Guest viewing is limited

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lâu nay theo dõi trên DĐ mình có nghe đề cập nhiều đến phần cách chọn 1chu Gaý thông wa hình dáng,.... đầu tròn, cổ laĩ, chân khô...v.v.v..rất nhiều thứ!!! noí chung là có thể tạm hiểu được nhưng trong đó có 1 điều hơi khó đó là xem vaỷ chân, làm sao khi quan sát biết đó là 1chu gáy hay và vảy như thế naò goị là " Giao Long"??? Mong các AE chỉ giúp với, nếu có hình ảnh minh hoạ thì càng hay. Cảm ơn thật nhiều!!!!

NAMNHI

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vấn đề này mình cũng đang có những thắc mắc giống bác. Ở Thanh Hoá, mình cũng đã đi hỏi nhiều cụ nhưng phần đa các cụ đều chưa quan tâm đến vấn đề này. Nghe nói trước đây cũng đã có những cụ có kình nghiệm chọn chim mồi dựa vào vảy, vào chân,... nhưng đáng tiếc là đến nay thì thất truyền mất rồi!...
Theo thiển nghĩ của mình thì chọn chim gáy mồi mà phải kết hợp rất nhiều đặc điểm: đầu, mỏ, mắt, phao, lông dặm cánh, cườm, cổ, lông,... và chân.
Riêng về đôi chân chim mồi thì mình thấy như sau:
- Chân to, ngắn, mập và có màu đỏ son ( ít thấy chim mồi chân nhỏ, nếu có cũng là nhỏ vừa thôi nhưng bù vào đó là rất đanh chân, vuông chân,...)
- Những con chim gáy chân nhỏ rất khó nổi căng lửa hoặc nổi căng lửa được thì phong độ cũng không ổn định mà sớm nắng chiều mưa bác à!)
- Về kích thước của chân chim gáy mồi: càng ngắn, mập càng tốt,... hình như nó đi liền với đặc điểm thể lực sung mãn thì phải. Những con chân dài cũng có thể chọn làm mồi nhưng phải có đặc điểm là khi đứng phải có xu thế hạ thấp trọng tâm cơ thể xuống sàn lồng, lông bụng phải phủ quá gối mới tốt ( He he! cái này theo kinh nghiệm bản thân mình thôi nhé, nếu sai các bác đừng cười nhé!!!)
- Về vảy: phải đều nhau, nhiều vảy, dày vảy, (nó liên quan đến lông quy cánh, con nào có bộ lông quy cánh đẹp thì gần như bộ vảy chân cũng OK luôn về độ nhặt của vảy). Vảy giao long thì theo mình nghĩ đó là vảy chân của chim gáy xếp theo hình chữ nhân, nếu như chú chim nào có bộ vảy của ống chân xếp hình chữ nhân từ trên gối xuống đến tận giáp bàn chân liên tục như thế là rất tốt. Hiện nay ở Thanh Hoá, những con mồi mà mình được biết thì ít con có bộ vảy như vậy mà chỉ có những con mồi có nhiều vảy chân hình chữ nhân xếp lại với nhau và có một vài chỗ gián đoạn bằng vảy hình nhẫn.
Chính vì những đặc điểm khác biệt của những chú chim mồi khác nhau như vậy tạo nên sự đa dạng phong phú trong thế giới loài chim gáy, để mỗi người chơi chúng ta liên tục tìm tòi, chiêm nghiệm rồi đưa lại cho ta cảm giác thích thú phải không bác?!
À! mình quên chưa nói là: con đa đa mồi của mình không hề có một điểm gì trong tướng mạo của con mồi, chỉ duy nhất có bộ vảy chân hình chữ nhân xếp từ đầu gối đến tận phần giáp bàn chân của nó, nhưng hiện nay nó là con mồi cứng trong vùng đó bác! không biết điểm này có liên quan gì đến vảy chân của nó không nhỉ?! Thú thực với bác là có lẽ mình là người mới bắt đầu chơi chim gáy nên còn nhiều điểm cần được tìm hiểu thêm đúng vậy không bác!
Không dám nói là trả lời câu đề dẫn của bác, mà chỉ là có vài suy nghĩ nhỏ góp vui,...nếu có chỗ nào sai sót kính mong các bác trong diễn đàn thông cảm mà chỉnh sửa và bổ sung giúp cho ạ!
Chúc bác vui và sớm tìm được câu trả lời về vấn đề trên nhé!
Trân trọng!

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin cảm ơn và luôn lắng nghe sự chia sẽ kinh nghiệm cuả Bác- phê wa!!! Thế mới biết "nghề chơi cũng lắm công phu" Bác nhỉ! 1 đàn gà đi dưới đất mình còn dễ lưạ chọn con hay- chứ cu bay trên trơì chọn được 1con như ý quả là chẳng dễ tí naò phaỉ khg Bác!!!??? 1 lần nữa xin cam ơn Bác Namnhi ( 1trong những Con Chim đầu đàn cuả ABV, mong Bác khoẻ và siêng siêng 1 tí cho ae được nhờ!!!!!! hehehe....)

Trí Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác Namnhi ơi!!!??? Nguyên nghe noí là ngoài vấn đề chân to, lùn ra thì còn có chân khô- vaỷ đóng trắng mơí tốt... mà chân đỏ son thì đồng nghiã vơí không có vaỷ đóng trắng phaỉ khg??? Đó cũng chỉ là cách lập luận cuả riêng Nguyên thôi, xin Bác Namnhi tận tường vấn đề naỳ cho e được học hoỉ với!!! Thankyou rất nhiều!!!!!!

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chân đỏ son thì đa phần có chỉ trắng. Chú Cu ở nhà mình chân đỏ son nhưng có chỉ trắng chứ không có vảy đóng trắng. Chân mốc nhiều vảy đóng trắng hơn đó.
Vài cảm nhận của mình! Thân.

anhnam

'"mến bạn nuôi chim"
SVC$
0
Chân và vảy chân chim cu gáy mồi.
--------------------------------
Trước tiên chọn chim cu gáy có những đặc điểm như hình dáng mìmh bắp đuôi vót, mắt đỏ mỏ đinh, chỉ đen quá khóe, cườm cao tới ót, hai cánh vắt chéo...Còn lại cặp chân rất quang trọng, chim chân cao chòi lồng không yên vậy chọn chân ngắn êm lồng an chim hơn. Chân chim bình thường một hàng vảy doc ở giữa nên chọn chim chân đôi có hai hàng vảy to chăc biểu hiện chim võ có cốt cách luyện thành chim mồi tốt sau nầy.

Binh Nhì

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vậy ai có con chim nào vảy giao long thì up lên cho mọi người cùng chiên ngưỡng đi. Nhưng con có vảy giao long là những con chim quý và hiếm lắm phải không các bác???

quankt82

Thành viên tích cực
SVC$
0
hiếm đâu mà hiếm.mình có 1 em chân giao long(2 hàng vảy như gà chọi)mà lai chơi bỏ nứoc giữa chừng mình bực wa bán rẻ luôn:a02:mà nó là mồi thục rồi đấy

cu ba tròng

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bac namnhi oi cho em hỏi cái này nhé: có phải chim cu có cườm bể thì khó nuôi thành mồi phải không,em có một con như thế nhưng em thấ nó vẫ dễ nuôi đâu có gì khó nuôi hay thiế gù.
Vấn đề này mình cũng đang có những thắc mắc giống bác. Ở Thanh Hoá, mình cũng đã đi hỏi nhiều cụ nhưng phần đa các cụ đều chưa quan tâm đến vấn đề này. Nghe nói trước đây cũng đã có những cụ có kình nghiệm chọn chim mồi dựa vào vảy, vào chân,... nhưng đáng tiếc là đến nay thì thất truyền mất rồi!...
Theo thiển nghĩ của mình thì chọn chim gáy mồi mà phải kết hợp rất nhiều đặc điểm: đầu, mỏ, mắt, phao, lông dặm cánh, cườm, cổ, lông,... và chân.
Riêng về đôi chân chim mồi thì mình thấy như sau:
- Chân to, ngắn, mập và có màu đỏ son ( ít thấy chim mồi chân nhỏ, nếu có cũng là nhỏ vừa thôi nhưng bù vào đó là rất đanh chân, vuông chân,...)
- Những con chim gáy chân nhỏ rất khó nổi căng lửa hoặc nổi căng lửa được thì phong độ cũng không ổn định mà sớm nắng chiều mưa bác à!)
- Về kích thước của chân chim gáy mồi: càng ngắn, mập càng tốt,... hình như nó đi liền với đặc điểm thể lực sung mãn thì phải. Những con chân dài cũng có thể chọn làm mồi nhưng phải có đặc điểm là khi đứng phải có xu thế hạ thấp trọng tâm cơ thể xuống sàn lồng, lông bụng phải phủ quá gối mới tốt ( He he! cái này theo kinh nghiệm bản thân mình thôi nhé, nếu sai các bác đừng cười nhé!!!)
- Về vảy: phải đều nhau, nhiều vảy, dày vảy, (nó liên quan đến lông quy cánh, con nào có bộ lông quy cánh đẹp thì gần như bộ vảy chân cũng OK luôn về độ nhặt của vảy). Vảy giao long thì theo mình nghĩ đó là vảy chân của chim gáy xếp theo hình chữ nhân, nếu như chú chim nào có bộ vảy của ống chân xếp hình chữ nhân từ trên gối xuống đến tận giáp bàn chân liên tục như thế là rất tốt. Hiện nay ở Thanh Hoá, những con mồi mà mình được biết thì ít con có bộ vảy như vậy mà chỉ có những con mồi có nhiều vảy chân hình chữ nhân xếp lại với nhau và có một vài chỗ gián đoạn bằng vảy hình nhẫn.
Chính vì những đặc điểm khác biệt của những chú chim mồi khác nhau như vậy tạo nên sự đa dạng phong phú trong thế giới loài chim gáy, để mỗi người chơi chúng ta liên tục tìm tòi, chiêm nghiệm rồi đưa lại cho ta cảm giác thích thú phải không bác?!
À! mình quên chưa nói là: con đa đa mồi của mình không hề có một điểm gì trong tướng mạo của con mồi, chỉ duy nhất có bộ vảy chân hình chữ nhân xếp từ đầu gối đến tận phần giáp bàn chân của nó, nhưng hiện nay nó là con mồi cứng trong vùng đó bác! không biết điểm này có liên quan gì đến vảy chân của nó không nhỉ?! Thú thực với bác là có lẽ mình là người mới bắt đầu chơi chim gáy nên còn nhiều điểm cần được tìm hiểu thêm đúng vậy không bác!
Không dám nói là trả lời câu đề dẫn của bác, mà chỉ là có vài suy nghĩ nhỏ góp vui,...nếu có chỗ nào sai sót kính mong các bác trong diễn đàn thông cảm mà chỉnh sửa và bổ sung giúp cho ạ!
Chúc bác vui và sớm tìm được câu trả lời về vấn đề trên nhé!
Trân trọng!

CUGAYBINHDINH

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hiếm đâu mà hiếm.mình có 1 em chân giao long(2 hàng vảy như gà chọi)mà lai chơi bỏ nứoc giữa chừng mình bực wa bán rẻ luôn:a02:mà nó là mồi thục rồi đấy

Có thể bạn đã sở hữu rồi nên mới nói vậy chứ như mình chơi với mấy chú cũng đi bẩy nhiều nhưng có thấy chú nào sở hữu được 1 con đâu?mình nghĩ là nó hiếm,còn hay hay dở thì mình cũng không biết,huy vọng là tìm được một em nuôi để kiểm chứng xem,nhưng biết bao giờ...hiii.thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom