Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chích Chòe Lửa Sinh Sản Ở Bên Mỹ

Thanks Ndoan for the info....!!!

Mình sẽ dịch bài chia sẻ hay này cho các fans nuôi chim sinh sản...nuôi chim con...

Thời lượng cho ăn:

Để thành công nuôi CL con, cả hai thứ thức ăn và thời lượng cho ăn phải đúng chuẩn. Bằng cách để ý cách đi phân, bạn sẽ biết nếu bạn đi theo đúng hướng. Chất thải của chim con khỏe mạnh ở trong ổ sẽ nó khi đi phân nó như gói trong cái bọc trong trẻo mà chả mẹ chúng lấy miệng tha ra từ trong ổ. Do chim con ngồi chồm hỗm trong ổ là ly do khiến phân đi như trong cái bọc. Ngay lập tức sau khi ra khỏi ổ và có thể đậu trên cành, phân sẽ ngừng ra trong cái bọc. Tuy vậy, nếu chim con trở lại vào ổ, phân sẽ trởi lại kiểu gói gọn bọc. Tôi đoán từ cái này bởi do bám chân trên cành mà kết quả là phân chim ngừng ra kiểu gói gọn trong bọc.

Chim con còn non quá sẽ cần cho ăn mỗi 45 phút hay tầm cở vậy. Thời gian nới ra thường xuyên, cho tới khi chim con rời ổ, cho ăn mỗi cách mỗi 1 tiếng rưởi đồng hồ. Nếu chim con cho ăn quá thường xuyên, Chúng sẽ không thể tiêu hóa thức ăn đúng mức. Hậu quả là chim con sẽ bắt đầu đi chảy. Phân là màu đen và hôi thối và có thể là lượng đạm không tiêu hóa được. Ngay lập tức nếu dấu hiệu này xảy ra, đó có thể coi như là chim con được cho ăn quá thường xuyên và khoảng cách giữa giờ cho phải nới rộng ra nữa.

Chim con có thể cho ăn khi chúng rõ ràng đói bụng. Chim con trong ổ sẽ sẵn sàn đòi ăn ngay cả khi chúng chỉ có phần nào đói và cho chúng ăn mỗi khi chúng hả miệng sẽ có hậu quả không lường.

Dậy cho chim con tự ăn:

Nó có thể giúp người mới nhập môn nuôi chim sinh sản nếu tôi đặt phương pháp dạy chim để tự ăn. Lối ngõ mà để cho chim con tự ăn rất là nhỏ. Nếu chúng không học để làm vậy vào lúc này, nó có thể lâu dài lắm trước khi chúng tự mà không cần đút. Sau ngày chim con rời tổ tôi rải bột/cám hạt và dế chết và mealworms=sâu trên nền sạch trong lồng hay chuồng. Tôi không làm vậy vào ngày đầu bởi chim con còn bối rối hoang mang ngơ ngác khi chung lần đầu tiên ra ổ.

Chim con sẽ tự nhiên có chiều hướng mổ vào bất kỳ thứ gì trên nền và như vậy chúng sẽ học phân biệt được thức từ những vật khác. Thức ăn chỉ đặt trên nền thôi và không cho thức ăn trong khay vào lúc này. Chim con vẫn tiếp tục đút cho ăn vào đúng thời giờ. Xin nhớ rằng do hiếu kỳ khiến chim con mổ vào bắt kỳ thứ gì trên nền. Nếu bụng chúng no quá, chúng sẽ không hiếu kỳ. Như vậy cũng như nếu chúng đói chúng chỉ đậu trên cầu và gọi đòi ăn.

Từ ngày thứ nhì, tôi cũng đặt một khay nước cạn trên nền. Không thay đỏi cố định, chim con sẽ trượt chân vào nước khi chúng nhảy quanh. Khả năng chúng sẽ học cách uống nước trước khi chúng học cách tự ăn. Với cách này, chim con cũng học cách tắm.
Tới ngày thứ 4 và 5, bạn có thể thấy chim con mổ thức ăn trên nền. Để chúng làm vậy vài ngày, để một máng sâu đã lột vỏ trên nền nhưng vẫn tiếp tục để thức ăn trên nền. Sự lay động từ những con sâu sẽ thu hút chim con ăn trong cái khay. Một khi chúng ăn vậy thường xuyên, bạn có thể làm bước kế tiếp là cũng để một khay cá con còn sống trên nền. Nước chỉ nên để đủ khỏa che lưng cá mà thôi.

Khi chim con đã tự ăn tốt trong khay rồi, thức ăn và nước có thể cho vào cóng riêng. Dưới là photo của DDS315. Ở độ tuổi 24 ngày, chú ta đã tự biết ăn và uống trong cóng/hủ. Chú ta được đút ăn một lần vào buổi sáng và một lần vào chiều tối để chắc ăn nó no đủ vào đêm. Giữa chừng, chú ta có thể cho ăn cá con hay là nhái nhưng phần đông chú ta được để tự túc.

Bạch Đề

devilkey

Thành viên mới
SVC$
0
Nhân tiện về đề tài này anh Bạch Đề hoặc ai biết thì làm ơn chỉ giúp mình với:
Mình cũng mới bắt đầu nuôi chim sinh sản và vấn đề là:
Mình nuôi 1 Chích chòe than trống và 2 mái kết quả là được 5 quả trứng, nhưng khổ nỗi không con nào chịu ấp nên mình lấy ra ấp máy chắc có lẻ hên nên cả 5 đều nở ra 5 chim con và vấn đề bắt đầu sãy ra từ đây.
Mình cho chim con ăn dế, cào cào, thịt bò nhưng tất cả đều ra đi cả:a09::a09: Mình cũng chong bóng đèn vào ban đêm cho các chú ấy nhưng vẫn chết.
Các bác làm ơn chỉ cho em biết nên cho chim con 1 ngày tuổi ăn gì và nhiệt độ thích hợp cho chim con khoảng bao nhiêu thì tốt.
Mong các bác chỉ giúp em gấp vì hiện tai chim bố mẹ đang tha rác làm tổ mình sợ lại bị như lúc trước. :a43::a43:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo tôi thì nhiệt độ bạn để ấm vừa đủ thì chắc không do nhiệt độ.

Mà do thức ăn bạn cho ăn chim mới một ngày tuổi thường chim bố mẹ hay mổ và làm mềm thức ăn như sau hoặc cào cào và cho chim ăn. Đặc biệt, chim con mới 1 ngày tuổi tiêu hóa chưa ổn. Nếu cho ăn cào cào e nó không tiêu hóa được, và rồi dẫn đến tử vong là bình thường, kế là thịt bò cũng làm chim khó tiêu hóa.

thân mến,

nguyentieu1306

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo tôi thì nhiệt độ bạn để ấm vừa đủ thì chắc không do nhiệt độ.

Mà do thức ăn bạn cho ăn chim mới một ngày tuổi thường chim bố mẹ hay mổ và làm mềm thức ăn như sau hoặc cào cào và cho chim ăn. Đặc biệt, chim con mới 1 ngày tuổi tiêu hóa chưa ổn. Nếu cho ăn cào cào e nó không tiêu hóa được, và rồi dẫn đến tử vong là bình thường, kế là thịt bò cũng làm chim khó tiêu hóa.

thân mến,

Bác Bạch Đề ơi, đọc bài của bác em vẫn chưa hình dung ra được là nuôi chim non mới nở phải như thế nào?! Vì nếu có chim bố và mẹ thì chim bố mẹ phải làm mềm thức ăn trước sau đó mới mớm cho chim non.
Nếu mình tự nuôi thì mình làm mềm thức ăn bằng cách nào và phải dùng dụng cụ gì để mớm thức ăn cho chim non ạh?
Câu hỏi hơi ngu ngơ. mong bác thông cảm:a03:

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Bác Bạch Đề ơi, đọc bài của bác em vẫn chưa hình dung ra được là nuôi chim non mới nở phải như thế nào?! Vì nếu có chim bố và mẹ thì chim bố mẹ phải làm mềm thức ăn trước sau đó mới mớm cho chim non.
Nếu mình tự nuôi thì mình làm mềm thức ăn bằng cách nào và phải dùng dụng cụ gì để mớm thức ăn cho chim non ạh?
Câu hỏi hơi ngu ngơ. mong bác thông cảm:a03:

Do câu hỏi của nguyentieu136 tự đánh giá là ngu ngơ thì mình cũng xin ngu ngơ trả lơờ như sau: Trước khi chim bố mẹ cho chim con ăn bao giờ cũng dùng mỏ kẹp mềm mồi tươi rồi cho chim con ăn. Vậy nguyentieu136 cứ thế mà làm nhé! Dùng mỏ của mình kẹp mồi tười rồi đút cho chim con! hehhe Đùa chút thôi, nhưng mình chia sẻ một thông tin hôm qua được nghe kể. Dù thông tin này có thể hơi lạc đề chút nhưng mình thấy rất hay. Chả là mình có anh bạn cũng nuôi chim một lần anh ấy tình cờ gặp một người đi đường có con sao rất hay. Bảo chạy đi chơi là chơi là em nó bay đi chơi, bảo đậu lên vai là nó đậu lên vai. Anh bạn mình tò mò lắm mới hỏi bí quyết sao mà có thể dạy con sáo làm những điều như thế? Người đi đường kia cũng rất thật thà trả lời:"Do trước đây em có đi tù. Trong đó chẳng biết làm gì, có lần tình cờ tìm thấy em ấy trong tổ nên mang về nuôi. Mà trong tù thì làm gì có điều kiện đi bắt sâu, bắt dế...nên em toàn nhai cơm với thức ăn mớm cho nó. Lâu ngày bện hơi nên nó không đi đâu cả. Ngay cả bây giờ, ngoài việc cho ăn mồi tươi, em nó vẫn đòi ăn cơm đút". Câu chuyện mình thấy thật bổ ích cho người muốn nuôi chim thả phải không ace? Nếu đúng like mình một cái nhé! hehhe Cảm ơn cả nhà!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Nếu đọc kỹ trong bài tôi dịch trên, thì mồi 45 phút phải đút cho chim con ăn.
Để làm mềm thức ăn thì chim bố mẹ phải làm mềm côn trùng trước khi đút cho con.
Chúng ta đút cho chim con thì dĩ nhiên vật cứng như cào cào mà cứng ngay thân hình thì loại, có thể rứt cái ruột cho chim con ăn cũng được vì mới ngày đầu tuổi chim con khó mà tiêu hóa được. Vì vậy qua tầm 5 ngày khi chim con lông ống bắt đầu mọc ra thì lúc đó ta mới cho ăn nguyên con cào cào được, còn dế thì khá cứng chắc ăn vần nghiền mềm tí. Nghiền cho mềm khối gì cách các bạn nhỉ! Lấy vật cứng gì đó nghiền thì chi không mềm.

Có một vài clip tôi lấy trong youtube xem cho vui:
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/UyIEF5op-wY" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
Và nhờ luôn cu nhóc này feed:
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/tSR-8Ai1EvI" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Clip này chú chim trống đẹp, và chim con cũng cho học nghề từ bố ngay tử nhỏ:
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/r7RE2shB2Og" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom