Guest viewing is limited

thickduthu

Thành viên tích cực
SVC$
0
trên mình có rất nhiều SC. thường nó đi dưới đất như vậy nếu không có chim mồi làm sao bẩy được? anh em nào có kinh nghiệm thì chỉ mình với.

Mayrau9018

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng đang muốn tìm hiểu cách bẫy sơn ca mà chẳng thấy có bài trả lời nào cho bác chủ thớt cả, chán quá.

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ở mình cũng nhiều SC lắm, nhưng cách bẫy như thế nào AE nào biết chỉ cách với nhé!

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình cũng từng đi bẫy sơn ca, có lần bẫy được cả chục con, bẫy thì dễ nuôi mới khó. sau đây mình có thể chỉ cho các bạn đôi chút kinh nghiệm bẫy sơn ca,
cách 1 : Cần có hai người.
Một cái lưới kiểu lưới bẫy chim sẻ, chim mồi là sơn ca cột chân - cái này khác cột chim sẻ ở mũi. một người ngồi nấp thật kỹ để canh lưới khi chim vào để dật. một người đi vòng vòng lùa chim nó bay cố gắng gần chim mồi nó sẽ sà xuống. Bản tính nó cũng hăng máu đánh nhau nên nhìn thấy chim lạ thì hay lao đến đánh. Để gia tăng chú ý của chim trời có thể lắp một điện thoại để nhạc chuông tiếng sơn ca hót rồi giấu trong khu vực lưới rồi thi thoảng nháy vào máy đó con sơn ca dựng mào đến đánh thế là viu viu dật dật
Kiếm được chim non - cột chim non cho kêu trời vì đói thì cả đàn sơn ca lao đến cho ăn. Mời các bác xơi.
Cách 2 để ý đàn chim chập tối xem nó ngủ ở đâu đến tối vác đèn đi soi. Bọn này ko ngủ ở cỏ nên cứ nhè đường đi lối mòn mà soi.
Cách 3 Kiếm cái lưới dính - lươi được đan bàng sợi hóa học nhỏ như sợ tóc chim dắt vào đừng hòng bay ra đươc, Loại này ở Hà Nội bán 200k được miếng bé như cái chiếu. Kiếm được vài chục cái liên kết khoảng 30m2 rồi phủ lên bãi cỏ nơi gần chỗ sơn ca. hai ba người lùa nhẹ nhà cho nó chạy vào khu vực cỏ đã phủ lưới. đừng để nó bay khi các e đó đã nằm trong khu vực đánh động cho nó bay tự khắc dắt trong lưới
Cách 4 dùng keo dính chuột tuốt lên gọng cỏ đặt gần chỗ nó hay thăng cái này phải vác ống nhòm mà soi
Chúc bà con sớm trở thành nghệ nhân, chỉ sợ không có chim chứ có chim bao nhiêu cũng xơi :a01::a01::a01::a01::a01:
Còn khi nào bẫy được thì alo nhé kỉ niệm cho con bày tiếp cách nuôi he he

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Mayrau9018

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks bác Hảide nhe, hôm nào có thời gian phải đi thử cách bác chỉ phát, mà có lẽ cách 4 hơi tốn thời gian theo dõi vị trí chim lên xuống nhưng dễ thực hiện nhất bác nhỉ. Em là lưu số bác hôm nào đi bẫy có gì khúc mắc alo bác tư vấn online luôn nhe !

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói luôn cách nuôi cho các bạn không bắt được về lại phí của giời.
Chim bắt về kiếm cái lồng yến bỏ đáy bỏ cầu rải cát xuống đáy rải ít thóc kê sâu tươi, cóng nước, cám cò giã nhỏ. Để nó trong đó che kín lại để ra chỗ sáng. 2 Ngày thăm một lần xem nước cám kê, có cào cào dán đất sâu bọ cho vào rồi lại để tĩnh kệ nó. Qua tuần đầu chim suy nhanh lắm vì chúng có con ko chịu ăn hoặc ăn rất ít nên gầy nhưng cứ làm thế độ một tuần mà ko chết như thế là ổn lắm rồi. Sau tuần đầu chim chịu ăn khỏe lại mới béo lại. Có những con mới bẫy vào hôm sau đã hót ngay:a21::a21::a21: he he đừng có mừng vội phải giữ nguyên cách trên. Nó căng hót nhưng quên ăn nên có teo ngay tức khắc. Năm ngoái trả giá 2 e rồi mong các bác đừng chủ quan.

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào cụ Hải,
.
Hiện Box SC rất cần kinh nghiệm hay, nếu cụ có thời gian vui lòng tạo một vài bài về chăm sóc chim có kèm hình ảnh minh họa thì tốt quá. Rất cảm ơn bài chia sẻ hay từ cụ.
.
Thân

kimxakidw2

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thường hay bắt theo cách này .mấy bạn áp dụng thử nhé..sơn ca củng như bao loài chim khác nó có lãnh thổ riêng của nó.thường thì khi nó thăng lên trên trời hót rồi lại bay xuống đất( các bạn chú ý thử nó hay xuống vị trí nào nhé,nó thường hay đứng trên mấy cái mô đất cao hay gò) các bạn dùng cái giò để bẫy cu gáy đó, cắm xung quanh chỗ nó khi thăng lên rồi đáp xuống đất, khi nó đáp xuống nó chạy là cái chân của nó dính giò thôi ah.

phamngoctien

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thích nuôi sc nhưng trên mình không có .cac pro cho hỏi ở lào cai có sơn ca sống không ạ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom