Guest viewing is limited

Sóc nhóc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hồi trước trong topic Kinh nghiệm nuôi và thuần chim sâu xanh mình cũng có viết về vấn đề này , nhưng tiếc là ko đc kĩ lắm nên cũng có 1 số anh em chưa rõ cách lựa trống mái chim sâu xanh , nhất là chim chuyền . Nay mình viết lại bài này để anh em nào mới tập chơi thì có tài liệu mà đọc và tìm hiểu nhé.
___ Phân biệt sâu xanh bổi trống mái :
Như các bạn đã biết , thường thì sâu xanh bổi 90% rất dễ nhận biết trống mái còn lại 10% thì tương đối khó . 90% đó là chim trống thường có 2 sợi đuôi lau giữa đuôi dài ra . so với chim mái thì khác 1 trời 1 vực . 10% còn lại đó là chim khá hiếm , đó là chim trống ko có đuôi lau . loại này thoạt nhìn rất giống chim mái vì nó ko hề có đuôi lau . Với những chú chim như vậy có 1 cách phân biệt đó là nhìn vào phần lông kiềng cổ chim. Lông kiềng cổ ở đây là phần lông màu đen ở 2 bên cổ chim , nơi gần vai chim . Nếu kiềng đen đậm và dày thì đó là chim trống ngược lại chim mái phần này màu đen nhưng ko đậm và ko có độ dày như ở chim trống .
Nếu các bạn có tiêu chí nuôi chim làm mồi thì nên kiếm 1 chú chim trống loại này mà nuôi , loại đuôi bằng ( tạm gọi là mã lại cho dễ phân biệt ) này nết rất dữ , 10 con hết 9 con là chim dữ rồi . Ngày xưa chim mồi của Nick toàn là loại Mã lại này.
Chim đuôi dài rất phù hợp để nuôi làm kiểng , chứ về nước lì cũng như độ bền thì ko bằng đc chim mã lại .
___Phân biệt chim chuyền trống mái :
Như các bạn đã biết , ở chim sâu xanh chim chuyền rất giống chim mái nên khá là khó trong việc phân biệt trống mái . Cũng như loại chim Mã Lại trên , bạn cũng nhìn vào kiềng chim mà phân biệt ( cách này độ chính xác 80% ) . Nhưng mình có 1 lời khuyên dành cho các bạn, đó là khi lựa loại này bạn chỉ nên nhìn đảo qua 1 vài lần rồi so sánh và phân biệt . Ko nên nhìn chằm chằm vào chổ lông đó , bạn nhìn lâu sinh ra hiện tượng hoa mắt , cuối cùng là con nào cũng như nhau , ko phân biệt đc.
___ Cách phân biệt chính xác 100% trống mái cho cả chuyền và bổi !!
Đó là giọng hót , vì vậy trước khi đi lựa mua chim bạn nên nghe 1 vài clip giọng hót chim trống mái để nhận biết cách phân biệt giọng hót sau đó hãy mua . Cách này chỉ dành cho chim đã hót thôi , chứ lựa chim sa cạ ngoài tiệm thì ko lựa bằng cách này đc , vì chim bổi rặt ko hót đâu mà phân biệt.
Nick Chúc A/E sẽ lựa đc cho mình 1 chú chim như ý . Thân

saudaudo1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cho mình hoi sau xanh mái hot dc nhiều jong ko mình có 1 e chuyền hot rất nhìu jong đuôi bằng kêu có tiến lách chách nữa nhưng mình ko bit trống mái

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom