Guest viewing is limited

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiện nay mình có 1 thắc mắc nho nhỏ mong các bạn có kinh nghiệm chỉ giúp.
Chú sơn ca (Sơn ca bãi cháy) đầu mùa này của mình giờ có hiện tượng: Lên nấm rung cánh mổ nấm bay lên sau đó lại hạ xuống đúng nấm. Khi xuống đất hay nhảy (không chạm vào nan lồng) mình đã thay từ lồng cao 80cm lên lồng 120cm nhưng hiện tượng đó vẫn tái diễn. Vì mới chơi lên mình không biết có phải do lồng nhỏ quá hay không? Mong các bạn chỉ giúp!

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Chú sơn ca (Sơn ca bãi cháy) đầu mùa này của mình giờ có hiện tượng: Lên nấm rung cánh mổ nấm bay lên sau đó lại hạ xuống đúng nấm. Khi xuống đất hay nhảy (không chạm vào nan lồng) mình đã thay từ lồng cao 80cm lên lồng 120cm nhưng hiện tượng đó vẫn tái diễn. Vì mới chơi lên mình không biết có phải do lồng nhỏ quá hay không? Mong các bạn chỉ giúp!
Theo CM chú chim của bạn có thể thăng đó , những con chim như vậy bạn nên nuôi lồng cao để cho chim thoải mái hơn khi thăng . Chúc mừng bạn đã sở hữu một chú chim hay

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Bác nên chú ý vào giai đoạn này , Sơn ca của Bác đang tập thăng và điều đó là rất đáng Mở tiệc chúc mừng! giai đoạn này Bác cần đặc biệt chú ý đến độ thăng của SC , nếu nấm bác để nấm 30-35cm mà SC nhẩy thăng gần chạm đỉnh lồng thì Bác nên thay ngay lồng khác cao hơn độ 1m50 chẳng hạn , vì nếu SC hi thăng mà chạm đỉnh lồng nhiều lần sẽ dẫn đến bỏ thăng, nếu đường kính lồng quá hẹp cũng nên cho đường kính lồng to hơn để SC khi thăng có thể lượn vòng trước khi đáp xuống theo tập tính của chúng . SC được như thế là rất tuyệt đấy ạ

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
Lên nấm rung cánh mổ nấm bay lên sau đó lại hạ xuống đúng nấm
Em sc này của bạn có tố chất tốt, nhưng một con chim sc khi thăng đúng nghĩa là nó phải tung người lên cao rồi giữ thăng bằng trên không trung một thời gian (khoảng thời gian đó phải tính bằng phút) sau đó hạ từ từ xuống nấm, còn sc mà tung người lên rồi rơi xuống thì chưa đúng nghĩa là thăng đâu. Bạn theo dõi thêm nhé

h04u28y

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chu SC nay cung bay ngang lồng nhưng không được lâu, chớp chớp mấy lần là lên đến đỉnh lồng. Hôm qua mình thay cát thấy đầu chú ta chọc lóc. Không biết phải nuôi như nào để chú ta phát huy được hết tố chất.
Rất mong được sự giúp đỡ cảu các bạn có kinh nghiệm! Thân!

tiencao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em muốn coi một số kiễu lồng sc,trên mạng có không các anh?đt em 0905187388.mong nhận hồi âm.

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
@cavang: anh cho em hỏi. Độ cao nhỏ nhất của lồng sơn ca là bao nhiêu ạ??? Nếu gặp một con sơn ca không thăng thì có cần thiết phải lồng cao không anh???:a02:

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
gặp chú ko thăng mà dạn người anh chỉ cần lồng cao 45-50 cũng được

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
@cavang: anh cho em hỏi. Độ cao nhỏ nhất của lồng sơn ca là bao nhiêu ạ??? Nếu gặp một con sơn ca không thăng thì có cần thiết phải lồng cao không anh???:a02:
Độ cao và nhỏ của lồng tùy thuộc vào sở thích của từng người, từng gu thẩm mỹ và điều kiện chỗ nuôi. Nếu lồng mà cao thì độ rộng tương ứng đừng lệch quá nhìn không đẹp. Ví dụ như thân lồng cao 80cm thì độ rộng đường kính đáy lồng là 38cm. Nếu nhà bạn rộng rãi thì làm lồng to chim sẽ chạy nhảy được nhiều -> khỏe chim. Xu hướng hiện nay thường làm đường kính của lồng 38cm và cao 80cm. Bạn đặt lồng thì cần nhờ thợ họ tư vấn cho, khi đó bạn cho họ biết chỗ nuôi của mình rộng rãi hay chật, và sở thích của bạn như nào họ sẽ đưa ra giải pháp nếu hợp lý thì mình đặt làm. Hiện nay nhà mình đang nuôi sc theo kích thước là 38 - 80 nếu có chú nào thăng thì cũng vẫn ổn. Mà theo mình khi bạn đặt lồng nên làm một kích thước thôi đừng cái cao cái thấp sau này treo cùng một dàn trông không đẹp (đây là ý kiến cá nhân đấy nhé:a35:). Mấy hôm nữa mình sẽ chụp ảnh lên cho bạn xem tham khảo nhé.
chú ý: thân lồng cao 80 là chỉ tính từ nóc lồng xuống đáy thôi nhé, còn nếu tính tổng từ nóc vai lồng xuống thì nó là 1m20 đấy.

phantom7977@yahoo.com

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các BÁc!!!!!!! em mới mua được 2 em SC bổi. em nuôi được 2 tuần rồi. giờ em định sang qua lồng lớn hơn để nuôi ko biết có tốt hay ko? lồng lớn này em tự làm bằng kẽm. đường kính 60cm x cao 1m15. em ở Bình Dương, ở BD ít người nuôi SC quá. ko biết trên diễn đàn có anh em nào ở BD ko để cùng trao đổi. em có đọc được về thức ăn cho SC là hạt dẻ hạt lớn bốc vỏ trộn trứng, mà đi ra ngoài tiệm ko có tiệm nào bán .em phải cho chúng ăn hạt dẻ nhỏ màu đỏ, ko biết ăn loại đó chúng có hót hay ko, ăn lâu ngày có bị suy ko?? em muốn mua thêm vài em nữa để nuôi. ko biết mùa này có nhiều SC ko, ở BD ít thấy tiệm nào bán quá. giờ là gần noel.

chúc anh em 1 mùa giáng sinh vui ve,ấm áp...................................................................... :a20::a20::a20:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
chào các BÁc!!!!!!! em mới mua được 2 em SC bổi. em nuôi được 2 tuần rồi. giờ em định sang qua lồng lớn hơn để nuôi ko biết có tốt hay ko? lồng lớn này em tự làm bằng kẽm. đường kính 60cm x cao 1m15. em ở Bình Dương, ở BD ít người nuôi SC quá. ko biết trên diễn đàn có anh em nào ở BD ko để cùng trao đổi. em có đọc được về thức ăn cho SC là hạt dẻ hạt lớn bốc vỏ trộn trứng, mà đi ra ngoài tiệm ko có tiệm nào bán .em phải cho chúng ăn hạt dẻ nhỏ màu đỏ, ko biết ăn loại đó chúng có hót hay ko, ăn lâu ngày có bị suy ko?? em muốn mua thêm vài em nữa để nuôi. ko biết mùa này có nhiều SC ko, ở BD ít thấy tiệm nào bán quá. giờ là gần noel.

chúc anh em 1 mùa giáng sinh vui ve,ấm áp...................................................................... :a20::a20::a20:
Đường kính 60 cm x 1m15 là quá ổn rùi, vì đường kính càng rộng con chim càng có không gian để đi lại nên rất khỏe chim. Nếu nhà bạn rộng có chỗ treo thì làm như thế là tốt lắm. Còn cái hạt mà bạn nói là hạt dẻ đó là hạt kê, kê có 2 loại: kê trắng và kê đỏ. Kê trắng hạt to kê đỏ hạt nhỏ hơn. Kê trắng người ta thường xát vỏ trộn trứng còn kê đỏ thì để nguyên cho sơn ca ăn.
Sơn ca nhà mình vẫn ăn kê đỏ và không bị suy gì cả mà nó rất béo. Còn hót thì cứ nuôi đi nếu là đực thì bạn sẽ sớm được nghe nó hót chứ không phụ thuộc vào bạn cho nó ăn kê đỏ hay kê trắng.

nguyenchi

"Sơn ca Bắc"
SVC$
0
Chúc mừng bạn có chú chim quý(sơn ca bãi cháy-Quảng Yên),chim hay(biết tâng nấm), Bạn không cho biết đang nuôi cỡ lồng như nào,quan trọng là đường kính(tầm 40cm là vừa)còn chiều cao(từ 80cm trở lên)chú chim tự ước lượng được chiều cao của lồng để tâng(bay lên) nên không nhất thiết phải dùng lồng cao quá(như 1,5 -2m đâu).
Nếu quay được clip thì mong bạn post lên diễn đàn để anh em thưởng lãm!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom