Guest viewing is limited

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Những người chơi chim nói chung, và chơi khuyên nói riêng.Cái thú vị nhất là có thể nuôi 1 chú bổi lên thành 1 chú chim hay, chim đẹp. Nhưng để chọn được 1 chú chim hay thì rất khó.
Những chú chim bổi khi mua về, có thể rất đẹp. Dáng dài, người mỏng, mỏ ngắn...nhưng chưa chắc nó đã đủ khỏe mạnh. Có thể mua về cài ngày là chết.
Hôm nay em lập ra toppic này, để cùng các bác bàn luận về cách chọn một chú khuyên khỏe mạng, lanh lẹ...
Trước tiên, chúng ta ngồi cách lồng bổi khoảng 2m, nhìn và xem con nào lanh lẹ, ăn uống,và đi ỉa phân khô. Nếu chú nào kêu liên tục thì để ý chú nó (chíu...chíu). Không để ý đến những chú xù lông, nhắm mắt, và bịt thương tật (trừ nhưng chú chóc đầu).
Nếu tất cả để ăn, Và không có chú nào kêu, thì bắt đầu ngồi gần lông. Từ 0.5-1m. Sau đó ngồi và nhìn thẳng vào lồng. Xem chú nào lanh lẹ, tung, nhưng không húc đầu liều chết. Trên em mấy thằng gọi là thần thái chim nó khác: chim tung về 4 hướng lồng. Khi đói là bay xuống ăn, y như là những con kia tung, nó tung theo cho vui.
Khi đã thấy chú nào như vậy, các bác để ý đặc điểm của nó, ngồi xa nhìn lại xem có xù lông không. Nếu xù thì không nên bắt. Nếu vẫn xếp lông, thì các bác xem trống hay mái. Nếu trống thì bắt.
Đây là ít kinh nghiệm của em. Em đã thử nhiều lần, và lần nào bắt về chua đầy 3 ngày đã chiện.có chú liều luôn từ sáng hôm sau.
Chúc các bác thành công.Thân!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...rất cám ơn a bean đưa ra chủ đề rất hay...khi nhìn vào lồng mộc tập thể,tôi luôn tìm chim khuyên có hình dáng:đầu to,cổ ngắn,người vừa vừa hoặc ngắn, hàm dưới mỏ mỏng...tôi nuôi chim khuyên từ năm 1997: chưa nuôi thành công loại khuyên: người dài, chân cao...đẹp như ngươi mẫu...không hiểu sao rất vô duyên chim dáng đẹp...

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
loại này trong lồng bổi ít khi gặp.mà mỗi khi gặp thì bọn nó cũng bị xù nên không ai để ý đến.em từng nuôi 1 con.nhưng rồi cũng bị bọn chuột nó rinh đi...

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Khi đi chọn khuyên bổi trong lồng tập trung thì cần có thời gian. Bạn chọn ngồi gần lồng trực diệnnhìn vào chú nào thần thái nhanh nhẹn, linh hoạt, bay lên bay xuống không bị loạn, khi đáp xuống cầu thì những chú chim khác tránh ra một bên cho chú ta đứng. Dáng đứng 2 chân chữ V ngược cao. Lông mượt, ốp lông không tật lỗi, màu lông tươi sáng. Thường bỏ một quả chuối nhỏ vào thì chú ta là chú khuyên nhảy xuống ăn đầu tiên và sẵn sàng đánh trả những chú nào dám xuống cướp thức ăn. Ngồi lâu chú ta sẽ có nước ăn tự nhiên còn thỉnh thoảng cất tiếng gọi. Nếu ngồi đến lúc chúng quen thì khi tất cả đậu vào cầu thử đập nhẹ trên lồng thì chú ta là chú không bay theo số đông loạn xạ mà bay có chủ đích thì cứ nhanh chóng bắt về thôi. Hi tất nhiên là lý thuyết một phần vì có những lồng khoảng 300 chú thì hoa cả mắt vì vậy hãy mạnh dạn chọn một loạt hoặc lấy một lồng khác sang ra thành nhiều lồng để dễ nhìn hơn, nếu không thì chỉ có hoa mắt mà thôi.
Bản thân mình thì san ra rồi thấy chú nào mà mình vừa nhìn tự nhiên thấy nổi da gà là bắt hihi không nhìn chú khác nữa. hihi cá nhân thôi nhé. Thân

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
tình hình là tùan trước ra quán,thấy có chú khuyên nhìn không đẹp lám.thấy chú nó cú tung về phía mình.nhưng xấu quá,nên em không bắt.hôm qua nổi hứng ra quất luôn.về sáng nay ăn cám,líu tới trưa...hình nhu là chim nhà ai.^.^.đúng là lựa chim bổi cũng có cái hên xui

david.jang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy đặc điểm về chú khuyên trong lồng tập thể khi cho sào vào móc thì thường hay cắn sào và khi giành ăn hay cắn những con khác thì có tốt không mấy bác?mình vừa bắt 1 em như vậy ạh

dat_casper

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sau 1 thời gian nuôi em tự đi bẫy hoặc xin của bạn ko ra quán chọc nữ rồi ,ngoài quán bị lọc đến mấy lần rồi

namcon99

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e thì toàn bẫy đấu về con nào đẹp, mau thì tách ra, khoảng tuần là líu . nhưng cũng có con tách ra hôm trc hôm sau là líu. còn về chọn chim mộc thì theo e các bác nên chọc độ 10 con đẹp ra lồng riêng r từ từ mà chọn

- - - Updated - - -

bác nào đồng tình thì cho e xin phát thank nhé. lúc trc chưa biết bẫy thì toàn đi chọc nên có chút kn. e toàn chọn những con đực, vai to, ngực nở mỏ thì k quan trọng, quan trọng là con chim phải khỏe thì vào cám xong mới chơi đc

dat_casper

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thì khác con này mình trọc 15K trong lồng tập trung ,sau 4 năm tu luyện em nó cũng thành tài , vac đi dành nào cũng chơi.bị tật lộn nên giữ lại chơi ko thì cho đi lâu rồi ko ngờ em nó ko phụ công chăm sóc của mình .Cái chính là mình dồn tình yêu thương vào em nó .Con nhóc nhà mình đặt tên nó là Mùa Hè (con có hơn 1 tuổi vác cả con ra hàng chim ngồi cả buổi về bị vợ mắng vì tội ko trông con )

bộ này bạn đánh giá dễ chơi mau nổi và lỳ chim giọng to đanh tùy từng con , mỗi tội em này có tật santo(lộn 1 vòng ko cần bám nóc ) ko tiện cầu

choe_dat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng thường đi bắt bổi về nuôi. Mình thì chỉ đơn giản xem con nào khõe hay nhảy lanh chanh, người thon, đứng nhìn cao ráo là bắt. vì theo mình thường những con lanh chanh đều là con trống và khõe.
Mình rất thích bãy chim nhưng trong khu vực thành phố hồ chí minh, thì không biết có khu nào không nữa.
Nếu trên diễn đàn Anh em nào thường đi bãy chim vào ngày chủ nhật thì cho mình theo ké cho vui nha.:a21:

nghiaphan19

Thành viên mới
SVC$
0
Hôm nay kiếm được 1 em Khuyên lạ. Họa mắt rất to,hai bên hông có 2 vệt màu xám dài khoang 3cm.trông hay hay nên giữ lại nhưng còn tung lồng ghê lắm. :a15:

dat_casper

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khuyên nâu TQ đặc điểm bọn này là to cao , dáng dấp đẹp , hót chuyện to và nhiều .họa kép (hiếm kiếm đc em họa đơn)Giọng thì hơi ồm ồm như ống bơ rỉ , nuôi lâu líu chỉ chuyện là nhiều .Tinh thần đấu đá kém .Rất hiếm kiếm đc con giọng hót chuyện trong ko bị ồm ồm như bơ rỉ
Nếu bạn nuôi nên tìm con chân hồng hay mỏ hồng mà đc cả hai thì tốt. Đực mái phân biệt dễ con nào hai vệt bên sẫm(màu bã trầu) là con đực con mái nó nhạt hơn như màu sơn cánh dán nhạt .
Mùa này ngoài HN chim bắt đầu di cư từ TQ về nhiều cụ nào thích mua alo em mua hộ cho rẻ bèo vì tí người chơi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom