Guest viewing is limited

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn cho chúng uống nước gì mà thấy cóng nước có màu xanh xanh????. Có phải cho uống nước trà xanh để chống tiêu chảy không????:a40::a40::a40:

Hoang ĐL

Chim cò xứ hoa
SVC$
0
Bạn cho chúng uống nước gì mà thấy cóng nước có màu xanh xanh????. Có phải cho uống nước trà xanh để chống tiêu chảy không????:a40::a40::a40:
Đó là thuốc bổ sung vitamin, cung cấp thêm năng lượng cho chim để chim mạnh khỏe, giảm shock, giảm stress khi bị sập bẫy, bị tóm tống vào lồng to, rồi bị vợt ra tống vào bị, vào lồng ...

manfuture9000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác bạch đế nói vậy cũng chỉ là dựa vào ăn may thôi, theo em thì cứ ra cửa hàng kê mồi vào con nào chiến là ta bắt chắc chắm là giá sẽ khét hơn rồi nhưng đõ mất công chọn ma có chọn cũng không lấy đâu ra chim hay cả. vì hay chủ thường tách khi mới nhập về. hay bác nào thích đấu thì mang chim đi bẫy, dễ bắt được chim đẹp lắm. chúc may nắm nha!

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Có 1 vấn đề mình cũng đang muốn hỏi ý kiến anh em về chuyện bắt chim bổi khi mua ở tiệm(nhiều chim nhốt chung 1 lồng) vì mình xem chủ đề này thấy anh em thường chia làm 2 phía(cái này mình chỉ nói là anh em mua chim ở tiệm chứ k nói chim đi bẫy về):
+ 01 là mượn con chim mồi nào dấy của ai-hoặc chủ tiệm chim đấy kê vào coi con nào đứng lại chịu đấu,hoặc hót sổ giọng, nhá cánh lại thì bắt.
+02 là nhìn con nào tướng tá theo đúng yêu cầu đã xác định ban đầu trước khi mua(vấn đề tướng tá này nhiều anh em đã nói qua).
Vậy anh em nào có kinh nghiệm về vấn đề này thấy trong 2 phương án trên phương án nào có xác xuất bắt được con CM hay-ý mình là Chào Mào đấu như topic.Vì mới đây bạn mình cũng đi bắt bổi, có 03 lồng mỗi lồng 50 con chim bổi.Bạn mình chọn phương án 01 tức kê thấy chú CM đấy đấu lại thì bắt mặc dù tướng tá bình thường k phải là dài đòn và ức cũng tạm được mặc dù đã có chọn thêm khoảng 5 7 con CM khác bỏ riêng ra từng lồng nhỏ/mỗi chú 1 lồng những chú này thì mồng lân,ức gần kín tướng tá dài đòn-túm lại là nhìn chim đẹp.Mình lại theo phương án 2 nhưng lâu lâu gặp con CM nào hơi khó xác định thì dùng thêm phương án 01 vào nữa.Mình với bạn mình vẫn đang tranh luận về 2 phương án này xem ai sẽ bắt được con CM bổi hay.Anh em có thể giúp mình xác định phương án nào là hiệu quả nhất đối với CM đấu.Thanks

king301

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách của mình đơn giản hơn. Bạn đi mua chim bổi thì mang theo 1 chiếc điện thoại có ghi âm giọng chim CM chuẩn. Sau đó kiếm cái ghế ngồi tụng kinh trước lồng chim và bật file CM lên. Nhòm kĩ con nào đổ giọng và búng cánh là túm liền. Cách này khá đơn giản và tương đối hiệu quả. Mùa này mình cũng kiếm đc 2 em giọng thổ pha và một em giọng chuông đồng nhờ vào cách này:a04:

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
hic hic tổng hợp lại em thấy chỉ có cách là tìm những người đi bẫy rùi nhờ người ta tìm cho 1 vài em có nước đấu tốt 1 chút, trả giá cao lên chút đỉnh là ok ngay, còn nếu chim ở ngoài hàng thì người khôn của khó, họ chẳng lọc hết chim hay để bán giá khác rùi, đến lượt mình xác suất bắt đc chim hay là rất thâp( nhưng ko phải ko có:a16:), các bác cứ mang theo 1 em CM thuộc( của mình hoặc mượn của bạn) kê lại xem em nào chịu đấu thì bắt thui. nhưng mua chim ngoài hàng thế này chỉ chọn được vóc dáng là chủ yếu chứ ít có chú mộc trong lồng tập thể nào dám đổ giọng cho mình bắt lăm.bắt kiểu này cũng chỉ 50-50 thui, hiiiiiiiiiiiiiii không thì các bác có thể nhờ 1 số anh em đi bẫy chim trên diễn đàn chọn cho 1 vài em hay hay 1 chút, nuôi 1 thời gian có kinh nghiệm và chim hay rùi thì tha hồ đi chọn hoặc bẫy, như thế là ok nhất.:a27:

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thường các anh em đã chơi CM nhiều năm và có kinh nghiệm,có nhiều chú chim CM thuộc đấu hay thì các bro có thể nêu 1 ít nhận xét về những chú CM đấu chiến của anh em k! ví dụ như chú CM đấu thường có đặc điểm gì về mào,cườm,tướng hình,giọng hót,....như thế nào chắc những chú CM chiến này cũng phải có 1 số đặc điểm gì vượt trội hơn những chú CM khác chứ nhỉ.Như mình trước có 1 chú CM chú này thì có đặc điểm là dài đòn,cườm bình thường k có gì đậm và kín chỉ tới vai là hết,mồng đinh cao vút,chân cao dài,khi đấu thì chú lựa chọn đối thủ:lúc nào cũng cánh bun,miệng keke về phía đối thủ khi mà đối thủ bung cánh,khi gặp chim yếu hơn thì múa cầu nhảy nhiều làm mấy chú kia nhảy đòi đá là keke tiếp liên tục,chú này có thể đấu như vậy k bỏ nước,đuôi thì lắc qua lắc lại liên tục.Hôm bữa mình cũng gặp 1 chú có nước chơi như vậy nhưng chim nuôi chưa sung lắm

Baochaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hỏi cách chọn chim chào mào

cũng đang cần về vấn đề này các tư vấn giúp anh em tôi nha . Cám ơn các bác nhiều

MrJohnny

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cách của mình đơn giản hơn. Bạn đi mua chim bổi thì mang theo 1 chiếc điện thoại có ghi âm giọng chim CM chuẩn. Sau đó kiếm cái ghế ngồi tụng kinh trước lồng chim và bật file CM lên. Nhòm kĩ con nào đổ giọng và búng cánh là túm liền. Cách này khá đơn giản và tương đối hiệu quả. Mùa này mình cũng kiếm đc 2 em giọng thổ pha và một em giọng chuông đồng nhờ vào cách này:a04:

Đúng như bạn king 301, những ai ko có chim mồi hay ko mượn được chim thì đùng đt là ok, mình chép mấy file hót và đấu vào thay nhau mở lên và chịu khó ngồi quan sát và hạ thủ. :a08:

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các bác, các anh chị em và các cháu = Hello everybody!
Tiếng Việt ta cụ thể, chính xác phải không các bác. Giá như việc chọn chim cũng chính xác như thế để có được 1 em thỏa mãn 2 từ "đầu gấu" thì chẳng phải tốn bao nhiêu là kilobyte để bàn các bác nhỉ. Em chưa có kinh nghiệm lắm nên chỉ xin đưa ra suy nghĩ của mình như thế này: ở những tiệm bán cm bổi thì kiểu gì chủ tiệm cũng có 1-2 chú mồi hay treo giấu ở đâu đó trong nhà để chúng hót vừa khích lệ vừa trấn an, dỗ dành đám cm bổi. Nếu tiệm đó đã nhốt riêng từng chú bổi thì ta chỉ việc ngồi chơi xơi nước 15-20' cho đám cm bình tĩnh lại chúng sẽ hót theo chú chim mồi. Ngồi thêm 15-20' nữa ngắm và nghe âm thanh chúng phát ra để quyết mua hay không. Em nghĩ những tiền bối có kinh nghiệm chơi CM thì chỉ cần nghe giọng cũng có thể chọn được một em bổi gấu rồi. Với những tiệm thả tập thể cỡ >200 con như bác cadn đã tả thì những người mới chơi như em xin ngả mũ chào thua. Không phải mất thời gian, cách của em là chọn đại 2-3 em khỏe mạnh rồi về thuần dưỡng huấn luyện riêng từng em theo cách của mình. Em còn một ý kiên nữa đó là 1 chú cm đầu gấu còn do cả 1 quá trình người chủ mới thuần dưỡng, chăm sóc huấn luyện chú ấy nữa. Rồi môi trường sống mới có thầy kèm hay chỉ học chay... Em có một chú cm trống nuôi từ chim non lên được khoảng 10 tháng tuổi, giờ em nó thuần thì có thuần, hót cũng đi được 4 âm wich tù wích wiu. Khổ nỗi em nó nhát quá. Em thả chú bổi mới bẫy vào định nhốt chung cho chú ta kèm chú bổi ăn cám nào ngờ chú ta sợ vãi tè, vù luôn ra khỏi lồng. Phải đến khi trời tối em mới bắt được lại. Các bác thấy đấy, cái khó của người mới chơi thì đủ thứ, đọc trên dđ thì có hết nhưng làm theo thì không dễ. Giá như có 1-2 chú cm thuần kèm cặp thì đơn giản hơn bao nhiêu...
Em định chia xẻ chỉ vài ba dòng suy nghĩ nhưng kể lể dai dòng, nhưng đó là những điều tự đáy lòng! Mong các bác góp ý thêm!

Revolution

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cách mình hay lựa Chào Mào đấu.

Nhất giọng.

Nhì tướng.

Giọng của con chim là tiêu chí hàng đầu, chim cho đep mấy mà không hot cứ đứng nhìn hoài cũng bùn, đem ra trường xù đầu, cụp mồng mặt dù tướng tá rất đệp

Nói về giọng, phải biết rõ nguồn gốc con chim xuất xứ từ đâu, trúng chim quảng bình thì chia bùn luôn, loại này không ai nuôi, làm cảnh thì được thì hot het giọng tròn ngắn củn ah

Hình dáng: đòn dài và mồng cao, đốc mồng càng dày con chim càng lì và bền chim, nhất là mồng lân, mồng đinh, nói chung mồng càng chốc về trước thì càng đẹp. Chim càng dài thì càng đẹp và nhất là bộ đuôi dài khi đấu sẽ càng đẹp hơn.

Chú ý quan sát có bị sứt móng hay không, đuôi không bị gãy và tè. Cách tốt nhất là bắt chim từ lồng bổi ra mượn cái lồng bỏ móc ra coi và nghe thử trước khi đem về nhà. Tất nhiên là trước khi đem chim ra khỏi tiệm thì nói nếu không vừa ý đem đến đổi lại con khác trong vòng 3 ngày.

Bắt được chim càng già thì càng khó chăm nhưng có giọng rừng và đấu rất lì và tất nhiên là rất khó thuần. Chim tơ má trắng thì bây giờ không ai nuôi vì nó không có giọng, nghe giọng rất tệ mặc dù kẹp vời mồi hay và đi dợt ở trường nhiều

Chim đầu nhỏ và ngắn đòn thì tỉ lệ mái rất cao.

Giọng: thật chim bổi thì rất khó nghe giọng vì nó rất nhát.

Kinh nghiệm mua bổi: Nên mua những con chủ tiệm chim chọn sẵn, móc ra nghe giọng rồi bắt dù biết rằng giá sẽ đắt hơn vì họ chọn sẵn:a01:. Thỉnh thoảng chủ tiệm làm giá nói không bán nhưng giá cả thương lượng được thì sẽ ok hết.:a32:

Thường những người chơi lâu năm họ mua chim bổi bẫy bằng lồng bẫy vì những con này hay, đá mới sụp bẫy, nuôi lên tin tưởng và chơi hay chứ mua chim bổi lồng hên xui, khó mà có được 1 con

dungnguyen29681

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình mùa vừa rồi mua tới 4 em bổi trong đó có em đứng lồng (thả lồng riêng khá thuần) 300 nghìn nhìn tướng tá thì ngon đấy, nhưng nhìn tướng tá thế thôi mình không thích bằng em bổi má trắng mua có 50 nghìn tướng nhỏ con không có gì đặc biệt (giờ đang thay lông) nhưng giáp lồng con khác là bám nan đòi chiến mà đã hót được bắt cô trói cột, thỉnh thoảng nó ché các em còn lại phải rùng mình hết thành ra thích em đó nhất, nhất là vào buổi sáng treo em nó gần cây cối nó hót chuyện ríu rít nghe thích lắm

tringuyenvan88

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HI HI tui có ý kiến nè . Muốn chơi Chào Mào mộc hay thì phải chịu khó nha . Nếu như có thời gian thì bạn nên tự đi đánh chứ mua chim ngoài chợ thì thường người ta đã lựa a hết rồi kg còn chim hay đâu . Nếu bạn kg có chim mồi thì có thể mượn bạn bè nào có chim dữ đem ra rừng bẩy chim trận . mình đã từng nuôi 1 em chim trận rồi , hết ý luôn mới đem từ trong lục xuống bỏ vô lồng đem kê gần chim mồi chơi vô tư luôn. chúc bạn tìm được 1 chú chim ưng ý nha

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
mình mùa vừa rồi mua tới 4 em bổi trong đó có em đứng lồng (thả lồng riêng khá thuần) 300 nghìn nhìn tướng tá thì ngon đấy, nhưng nhìn tướng tá thế thôi mình không thích bằng em bổi má trắng mua có 50 nghìn tướng nhỏ con không có gì đặc biệt (giờ đang thay lông) nhưng giáp lồng con khác là bám nan đòi chiến mà đã hót được bắt cô trói cột, thỉnh thoảng nó ché các em còn lại phải rùng mình hết thành ra thích em đó nhất, nhất là vào buổi sáng treo em nó gần cây cối nó hót chuyện ríu rít nghe thích lắm
Bạn cho mình hỏi chim cm má trắng bạn hót Bắt cô trói cột là hót thế nào nhỉ, chắc phải đặc biệt và hiếm lắm thì phải vì mình chỉ nghe qua Khứu hót kiểu này, còn cm thì quả là mới nghe qua, bạn có thể làm cái clip để mình nghe thử nó hót ra sao chứ cả thời gian chơi cm qua mình quả thật là ếch ngồi đáy giếng đến con cm hót kiểu bắt cô trói cột
mà mình cũng potay k biết quả là nhân tài giờ nhiều quá, chim cũng bắt dc Cô trói vào Cột cho chủ nó thì quả là hiếm có hiếm có:a43:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom