Guest viewing is limited

duydat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em phát hiện 1 ổ cu gáy thì em bắt xuống chim con chưa ra lông(chỉ mới hơi đen đen thôi àh),giờ làm sao em có thể nuôi mấy chú đó được đây,giúp em với các anh ơi.nhanh nhanh giúp em.thanks

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giúp em nuôi cu gáy con với các anh oi

đơn giản lắm bạn à làm theo từng bước nha

b1 - 1 bat gạo trăng 4 bát nước cho vào nồi nấu lên cho nhừ
b2 - mới tới chim non ... làm gì chắc các bác biết rồi
b3 - kết quả ==>1 nồi cháo chim cu non ngon tuyệt:a20:

vui vui chút thôi chứ bác cứ nuôi nhu các lạoi khác nhưng cách cho ăn hơi khác riêng tui thì tui ngậm gạo vào miêng cho chim non cho mỏ vào miệng thế la nó tụ biết cách an gạo trong miệng thôi
kinh nghiệm riêng tui thôi - chim con tui nuôi đều sống tốt gáy cả ngày thò tay vào lồng nó nhảy lên tay gù gù kinh lám thấy hay chán chúc ban thành công nồi cháo nhá:a07:

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0

Hồi trước tớ cũng từng nuôi chim cu gáy non, tớ thì cho chúng ăn loại cám chin quấy đặc, cho ăn thôi. Vì cũng rất dễ cho ăn mà, chỉ cần đưa cám bằng muỗng, dùng 1 tay khác đỡ mỏ chim, thì nó tự biết dũi thức ăn thôi. ( chứ dùng miệng cho chim ăn..tớ thấy ko vệ sinh lắm - đó là bạn ở trên nói)
Nhưng hồi đó tớ nuôi chim cu non, nhưng cũng đã bắt đầu mọc chút chút lông rồi kìa, nên nuôi chỉ 1 thời gian ngắn là chim biết mổ thôi.
À, nhưng tớ cũng tiện hỏi luôn, trong 2 con chim cu hồi đó tớ nuôi, sao bỗng dưng khi lớn lên , 1 con bị tật ở chân (1 chân ko đứng đc) .Hỏi ra thấy nhiều ng nuôi cũng bị vậy , là sao nhỉ?

duydat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cám ơn các bạn.nhưng cho ăn như vậy có cần cho uống nước thêm không??
:a05:

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0

bạn lấy gạo ngâm nước, khi cho ăn thì bỏ vào một cái túi nilon, sau đó đục một cái lỗ nhỏ cở đầu ngón tay ở góc đáy túi nilon và để chim thò mỏ vào đó rúc thức ăn, làm vậy rất tiện lợi mà đỡ mất vệ sinh nữa
còn chim nuôi hay bị liệt chân có thể là do trong quá trình nuôi đã không được bổ sung đầy đủ khoáng chất, vì vậy khi chim biết tự mổ bạn nên thường xuyên thả em nó xuống đất cho nó ăn cát và tự bổ sung khoáng chất, lâu lâu lấy vỏ trứng gà đập nhuyễn thả xuống đất cho chim ăn để bổ sung thêm canxi
chúc vui!

duydat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em muốn hỏi thêm là:cho ăn gạo ngâm như vậy thì mình có cần cho uống nước thêm không vậy hay là trong gạo ngâm đã đủ lượng nườc cho chim rồi???thanks các anh!!!

Big bird

"Đam mê chinh phục Thiên Nhiên"
SVC$
0

em muốn hỏi thêm là:cho ăn gạo ngâm như vậy thì mình có cần cho uống nước thêm không vậy hay là trong gạo ngâm đã đủ lượng nườc cho chim rồi???thanks các anh!!!

duydat cho ăn gạo ngâm như thế vẫn phải cho e nó uống thêm chút nước chứ. Đến lúc em nó biết mổ thì phải cho thêm lúa vào ko chứ e nó chỉ quen mỗi ăn gạo ko thôi thì sau này nó ko ăn lúa nữa đâu.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Nhắc đến chim cu non thì mình nhớ kỹ niệm hồi còn nhỏ.
Nuôi cu non cũng dể thôi , bạn nhai gạo cho thật nhuyễn rồi cho mỏ chim non vào là nó tự ăn thôi , kiểu này chim non rất mạnh đó bạn ạ. cách này tôi từng thấy khi tui còn rất nhỏ khoản 7 - 8 tuổi gì đó nhưng thực sự rất hiệu quả . chúc bạn thành công. thân!

duydat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em đã làm cách ngậm gạo cho ăn rồi,nhưng không biết cho ăn 1 ngày bao nhiêu lần là vừa vậy mấy anh?em cho ăn mỗi ngày 8 lần(tại chim ăn ít quá).cho ăn kiểu này thấy cũng vui vui chỉ có hơi ... hehe

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

ngày cho 5 lần là ok. mình mới bắt được ổ mới nở 3 ngày thui chưa có lông lun, chết 1 em vì ăn ko tiêu 1 em giờ đủ lông rùi mà chưa biết tập sao cho mổ vì tới đưộc 11 ngày tuổi ko biết bn ngày tuổi là tập mổ. sáng 7h cho 1 lần, 11h,3h,7h,22h cho ăn là ok

duydat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chim mình nay đã lớn khôn rồi.mình nuôi 2.5 tuần thì mình bỏ lúa voà lồng thì thấy em nó mổ mổ mà chưa ăn đc j,vẫn còn phải đút.hi

khướu_sáo

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bây h` mình mới đọc cái này , mình cũng có cách cho cu ăn kiểu này ( mặc dù hơi cầu kì nhưng rất tốt ) : cho vừng , kê nếp , gạo gâm và bột lạc nhỏ trộn với cám trộn với 1 ít nước nhưng chỉ đủ cho bón thành cục , không nhão quá . Sau đó vo thành viên nhỏ bằng đầu ngón tay út rồi bón cho ăn . Đặc biệt cái này ăn đến đau làm đến đó , chim sẽ rất mau lớn và khỏe mạnh .
Chúc mọi người thành công !!

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0

hi hì. chim của bác được mấy ngày tuổi rùi. chim cu của em được 16 ngày tuổi tính đến hôm nay, nở hôm 12-3 thì 15-3 em bắt. nó dã mổ được cám rùi

tuananh_142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới có một tổ cu non 2 con vì chưa nuôi bao giờ nên chưa có kinh nghiêm mong mọi người chỉ hộ.....em xin cam ơn trước!!!!!!!!!!!!!!!!

em đút mà nó ko há mỏ long cánh lông đuôi đã mọc đủ rồi mà chưa biết mổ .

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0

em đút mà nó ko há mỏ long cánh lông đuôi đã mọc đủ rồi mà chưa biết mổ .

Đôi chim non này của bạn đang ở giai đoạn chuyển tiếp giữa bố mẹ mớm mồi và tự mổ ăn.

Trong tự nhiên, bố mẹ nó sẽ biểu diễn dạy nó mổ ăn, nên chim non nhanh biết.

Để đôi chim này của bạn mau biết tự mổ ăn, bạn nên treo lồng cạnh những lồng chim khác, để chúng nhìn thấy động tác mổ ăn của các con kia, chúng sẽ bắt chước, mau biết tự mổ ăn hơn.

Thân

Mr Rồng

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn nhai gạo cho thật nhuyễn rồi cho mỏ chim non vào là nó tự ăn thôi !
Mình hoàn toàn hưởng ứng với cách của Trân Ngoạn , mình ngày trước nuôi cu với vẹt non cũng bằng cách đấy , vừa quen hơi chủ , vừa có đủ lượng nước cần thiết , nhiều bạn cho là mất vệ sinh nhưng mình thấy ko ảnh hưởng ji` cả , tất cả là vì chú chim yêu quí !

tuananh_142

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

2 con cu gáy của em đang học mổ bây giờ cho chúng ăn gạo ngâm nước hay là cho ăn thóc luôn .mà cho nó ăn như nào ạ ,em bỏ cả cóng vào thế là nó mổ nhưng ko ăn đc lại vứt ra ngoài..........

manhphat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cái dòng cu này dễ nuôi lắm bạn. Chỉ cần lấy cám ba vì trộn nước cho sệt sệt rồi đút cho ăn, mình nuôi nhiều rồi chưa chết bao giờ. Mà nếu ổ chim của bạn có 2 con thì có lẽ là một trống một mái, khi còn nhỏ thì có thể nuôi chung được nhưng khi đã biết mổ rành rồi bạn nên tách ra nha. Thường thì con đực sẽ đánh chết con mái (mình cũng không hiểu tại sao lại vậy).
Và chú ý một điểm nếu bạn muốn con non trở thành cu khách( thấy người là gù) thì bạn để nó gần người, loại này thì không làm cu mồi đượci. Nếu bạn muốn nuôi để mai mốt có thể làm cu mồi thì khi đã biết mổ bạn nên đem nó đi xa đừng để nó thấy người nhiều, có thể cho chim vào lồng bẫy cu lấy lá che hết xung quanh cho kín và đem ra cây treo luôn không mang vào nhà( hơi nguy hiểm vì dễ bị mât hoặc bị chim cú, cắt xử hihi)
Một chút kinh nghiệm bản thân tự rút ra có gì sai sót mong được các bạn chỉ giáo. Thân!

gokien

Thành viên mới
SVC$
0
Xi các bác chỉ em cách nuôi cu non?

Hôm rồi, đi rừng em gặp tổ cu bắt được 2 con cu non. em đem về nuôi được tuần này rồi toàn cho ăn cám con cò thôi,không biết như vậy có được không ( nó đang mọc lông đuôi). Các bác tiền bối có nhiều kinh nghiệm chỉ em cách chăm sóc đôi chim này với nhé.:a14:

Chỉnh sửa lần cuối:

gokien

Thành viên mới
SVC$
0

" Mà nếu ổ chim của bạn có 2 con thì có lẽ là một trống một mái, khi còn nhỏ thì có thể nuôi chung được nhưng khi đã biết mổ rành rồi bạn nên tách ra nha. Thường thì con đực sẽ đánh chết con mái (mình cũng không hiểu tại sao lại vậy)."
Thật không vậy? mìình tưởng chim cu nó đẻ một đôi thì sau này lớn lên nó sẽ kết đôi sinh con đẻ cái chứ vậy mà mình cứ hy vọng là đôi chim của mình sau này nó sẽ thành đôi với nhau...Nếu đúng như bạn nói thì chán quá!!!:a09::a09::a09:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom