Guest viewing is limited

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình đang nuôi 2 em má trắng, chúng đang học giọng và tập hót cả ngày. Mỗi khi chim rừng hót là chúng đáp trả ko kém. :a01:
Vì mình đi làm nên không có thời gian ở nhà mở clip cho chúng nghe nên định mua một em chim thầy về cho các chú ở nhà, ban đầu cứ nghĩ đơn giản chim thầy là:
- Chim thuần
- Siêng hót
- Giọng hay, luyến láy tốt
Các yếu tố phụ trợ như biết múa, ché...

Tuy nhiên sau khi chat với một cao thủ trên diễn đàn mới biết là để có được một em chim thầy tốt thì em đó phải biết dẫn giọng thì bọn chim non mới học được, còn không thì chả thấm đâu.:a43:

Điều này mình thấy khá bất ngờ vì bình thường ko có chim thầy thì mở file chim hót cũng được, nhưng giờ lại thấy yêu cầu cả chim dẫn giọng (ôi sao hoang mang quá :a02: )
Vậy nên mình lập topic này để mong các cao thủ vào hướng dẫn cách chọn một em chim thầy tốt, nhằm truyền bá những tinh hoa Chào Mào học cho các bậc đàn em đi sau :a15:

Thanks all

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
đọc topic của bạn mình cũng mới biết về việc yêu cầu cả chim thầy phải biết dẫn giọng. Ở nhà mình hiện tại cũng đang nuôi 1má trắng đang thay lông và 1 con bổi nhưng mấy thấy có mấy hôm là nó hót được y như giọng con bổi rồi, mình đi cả ngày chiều mới về, còn con bổi thì vẫn nhát không có người mới hót, hoặc treo cao lên thì hót ghê lắm

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình đang nuôi 2 em má trắng, chúng đang học giọng và tập hót cả ngày. Mỗi khi chim rừng hót là chúng đáp trả ko kém. :a01:
Vì mình đi làm nên không có thời gian ở nhà mở clip cho chúng nghe nên định mua một em chim thầy về cho các chú ở nhà, ban đầu cứ nghĩ đơn giản chim thầy là:
- Chim thuần
- Siêng hót

Tuy nhiên sau khi chat với một cao thủ trên diễn đàn mới biết là để có được một em chim thầy tốt thì em đó phải biết dẫn giọng thì bọn chim non mới học được, còn không thì chả thấm đâu.:a43:

Điều này mình thấy khá bất ngờ vì bình thường ko có chim thầy thì mở file chim hót cũng được, nhưng giờ lại thấy yêu cầu cả chim dẫn giọng (ôi sao hoang mang quá :a02: )
Vậy nên mình lập topic này để mong các cao thủ vào hướng dẫn cách chọn một em chim thầy tốt, nhằm truyền bá những tinh hoa chào mào học cho các bậc đàn em đi sau :a15:

Thanks all
Đúng như mấy a cao thủ đã chia sẽ với bạn,chim thầy không nhất thiết là những chú chim kết hợp các yếu tố hay nhất của 1 con chim ! đối với chim non điều quan trọng là chất giọng đầu tiên, sau là cái nết chơi của chú chim ( cái này chưa cần bàn đến vì e nó là chim tơ) chim thầy phải là những chú chim hót dẫn giọng ( hót những tiếng đáp trả lại chim non khi nghe chim non tập hót ,thường những tiếng đáp trả của chim thầy sẽ gần giống như tiếng của chim non,) chứ không phải là tiếng sổ 1 tràng dài ,sau vài lần sổ giọng đơn lẻ với chim non,con chim già sẽ sổ giọng bình thường của 1 con chim trưởng thành,chính vì như vậy con chim non sẽ học được từ con chim thầy rất nhiều.Bản thân chim non khôgg thể kéo 1 tràng sổ dài như chim trưởng thành được nên nó phải tập từ cái cơ bản nhất,nên bạn chỉ cần tìm 1 e chim nào khi đứng 1 mình thường hay hót chuyện và có giọng hót hay khi sổ giọng ..theo mình chú chim đó sẽ thúc con chim non học được tốt hơn.
Thân !

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng như mấy a cao thủ đã chia sẽ với bạn,chim thầy không nhất thiết là những chú chim kết hợp các yếu tố hay nhất của 1 con chim ! đối với chim non điều quan trọng là chất giọng đầu tiên, sau là cái nết chơi của chú chim ( cái này chưa cần bàn đến vì e nó là chim tơ) chim thầy phải là những chú chim hót dẫn giọng ( hót những tiếng đáp trả lại chim non khi nghe chim non tập hót ,thường những tiếng đáp trả của chim thầy sẽ gần giống như tiếng của chim non,) chứ không phải là tiếng sổ 1 tràng dài ,sau vài lần sổ giọng đơn lẻ với chim non,con chim già sẽ sổ giọng bình thường của 1 con chim trưởng thành,chính vì như vậy con chim non sẽ học được từ con chim thầy rất nhiều.Bản thân chim non khôgg thể kéo 1 tràng sổ dài như chim trưởng thành được nên nó phải tập từ cái cơ bản nhất,nên bạn chỉ cần tìm 1 e chim nào khi đứng 1 mình thường hay hót chuyện và có giọng hót hay khi sổ giọng ..theo mình chú chim đó sẽ thúc con chim non học được tốt hơn.
Thân !
Bro cho mình biết là hót chuyện là thế nào? giọng nó ra sao?
Sr vì mình mới chơi CM nên cần học hỏi nhiều ^^
Thanks bro

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
hót chuyện là khi nó hót nhỏ, gần như ko mở miệng, chim chỉ lí di hót trong cổ họng và khi mình nge ko rõ giọng của chim, đấy là hót chuyện, khác với hót sổng là chim hót tiếng to, ra giọng lớn và thể hiện nhất giọng của chú chim đấy.

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
những chú hót chuyện là những chú siêng hót,vì vậy bạn dùng những chú này làm chim thầy sẽ tốt hơn cho chim của bạn !
Thân!

nvhung_nhong_

SVC$
0
những chú hót chuyện là những chú siêng hót,vì vậy bạn dùng những chú này làm chim thầy sẽ tốt hơn cho chim của bạn !
Thân!
bạn cho mình hỏi nhưng chú CM non mà siêng hót chuyện thì mai mốt trưởng thành nó có siêng hót ko? ở nhà mình con má trắng nó hót chuyện suốt kể cả ki trùm 1/2 áo lồng

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu mình thu âm tiếng con má trắng ở nhà mình rồi khi đi mua chim thầy, mình bật lên. Con nào mau miệng đáp trả lại thì tỉ lệ làm thầy cao hơn nhỉ?
Các bro thấy cách này dc hem?

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
- Chim thuần
- Siêng hót

Vậy nên mình lập topic này để mong các cao thủ vào hướng dẫn cách chọn một em chim thầy tốt, nhằm truyền bá những tinh hoa chào mào học cho các bậc đàn em đi sau :a15:

Thanks all

Vấn đề chim thầy cực đơn giản, cứ hay hót, nhiều giọng là được. Các cao thủ khác nói nhiều, này nọ chỉ làm phức tạp thêm thôi, hiểu đơn giản thì sẽ đơn giản. Con má trắng học được hay không còn ở con đó có hay hay không, nếu con đó o hay thì thầy hay cũng vứt. Việc chim thầy cần nhất phải hay hót, nhiều giọng , nếu chim thầy mà dữ quá thì để nó xa ra o chim má trắng vỡ hết. Cứ thế mà làm chúc thành công

Tuyến - IT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo mình nghĩ nếu có chú chim thầy dẫn giọng thì càng tốt. cũng giống như học sinh vậy thôi, thầy giáo giỏi thì học sinh chắc sẽ giỏi, trừ thành phần cá biệt

Ngoài ra nếu ko có đc con dẫn giọng như thế thì mình dùng 1 con siêng hót, ché và hót giọng dài, đủ các gọng là đc mà.

Chúc bạn mau huấn luyện đc 1 chú chim tốt

thân !

Tuyến - IT

nvhung_nhong_

SVC$
0
Vấn đề chim thầy cực đơn giản, cứ hay hót, nhiều giọng là được. Các cao thủ khác nói nhiều, này nọ chỉ làm phức tạp thêm thôi, hiểu đơn giản thì sẽ đơn giản. Con má trắng học được hay không còn ở con đó có hay hay không, nếu con đó o hay thì thầy hay cũng vứt. Việc chim thầy cần nhất phải hay hót, nhiều giọng , nếu chim thầy mà dữ quá thì để nó xa ra o chim má trắng vỡ hết. Cứ thế mà làm chúc thành công
giải thích như bác này dễ hiểu nè nhưng kiếm được chim thầy hay hót và nhiều giọng cũng không phải là vấn đề đơn giản hiii

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
Lại vấn đề này nữa rùi,sao các bác cứ quan trọng vấn đề lên,chim non khi ngoài trời thì thế nào?chả nhẽ nó học chim thầy thế nào?chim thầy ngoài rừng thế nào?Cao thủ về chim tơ thì diễn đàn m rất nh bạn ah,kĩ thuật nuôi chim tơ k có j là khó bạn ơi,chim tơ bản thân khi sinh ra chưa có 1 chất giọng nào cả,chỉ có trường hợp tơ đầu mùa mới có 3 5 âm của chim bố,nếu vùng đó chim bố là chim chúa.Còn k thì tơ sẽ bắt đầu học giọng sau 6 tháng tuổi,khi đó chim tơ sẽ đi chung bầy và đc dẫn dắt bởi 1 chú chim già mùa và chú này là chim chúa,Chim tơ sẽ học thành giọng sau mùa lông 2 hay cách nói là mùa lông chính thức,trưởng thành,vi thế bạn k cần quan tâm đến chim thầy như thế nào,chỉ là 1 chú chim có giọng tốt và âm tròn,ra giọng và gọi chim tốt thì khi bạn cho chim học giọng sẽ dễ dàng,về nước chơi thì cái này do ng nuôi chú chim thế nào mà sẽ có thế ấy,Con chim thầy phải là chú chim như thế này bạn nhé
1.Chim bổi rừng thì nên chon e nào mà già mùa,có mỏ ngắn,hầu nở
2.Chim thuần chọn e nào có giọng cội tốt,ra âm tròn dài,k ché nh(cái này có lí do của nó bạn nhé),và siêng hót khi chim tơ hót chuyện
Chúc bạn thành công

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
- Chim thuần
- Siêng hót

Thanks all

chào ban.

Theo mình nghĩ bạn nên tìm hiểu mình thích giọng nào , vùng nào ....rồi gạn lựa để chọn một chim thầy khoảng 2-3 mùa lồng về dạy dỗ cho đúng gu thưởng thức của mình

Hình như bạn đang đảo lộn chu trình chơi Chào Mào giọng thì phải ? . ....đầu tiên có một con chim hót giọng ưng ý , hạp gu thưởng thức , tạm cho là hay ...sau đó mua chim tơ về cho chim hay đó dạy cái mà mình ưng ý....

Việc dẫn giọng có nghĩa là dạy cái hay cho học trò ...nếu học trò học không học được giọng hót hay mà tự hót giọng dỡ thì phải gạn bỏ ngay...

tiêu chuẩn chim thầy hay là phải già mùa , hót giọng chuẩn , nết siêng , chịu đè chim tơ.

vài ý kiến cùng bạn
Centimet

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom