Guest viewing is limited

hieuphuongchitb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi từng nuôi qua mấy loại chim và bị một số chú chim cưng của mình khi mua không phát hiện ra bị tật lộn cầu. Về nhà một thời gian thấy chú chim của mình bị tật đó buồn quá. Ngồi ngắm định đem phóng sinh thả về trời nhưng lại tiếc công chăm sóc chú bấy lâu nay và mình cũng tiếc một số tiền nhất định. Tôi tìm mọi cách nào là cho đĩa lên trên lóc lồng, nhốt lồng hẹp nhưng vần không ăn thua. Càng ngồi ngắm càng thấy buồn, quan sát kỹ thì tôi thấy chú chim muốn lộn cầu được phải đập cánh mới bay được và cả dùng đuôi nữa. Tôi đã thực hiện bắt chú chim ra cắt cánh và cắt đuôi (đừng cắt ngắn quá chỉ cắt hết phần lông thôi cắt đến phần cuống chim sẽ bị đau). Tôi chấp nhận thử nghiệm nếu không thành công thì mình cũng sẽ thả chú về trời vậy. Thật đáng mừng sau một mùa lông lá đã mọc ra đầy đủ và chú chim của tôi không bị tật lộn mèo nữa. Có kinh nghiệm nhỏ trao đổi với anh em trên diễn đàn. Mong mọi người chỉ giáo thêm

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
bạn ơi cho mình hỏi bạn áp dụng thành công với chim ji vậy, chú chim của bạn nuôi được mấy mùa rùi, mình cũng đang có 1 con bị lộn cầu, hy vọng áp dụng cách của bạn thành công, thân

dulong

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng có một em bị lộng cầu, kg biết áp dụng như vậy có được kg ?. mà mua sau ra lông lại bị như vậy thì chán lắm.:a36:

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Tôi từng nuôi qua mấy loại chim và bị một số chú chim cưng của mình khi mua không phát hiện ra bị tật lộn cầu. Về nhà một thời gian thấy chú chim của mình bị tật đó buồn quá. Ngồi ngắm định đem phóng sinh thả về trời nhưng lại tiếc công chăm sóc chú bấy lâu nay và mình cũng tiếc một số tiền nhất định. Tôi tìm mọi cách nào là cho đĩa lên trên lóc lồng, nhốt lồng hẹp nhưng vần không ăn thua. Càng ngồi ngắm càng thấy buồn, quan sát kỹ thì tôi thấy chú chim muốn lộn cầu được phải đập cánh mới bay được và cả dùng đuôi nữa. Tôi đã thực hiện bắt chú chim ra cắt cánh và cắt đuôi (đừng cắt ngắn quá chỉ cắt hết phần lông thôi cắt đến phần cuống chim sẽ bị đau). Tôi chấp nhận thử nghiệm nếu không thành công thì mình cũng sẽ thả chú về trời vậy. Thật đáng mừng sau một mùa lông lá đã mọc ra đầy đủ và chú chim của tôi không bị tật lộn mèo nữa. Có kinh nghiệm nhỏ trao đổi với anh em trên diễn đàn. Mong mọi người chỉ giáo thêm

-Mình đã từng thử thả con than lộn mèo vào lồng bẫy chật hẹp. Thế mà nó vẫn lộn mèo.
-Bắt thêm 1 cầu phía trên nữa, nó cũng lộn mèo. (bắt dây thun thì chưa thử)
-Có lần cắt cụt cả 2 cánh (cắt phạm đến chảy máu), cắt cả lông đuôi. Nó không bay được nhưng lộn mèo như thường (nó chỉ ít nhảy nhót hơn lúc đầu).
Hiện giờ mình vẫn chưa trị được tật lộn mèo của nó, chỉ ngữa cổ không đã là phát bực rồi. Có lẽ bạn gặp phải chú chim...mới biết lộn mèo nên dễ trị ?

hieuphuongchitb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Con đầu tiên của mình là Chào Mào mũ tách do.Con thứ hai minh đang áp dụng là chòe than. Chào mào nuôi được một mùa và đã thành công lông lá mùa này mọc ra đẹp và không còn làm xiếc nữa. Chòe than đang áp dụng từ lúc cắt lông đến giờ bỏ hẳn tật. Riêng chèo than đã thuần mình đoán chủ cũ đã nuôi khoang 3 mùa.
Thân./.

hieuphuongchitb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình trao đổi thêm các bạn lên cho cầu chim khoảng giữa các tang lồng trong quá trình mình " chờ đợi" chú chim bỏ tật lộn cầu. Cả hai chú chim của mình đã bỏ được tật làm xiếc rồi mong anh em đóng góp thêm ý kiến cho diễn đàn ngày càng phát trển./.

hanoicvn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Theo mình, để có thể lộn một vòng, chú chim cần bám vào lan trên lóc lồng, vậy chỉ cần che phần trên đó đi không cho nó có cơ hội bám vào đó là được- có thể dùng một miếng nhựa trong, hoặc giấy bìa cứng là được - Vài ý kiến nhỏ nhỏ, nếu có sai mong anh em chỉ giáo thêm.

hungkg

Thành viên mới
SVC$
0
Chắc hẳn ai từng nuôi một số chim hiếu động như chòe than, mi, khoen thì cũng có con lộn cầu nhất là những em nuôi từ nhỏ lên đã mất công chăm và đạt cả hy vọng vào đó nhưng bỗng đến một l1c đang ngắm chú em thì giật mình chú đã khôn lớn, chú ngước cố, chú lộn cầu, mình âu sầu....mình củng đã có em lộn cầu học thầy thợ nhiều về chữa chị cả thuốc nam, thuốc tây, thuốc bắc cả châm kứu ....nâng cầu, đặt hai cầu, chăng dây, đính đĩa CD đỉnh lồng...nhưng qua chút thời gian là em lại lộn cầu và sau này chú em do văn ôn võ luyện mà tài nghệ chú lên tuyệt đỉnh công phu.. đầu tiên chú còn lộn cầu cần bám vào đỉnh lồng nhưng khi đạt đến cảnh giới cao nhất chú chỉ cần nhún nhẹ một cái tạo thành một vòng có đường kính nhỏ và chú lại nguyên chỗ cũ làm như chưa có chuyện gì đó sảy ra mặc ai đó cú tức tối mà đứng ngoài lồng....Và sáu đó vì em cứ chọc tức mình hoài và mình củng rước một em mới về sợ em cũng học theo đàn anh. Và mình để em ra đi theo tiếng gọi thiên nhiên về nơi để dàng cho em. Nhưng cũng như câu " Như chim sổ lồng...." Em về với mẹ thiên nhiên về với tư do em vọt lên ngay một cây bạch đàn ngay nhà hót liền một hơi hết một buổi. Cũng cầu chúc cho em có cuộc sống tự do mặc dù có nhiều khó khăn thử thách" Giang hồ hiểm ác ...."Nhưng không tối em lại bay về ngủ dưới tán soài nhỏ sau nhà sáng ra mình lại cho em ăn bằng một cái lồng không mở cửa cho em tự do ra vào và cứ thế người cho chim ăn chim hót bằng giọng hót tự nhiên sảng khoái mang đến cãm giác thanh bình cho người. Tình bạn ấy gắn kết hết mấy tháng trời đến hàng xóm cũng ngạc nhiên nói chim mình bị sổng nhưng mình chỉ cười và nói không mình thả đó. ..Nhưng một hôm mình không thấy em về nữa và hôm sau cũng vậy em không về nữa cái lồng cữa mở đồ ăn vẫn còn Nhưng .....
Nếu em biết cách trị lộn cầu như cắt lông thì có thể em vẫn ở với minh nhưng không sao đây cũng là một kinh nghiệm. Củng xin cám ơn bác....

hoaphuly

"sống vui, sống khỏe, sống có ích"
SVC$
0
mình quân sát rất kỹ trong nhiều tháng lồng chim tập thể nhà nình con nào có tật lộn cầu là cứ lộn cầu làm gì có thấy các con khác học theo tật lộn cầu của bạn mình .con chim đã không lộn cầu thì có đào tạo cũng biết lộn cầu ấy chứ thế mà có bạn cứ sợ chúng học theo nhau cái tật lộn cầu .mình thấy có con lộn cầu kinh niên chữa chạy thế nào đi nữa cũng chẳng thể nào hết được hẵi coi như đấy là thuộc tính của con đấy đừng có mà chữa trị làm gì chỉ vô ích .Có nhiều con thì khi lộn cầu khi không tùy theo từng thời kỳ lúc sung lúc suống lửa lúc bị nóng trong hay không thì tự cơ địa của em nó có lộn cầu hay không người nuôi làm gì có thay đổi được các tật thiên nhiên ban tặng cho các em nó có chăng là chỉ thay đổi cơ cấu lồng nuôi để chim không có điều kiện thực hiện các động tác cố hĩu của chúng có bạn nào có ý khác góp ý cho mình nhé
thân chào

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chắc hẳn ai từng nuôi một số chim hiếu động như chòe than, mi, khoen thì cũng có con lộn cầu nhất là những em nuôi từ nhỏ lên đã mất công chăm và đạt cả hy vọng vào đó nhưng bỗng đến một l1c đang ngắm chú em thì giật mình chú đã khôn lớn, chú ngước cố, chú lộn cầu, mình âu sầu....mình củng đã có em lộn cầu học thầy thợ nhiều về chữa chị cả thuốc nam, thuốc tây, thuốc bắc cả châm kứu ....nâng cầu, đặt hai cầu, chăng dây, đính đĩa CD đỉnh lồng...nhưng qua chút thời gian là em lại lộn cầu và sau này chú em do văn ôn võ luyện mà tài nghệ chú lên tuyệt đỉnh công phu.. đầu tiên chú còn lộn cầu cần bám vào đỉnh lồng nhưng khi đạt đến cảnh giới cao nhất chú chỉ cần nhún nhẹ một cái tạo thành một vòng có đường kính nhỏ và chú lại nguyên chỗ cũ làm như chưa có chuyện gì đó sảy ra mặc ai đó cú tức tối mà đứng ngoài lồng....Và sáu đó vì em cứ chọc tức mình hoài và mình củng rước một em mới về sợ em cũng học theo đàn anh. Và mình để em ra đi theo tiếng gọi thiên nhiên về nơi để dàng cho em. Nhưng cũng như câu " Như chim sổ lồng...." Em về với mẹ thiên nhiên về với tư do em vọt lên ngay một cây bạch đàn ngay nhà hót liền một hơi hết một buổi. Cũng cầu chúc cho em có cuộc sống tự do mặc dù có nhiều khó khăn thử thách" Giang hồ hiểm ác ...."Nhưng không tối em lại bay về ngủ dưới tán soài nhỏ sau nhà sáng ra mình lại cho em ăn bằng một cái lồng không mở cửa cho em tự do ra vào và cứ thế người cho chim ăn chim hót bằng giọng hót tự nhiên sảng khoái mang đến cãm giác thanh bình cho người. Tình bạn ấy gắn kết hết mấy tháng trời đến hàng xóm cũng ngạc nhiên nói chim mình bị sổng nhưng mình chỉ cười và nói không mình thả đó. ..Nhưng một hôm mình không thấy em về nữa và hôm sau cũng vậy em không về nữa cái lồng cữa mở đồ ăn vẫn còn Nhưng .....
Nếu em biết cách trị lộn cầu như cắt lông thì có thể em vẫn ở với minh nhưng không sao đây cũng là một kinh nghiệm. Củng xin cám ơn bác....
.
Đọc bài này của bạn mình thấy rất thích. Bạn làm như vậy là đúng lắm. Đôi khi thử suy nghĩ chim mình nuôi cưng đến như thế lỡ khi sinh tật xấu hay tàn tật mà đem bán đi cho người khác lại thấy khó chịu, cả ngày đờ người ra không biết người ta chăm em nó thế nào. Thôi thì ta cứ chọn nơi nhiều cây cối và ít người, thả cho về với thiên nhiên, hoặc có lỡ bị tàn tật thì cố nuôi cho đến cuối đời không nên bỏ bê ngược đãi tội nghiệp. Theo bạn mô tả thì chắc em nó theo tiếng gọi tình yêu rồi. Thể nào cũng có một bầy cu tí. Chúc bạn luôn cảm thấy vui vẻ và ab lạc bên thú vui của mình.
.
Thân chào

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin cám ơn các bác về những bài viết hay và đầy ý nghĩa.Mình cũng có 1 em mào đc 4 năm tuổi lồng,em cũng bị lộn cầu minh f đã chữa rất nhiều cách nhưng ko đc.Thời gian đầu mình cũng thấy bực mình lắm,mình thả em nó về với thiên nhiên 2 lần rồi vậy mà em nó lại quay về với mình.Thấy như vậy mình lại cho em vào lồng và nuôi em đến bây jo.jo em đó là 1 chú mồi tốt.:a32:

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
mình thấy tật lộn mèo cũng không phải là không chữa được,nhưng đối với các loại chim khác thì mình không biết thế nào chứ chim Chào Mào mình cũng đã chữa được cho 1 số em.có 2 cách để chữa tùy thuộc vào bệnh nặng hay nhẹ.
cách 1: nếu chú chim đang bị nhẹ khi lộn thì nhảy bám lên nóc lồng rồi mới lộn thì chữa bằng cách cắt 1 tấm giấy két(caton) để trên nóc lồng nhưng đừng để phía ngoài mà chúng ta để bên trong lồng làm như thế chú chim khi nhìn lên sẽ không thấy nan lồng và không nhảy lên để bám.
cách 2: là phương pháp cho những chú chim bị nặng hơn.khi nhảy không cần bám vào nóc lồng mà lộn tròn 1 vòng.các bạn tháo bỏ hết cầu trong lồng.và thay vào đó những cái cầu hình bán nguyệt.mổi góc lồng 1 cái(nói chung là nhiều cầu,nhưng toàn cầu nhỏ)bố trí quanh lồng.khi đó chú chim sẽ chuyền cầu mà quên đi tật lộn mèo.
đó là những gì mình có thể chia sẽ cùng các bạn.vì mình cũng đã làm 1 số chú thành công đến 90%.xong cách mình nêu trên cũng có thể không thực hiện được với 1 số chú chim.mình cũng rất mong cách này hiệu nghiệm với những chú chim cưng của các bạn

thân

minhdien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e thấy cái cách để 1 tấm bìa catton lên nóc rất hay ,nó không bám đc lâu dần hết lộn .

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Chao cac ban!
Minh cung co 2 chu: 1 trai va 1 gai nhung ma ca hai deu bi tat la lon meo. Nhieu lan cung tham khao tren dien dan duoc may anh em chi, roi minh cung ap dung dua vao long ep, gan them cau phu ma van khong thanh cong. Roi den 1 hom co 1 nguoi ban chi cat canh roi bo vao long to (long nhot chich choe lua). May ngay dau em no kg quen cugn lon lien tuc nhung sau do minh khong that lon meo nua. Sau 2 thang minh lai dua vao long nho thay em no khong lon nua va cho den hom nay.
Viec nay minh ap dung hon 3 thang nay. Neu co gi khong dung cac anh em bo qua cho.

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đang thử nghiệm cách trị lộn cầu, khi nào đạt được kết quả tốt sẽ báo cáo các bác sau.
Cách trị: cắt lông cánh, đuôi cho vào hồ kiếng ( trước kia nuôi cá ).
Hắn làm "cá " bất đắc dĩ đến nay 02 tuần rồi, quan sát thấy không còn nhảy lộn cầu ( mặc dù có để cầu trong hồ ), không nhảy bám vách ( vì trơn không thể bám ); đặc biệt là rất dạn người, không còn nhày hip hop như hồi ở trong lồng nên mình rất thích.
Đợi mùa thay lông năm sau, hắn đẹp trai trở lại mình sẽ cho vào lồng xem còn lộn nữa hay không.

meotom

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn HOAPHULY nói sao vậy! chúng học nhau thật đấy, ngay từ cách nhảy chúng cũng hoạ nữa là.Nếu không học nhau ta đưa chúng đi dợt làm gì. theo tớ lộn mèo chữa được nhưng tỉ lệ thấp cộng thêm yếu tố em nó mới tập thôi

vuhai247

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nghĩ nếu nhảy cầu thi sao mình không bỏ cầu đi 1 thời gian thử xem sao?

choeluapleiku418

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim cảnh sẽ bắt chước nhau về chiêu nhảy lộn cầu, điều này là chắc chắn 100%. Mình nuôi 03 em chao mào không bị tật này, nhưng cách đây khoảng 03 tháng, mình kiếm về 1 em về nuôi, sau đó mới biết em nó là vận động viên môn này. Do không biết nên mình để gần 1 em, kết quả là khoảng 1 tháng sau em kia cũng làm theo rất tốt (tuy có kém hơn sư phụ của mình). Mình đã dùng nhiều cách mà không thể nào cho chúng từ bỏ. Em huấn luyện viên thì mình đã trả lại cho chủ cũ, còn em của mình thì trưa nay (30/3/2011) mình bắt ra cắt hết lông cánh và lông đuôi (theo cách của các bạn). Hy vọng sau này em nó không còn tật này nữa, nếu còn thì mình sẽ mở cửa lồng cho em nó ra ngoài muốn làm gì thì làm.:a43::a43::a43:

Xi Trum 2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim nhảy lộn cầu có gì xấu mà phải chữa?:a08: tại hạ không hiểu, xin các huynh muội chỉ giáo :a23:

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chim nhảy lộn cầu có gì xấu mà phải chữa?:a08: tại hạ không hiểu, xin các huynh muội chỉ giáo :a23:
Chim nhảy lộn cầu thì thực ra đó là những chú chim hiếu động và thường đó là những chú chim hay. (lắm tài thì nhiều tật) mà. Tuy nhiên khi chim nhẩy lộn thì người xem sẽ có cảm giác bị rối mắt. Bạn là người đã quen với chú chim của mình rồi thì khác còn người khác khi muốn nhìn dáng, bộ...của chú chim thì sẽ cảm giác rất khó chịu. Nhất là những chú chim đi thi thì ban giám khảo sẽ rất khó chịu và không nhìn rõ được chú chim của mình. Dẫn đến chú chim của bạn dễ bị loại ngay từ vòng gửi xe...Hai nữa khi nhảy lộn thì chú chim của bạn cũng không tập trung tinh thần phô diễn tiếng hót nên giọng hót cứ nhấm nhẳng rất khó chịu, nghe không liền mạch và như thế là tiếng hót không hay. Mà như thế thì cũng sẽ bị loại...Chim lộn cầu thì không khó chữa bạn chỉ cần lên đọc các bài viết trong các topic liên quan thì sẽ có cách chữa trị. Đôi lới theo kinh nghiệm nếu có gì chưa đúng mong được chỉ giáo. Chúc các bạn có nhiều chú chim hay và đẹp. Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom