Guest viewing is limited

hoan1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
E có chú Chào Mào mới lên tách đỏ được 6 tháng,chơi củng căng lắm rồi.E đem lên cội chơi thử,lúc đầu tủ áo lồng thì nó vẫn chơi như thường nhưng khi mở áo lồng ra thì nó cụp mào ko chơi nữa.e ko có kê gần chim nào cả,treo cách chim khác khoảng 5m.chắc e nghỉ nó mới đi cội thấy đông chim nên sợ tại lúc đó có khoảng 30 lồng.khoảng 1 tháng sau e đem chim lên chơi lại nó vẫn vậy,cứ cụp mào,nhảy qua nhảy lại ko à,mà cội lúc này chỉ có mười mấy lồng.đem về nhà thì lại chơi ầm ầm,mấy con ở nhà khiếp luôn.

mấy a cho e hỏi chim e vậy có phải bị hư rồi không?nếu chưa hư thì có cách nào để luyện e nó đi trường chơi ko?

AromA

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim bạn là má trắng lên,đem tới trường (vẩn trùm áo lồng) vẩn chơi bình thường nhưng mở áo treo dàn cụp mào
ko đấu là do chưa quen trường.
Bạn nên trùm lồng treo >5m 1 time cho nó quen dần ( có điều kiện thì 3ngay đi 1 lần)
Cứ nhu vậy chừng 1 tháng bạn mở dần áo lồng đến khi nào mở hết áo treo xa 5m mà nó đấu lại là OK.
Khi đó bạn có thể treo dàn chơi được rồi.
Khi đã treo dàn mà nó chơi không bền ( vì má ít tuổi lồng) thì bạn đem xuống trùm lại đem về chổ củ.
Cứ như vậy 1 time là em nó sẽ chơi bền và căng.

P/S: Nuôi chim không nên nhẫn nại,đốt cháy giai đoạn rất dễ hư chim, thân !

minhtri89

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chính xác. ý kiến anh này rất đúng, chơi chim fai kiên nhẫn bạn àh..chúc bạn thành công và có 01 em chim nhu ý

hienlinh90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình đồng ý với ý kiến của bạn AromA ."Ở nhà nhất mẹ nhì con".Đây là câu nói mà 1 ông chủ bán chim có tiếng ở Hà Đông bảo mình.Chim của bạn nuôi từ má trắng lên phải cho đi ra cội nhiều cho em nó học thêm bài bản hót đấu.Một tuần có thể đi dợt ở cội từ 2 đến 3 lần.Có một điều nho nhỏ là má trắng nuôi lên khó có thể chơi bền khi ra cội lắm.Chim có chất rừng vẫn hơn mà.Chúc cho chú chim của bạn có thể đi đấu sớm.Hehe:a31:

hoan1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình rất cảm ơn mọi người đã chia sẽ kinh nghiệm cho mình.đúng là mình có nôn nóng quá,chuyến này mình sẽ làm như mọi người nói.hy vọng vài tháng sau e nó sẽ tiến bộ hơn.
chúc mọi người luôn vui vẽ với niềm đam mê cua mình.
thân.

loccoc

Thành viên mới
SVC$
0
Mình cũng nuôi 1 con má trắng mùa trước, h lên má đỏ rồi, tính từ ngày bắt về bây h cũng được 6 tháng. Mình mang đi dãi chim khi nó còn đang thay lông, nhưng treo xa hoặc chùm áo lồng thôi. Thay lông xong mình thử mở áo lồng treo dàn thì cũng gặp tình trạng như bạn, chim không hót. Sau đó mình mua lồng nhỏ, tuần nào về quê mình cũng xách theo, về treo ra vườn cho nghe chim trời hót. Đến bây h kè lồng là em nó có thái độ bung cánh với hót đấu rồi. Nhưng chỉ được 5 10 phút thôi. Hôm trước mình kè lồng với 1 e mí đỏ 5 mùa lồng thấy hót với đấu ác nhưng mình bỏ ra luôn. Các bác ở diễn đàn nói rất đúng, mình làm theo thế và h có chút thành quả rồi đấy. Hi vọng bạn đủ kiên nhẫn để chăm e nó thành tài.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim chơi căng nhưng ra trường lần đầu chưa chắc đã căng.bạn nên tủ áo lồng,và ngồi xem có em nào yếu thế không (yếu nhất trong trường) ròi bạn đem lại kè lồng để chim quen vs việc đấu đá trên trường.1,2 lần như vậy chim mới quen và đấu lại chim mạnh

hoan1988

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái này mình có làm rồi.đem ra thấy chim không dám chơi với chim già mình đem vô chổ 2 con bổi thì chim mình vẫn chơi bình thường.thấy chim mình chơi căng quá chủ cội mới kêu đem ra chổ mấy con chim kia cho nó chơi chứ chơi với chim bổi chừng nào chim mới lên đc.mình đem ra treo thử thì chim mình lại không chơi nữa nên thôi,tủ áo lại cho chắc.mình không có kinh nghiệm nhiều nên chỉ sợ hư con chim uổng thôi.

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cứ kiên nhẫn đưa em nó đi dợt đi,lâu rồi chim sẽ lên dần. chứ bạn cứ để ở nhà miết rồi đưa đến trường có con nào mà dám chơi.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom