Guest viewing is limited

khongbietgi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác đĩa bay cho em hỏi một chút nếu muốn cho Long Tu ra hoa đúng dịp tết thì phải làm như thế nào? hiện nay em đang có một giò Long Tu rất to. Nghe nói không tưới nước (khoảng 1 tuần) trước khi muốn ra hoa có phải không bác

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Để Lan Hoàng thảo nở hoa đúng Tết

Trời đẹp quá ! Bác đĩa bay cho em hỏi một chút nếu muốn cho Long Tu ra hoa đúng dịp tết thì phải làm như thế nào? hiện nay em đang có một giò Long Tu rất to. Nghe nói không tưới nước (khoảng 1 tuần) trước khi muốn ra hoa có phải không bác

Long tu là một loài Hoàng thảo rừng, có tập tính rụng trụi lá và nghỉ Đông, thọ hàn, rồi thức dậy vào dịp Xuân, ra hoa và ra cây con.
Hoàn toàn có thể cho Long tu ra hoa đúng Tết được, nếu bạn tác động cho nó ngủ sớm trước Tết 2-3 tháng (Tuỳ theo môi trường vườn nhà mà hạn chế tưới đến mức tối thiểu, chỉ cần không bị chết rễ). Trước ngày định cho có hoa 25 - 30 ngày, bạn đánh thức nó dậy: Dùng Antonic, phơi nắng nhẹ, tưới ẩm, giữ ấm.

Bạn sẽ xem trong đề tài "Để HT nở hoa đúng Tết nhé (Long tu là 1 loài HT)

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

khongbietgi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Hình Ảnh Lan Rừng Việt Nam

Cám ơn bác Đĩa bay!
Giò Long tu nhà em được buộc xung quanh một khúc gỗ đường kính 30Cm, hiện nay có khoảng hơn 30 ngọn rất mập và dài khoảng 40Cm, em vẫn tưới ngày 1 lần vào buổi tối. Nếu như bác nói thì bây giờ chuẩn bị cho cây ngủ đông hả bác. Bác có thể PM cách chăm sóc chi tiết để em thực hiện nhé.
Cám ơn bác

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào bạn khongbietgi, long tu muon cho hoa nở đúng tết thì từ tháng 9 bạn không cần tưới nước chỉ cần mưa tự nhiên là được rồi ( nhưng chỉ áp dụng trong trường hợp cây lan đã trưởng thành lá ra đã hết) .
Nếu nhiệt độ ở giàng lan khá cao có nhiều nắng thì cách tết 45 ngày bạn tưới nước lại và chờ kết quả còn giàng lan không có nắng nhiều thì cách tết 60 ngày bạn tưới lại bình thường thì có khả nămg cho hoa trúng tết .Trên đây là kinh nghiệm của mình bạn tham khảo thử nhé !

Diabay

SVC$
0
Ðề: Hình Ảnh Lan Rừng Việt Nam

Cám ơn bác Đĩa bay!
Giò Long tu nhà em được buộc xung quanh một khúc gỗ đường kính 30Cm, hiện nay có khoảng hơn 30 ngọn rất mập và dài khoảng 40Cm, em vẫn tưới ngày 1 lần vào buổi tối. Nếu như bác nói thì bây giờ chuẩn bị cho cây ngủ đông hả bác. Bác có thể PM cách chăm sóc chi tiết để em thực hiện nhé.
Cám ơn bác

Đề tài cho Lan nở hoa đúng Tết, chắc chắn sẽ không riêng một bạn hỏi cho Long tu, mà sẽ cho nhiều giống Hoàng thảo rừng nói chung.

Mình cũng đã tìm tòi thử nghiệm đề tài này được vài năm rồi, đã có một số số liệu chi tiết, sẵn lòng chia xẻ cùng các bạn yêu lan.
Mình đang hiệu chỉnh lại bài (Khá dài), mình sẽ gửi lên trong mấy ngày tới.

Vì hướng dẫn chi tiết thì rất dài, mình không PM nữa nhé. Mong bạn thông cảm.

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

emyli

Thành viên mới
SVC$
0
chào bác đĩa bay bác cho em hỏi long tu đá có khó trồng hơn long tu thường không và phân bố về vùng của hai loại long tu trên với

Diabay

SVC$
0
chào bác đĩa bay bác cho em hỏi long tu đá có khó trồng hơn long tu thường không và phân bố về vùng của hai loại long tu trên với

- Long tu (Dendrobium primulinum Lindl) là loại thường phổ biến. Loại này khoẻ, không khó trồng, nhiều bạn ở các tỉnh phía Bắc đã trồng thành công, và cho nở hoa đúng dịp Tết.<link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5Chome%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><style> <!-- /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 90.0pt 72.0pt 90.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --></style>[FONT=&quot][/FONT]

- Long tu đá (Dendrobium crepidatum Lindl) là loại hiếm hơn. Loại này kém chịu nóng, khó trồng hơn Long tu thường (Đó là ở môi trường vườn nhà mình, rất khô nóng). Có khả năng là nó phân bố ở vùng núi cao mát lạnh.

Mình đã trồng thử 1 lần, nhưng phát triển rất kém, cứ lụi dần. Do chưa tìm hiểu đầy đủ về môi sinh nơi nó phân bố, và cũng do bận rộn nên mình chưa trồng lại.

Nếu có điều kiện và khả năng, bạn trồng thử nghiệm đi, rồi phổ biến lại kinh nghiệm cho mình và các bạn nhé.

Thân.

emyli

Thành viên mới
SVC$
0
Vâng bác ạ long tu thường thì em đã trồng rồi và đã tương đối ổn định rồi còn long tu đá em cũng chưa kiếm được bởi nghe nói khó trồng hơn nên hỏi bác vậy

nguyenbachduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
co ai giup với. mình có 2 chậu long tu nhưng sao nó cư rụng lá rồi lại sinh cây con trên những cành đã rụng mà ko ra bông? mấy năm nay đều như vậy cả.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom