Guest viewing is limited

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh em nuôi khuyên và các chuyên gia về khuyên trên diễn đàn hãy cho mình hỏi với nhé.muốn nhận biết được con khuyên xòe thì phải nhìn nhận xem xét như thế nào,từ đâu..đại khái líu xòe là gì.còn thế nào là xòe mềm,xòe cứng.chuyện xòe,dấu xòe.v..vv vì mình cũng nuôi khuyên được mấy năm rồi chẳng có điều kiện giao lưu trao đổi nên cứ như gà mắc tóc .nhiều lúc thấy mình chăm sóc được con chim đep líu hay cũng đã mừng và rất vui với thành quả của công sức mình bỏ ra!vậy mà có anh bạn đến chơi khi xem khuyên líu rồi anh ấy bảo là trong đời nuôi khuyên mà không có 1 hay 2 con xòe xoẹt thì cũng như không,nghe nói vậy mình cứ ngớ người ra chẳng hiểu gì sất.làm cho anh bạn mình cứ cười mình Đao mới chán chứ.qua diễn đàn mình cũng tìm hiểu,tham khảo nhưng chưa hiểu lắm.chỉ biết mang máng thôi vì loại này rất hiếm nên cũng rất đắt tiền thì phải.vậy mình xin anh em và các chuyên gia vành khuyên hãy làm ơn giúp mình về cách nhận biết và hiểu chi tiết vè chim khuyên xòe xoẹt là sao nhé.rất mong nhận được sự chỉ bảo chân thành của mọi người.mình rất biết ơn khi mọi người giúp đõ mình về vấn đề này .xin hẹn gặp lại mọi người ok...?

Chỉnh sửa lần cuối:

khuyen&dat

Thành viên tích cực
SVC$
0
Khuyên xòe mềm là hót chuyện xòe và líu xòe, xòe cứng là khuyên đứng yên hoặc nhảy cũng xòe. Nhận biết có cách này bạn, khi con chim nhảy và bật cánh lên vanh lồng thì đuôi của nó xòe ra ít, hoặc cho tắm đang trong máng tắm nhảy ra cũng xòe ít đuôi, có con hót chuyện thì xòe nhịp nhịp theo tiếng hót, còn líu xòe rất ít vì chim đứng cầu líu cần thời gian dài. Khuyên mộc khi gần lồng nó nhảy do hoảng sợ xòe đuôi ra cũng có khả năng líu xòe đuôi.

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
khuyên xoè cứng[thì đuôi của nó lúc nào cũng xoè to như cái quạt,gọi là xoè cứng]
khuyên xoè mềm[ khi chim hót chuyện hoặc líu đuôi nó tách xoè đuôi rộng ra,khi chim ko hót chuyên hay líu thì đuôi của nó bình thường,gọi là xoè mềm]:a20:

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước mình cũng đọc được 1 bài hướng dẫn chọn khuyên mộc ( tương lai líu xòe ) của ai đó trong diễn đàn này ( hình như là bác Chào Mào ) nhưng lâu nay tìm lại mà ko thấy, vì đọc lâu rồi mà cũng chỉ đọc qua nên ko nhớ, vậy nên bác nào có kinh nghiệm này thì mong bác chia sẻ lại cho những người mới chơi được biết. Thanks!

ps: Hướng dẫn của bác khuyen&dat cũng rất là ok rồi, nhưng mong rằng có thêm nhiều hướng dẫn của các cao thủ nữa ( vì mỗi người có một cách nhận biết khác nhau mà ).

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vâng ! vậy là mình cũng đã hiểu được phần nào về Xoè cứng,mềm rồi.chỉ còn phải tìm và tận mắt chứng kiến nữa là ổn.qua đây mình cũng xin gửi lời cảm ơn đến mọi người dđã quan tâm và chia sẻ với mình.nhưng có 1 vấn đề nữa mà mình rất băn khoăn lên mọi người hãy làm ơn giúp đỡ mình thêm nhé.hiện nay thì mọi người đổ xô về cào mào,khuyên bây giờ nghe có vẻ hơi chùng chứ không sôi động như những năm trước.vậy theo mặt bằng chung trên thị trường bây giờ thì một con khuyên Xoè cứng(chim đực,tướng tá bình thường,tuổi lồng 1 mùa) thì giá của nó dao động trông khoảng bao nhiêu Xiền nhé.rất mong được chỉ dẫn nhiệt tình của mọi người nhé.cũng vì có nhiều điều quá ức bối về vấn đề này mà chưa tìm ra câu trả lời thoả đáng.vậy lên mình rất mong chờ thông tin của mọi người đó.thành thật xin cảm ơn các bác và anh em rất nhiều...

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Hii Chào bạn

-Theo mình thì phong trào chơi khuyên không hề đi xuống mà đang rất mạnh bạn à có chăng là các Hội,CLB đã ngồi lại với nhau bàn kế hoạch nhằm kiện toàn khâu tổ chức để đi đến một mô hình chuyên nghiệp hơn mà thôi.( Điển hình là hội thi của các Tỉnh ,TP của Miền duyên hải phía Bắc sắp tới).
-Còn về phong trao chơi Chào Mào tại Miền Bắc nói chung là vẫn đang trong thời kỳ gây dựng, thúc đẩy phong trào thôi bạn.
-Giá con khuyên xòe như bạn nói thì quả thực có rất ít và cũng vì là chim độc,quí lên chủ nhân rất khó nhượng lại cho mà có nhượng lại thì giá cũng rất cao.(Chắc không có giá dưới 6 số 0:a01:)

Hi xin phép các cụ em lạc đề chút:a01:

Danghoc

Thành viên tích cực
SVC$
0
vâng xin cảm ơn bác Thuận và tất cả anh em nhé.bởi vì mình thấy vành khuyên bây giờ có ít người bàn luận và tụ tập sôi nổi như trước.còn Chào Mào thì gần như góc nào cứ thấy có chim hay các quán chè chát,động nói về chim là toàn thấy bàn đến chào mào thôi,đành rằng các cuộc thi vành khuyên của các tỉnh thành phố vẫn tổ chức thường xuyên nhưng chỉ những anh em trong các CLB thì mới biết còn những người chưa tham gia vào các hội,clb và những xóm làng vùng thôn quê thì họ không thể biết và hình như họ cũng không cần biết.Nhân tiện bác cho biết giá trị của con xoè cứng không dưới Lục binh thì bản thân tôi lại rút ra thêm một bài học cay đắng cho bản thân nữa rồi.có được của quý mà không biết giữ,thật là ....giá như biết lên tiếng trước với mọi người trên này thì đâu phải ngồi mà tiếc.đúng là các cụ nhà ta có câu buôn có bạn bán có phường cấm sai một tý nào.lần nữa xin rất cảm ơn bác T và mọi người,xin chúc cho anh em luôn gặp may mắn trong cuộc sống!!!

kimdư

Thành viên mới
SVC$
0
Nhân thể bàn về khuyên xòe, nhờ các bác đánh giá giúp 1 em khuyên nhà(hình chụp ĐT nên hơi mờ, chưa biết resize, các bác thông cảm):

chjmnho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ảnh này ảo thật :a45::a45::a45::a45:, theo e nghĩ là mộc nhảy hoảng xòe đuôi,lúc xòe nó đang dướn chuẩn bị lao lên vanh thì phải :a01: xong há mỏ thở dốc kia kìa A01
Chim của bác phải nói là đẹp đấy :a15::a15::a15::a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom