Guest viewing is limited

hoahaclong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cho em hỏi cách trập chim chích chòe than. hôm bữa gần nhà em có một cặp chòe than em dùng lồng bẩy Chào Mào để bẩy con ngoài và con trong đá nhau rất giữa nhưng con ngoài cứ bu quanh lồng chứ không đậu lên cành nên không bẩy được.

minhhp

Riêng một góc trời ...
SVC$
0
Ðề: cách bẫy chòa than

cho em hỏi cách trập chim chích chòe than. hôm bữa gần nhà em có một cặp chòe than em dùng lồng bẩy chào mào để bẩy con ngoài và con trong đá nhau rất giữa nhưng con ngoài cứ bu quanh lồng chứ không đậu lên cành nên không bẩy được.

Để khắc phục vấn đề của bạn . Cách tốt nhất mà các fan thường làm đó là dùng lá cây giả ( Nhựa ) che bớt phần thân ngang của lồng lại để chim trời chỉ có thể đấu với chim lồng mồi ở mặt lồng có cầu tử . Vừa là cải trang để che đi cái Bẫy ghê người đó . . :a01::a01::a01:
Chúc bạn sớm thành công .

Thân chào ...

dongth92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào các bạn ,mình thấy những người đi bẫy than có đem theo 1 cái ống nhỏ ,thổi lên thì chim rừng bay đến. Bạn nào biết cách làm thì chỉ với (có hình ảnh thì càng tốt).

giangtamduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Chào bạn ! Bẫy chòe than rất đơn giản bạn chỉ cần một con than mồi thật dữ cho vào lòng bẫy than (loại ngoài thị trường bán í) tuy nhiên than mồi của bạn phải được nuôi trong lòng bẫy một thời gian cho quen không thì hỏng hết mặc khác khi mồi không quen lồng ra bẫy khi gặp chim rừng rất dễ bị "bể" mà đã bể thì xem như bạn mất toi một con than tốt vì nhiều than rừng rất hung dữ. Dụng cụ mà bạn nói đó là một loại giống như tu huýt rất dễ làm dùng để thổi gọi than rừng vì khi đi bẫy mình không biết ở đâu có than rừng nên khi thổi than rừng nghe đáp lại khi đó mình mới đặt bẫy lên cách làm rất đơn giản bạn tìm một cây en-ten loại dùng cho mát hát hay tivi đều được rút lấy một ống (nhỏ thôi cho tiếng thanh hơn) sau đó dùng cây dũa 3 cạnh dũa một đầu ống (nhớ chừa chỗ để thổi) tạo một rãnh với góc 45 độ (lưu ý: cạnh phía thổi thẳng đứng nhìn vào giống hình tam giác) sau đó dùng một cái que hoặc ống en-ten nhỏ hơn quấn một tí bông gòn ở một đầu rồi thắm ít nước cho vào trong ống thổi cuối cùng đưa phía đầu thổi vào mồm hii... vừa thổi vừa kéo que, ép hơi như huýt gió đấy sẽ tạo ra âm thanh sau đó bạn tự điều chỉnh lỗ to hay nhỏ tự điều chỉnh các thổi đến khi nào giống tiếng chèo than thì thôi. Chúc bạn thành công !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

giangtamduong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào khoictvn, chúc bạn cuối tuần vui vẻ !
Về cách làm ổng thổi thì bạn đọc kỹ làm theo sẽ ok thôi mình sẽ nói cụ thể hơn nhé : bạn dùng một ống enten to khoản chiếc đũa dài 12-15cm, khoản cách từ đầu thôi đến lỗ 1-1,5cm sao đó dùng dũa 3 cạnh dũa sao cho cạnh phía đầu thổi thẳng đứng (song song với miệng thổi) do dùng dũa 3 cạnh nên sẽ tạo ra một lỗ hình tam giác vậy là ống thổi bạn đã thành hình rồi phần tiếp theo bạn xem ở trên nhé nhưng khi bạn dũa lưu ý lỗ nhỏ thôi vì nếu lớn quá tiếng sẽ không thanh hii cái này giống như chỉnh T-B trong âm thanh thôi nhưng lỡ tay làm to quá thì phải bỏ đi, vấn đề quan trọng là cách bạn thổi vì làm thì đơn giản khi bạn thổi nhớ đánh lưỡi lên xuống đều chỉnh hơi gió sao cho giống là được hii vì cái này cũng giống như âm ly khuếch đại bạn huýt sáo tiềng chích chòe thế nào thì thổi như thế đó. Ống ngắn ống dài lổ to hay nhỏ cái này phải làm thì mới thấy rõ được hii vì không làm thì không thể rút ra kinh nghiệm được, mình lúc trước ở quê đi bẫy than suốt cũng toàn dùng còi gọi than đấy thôi. Chúc bạn thành công và có được một cây còi vừa ý.

thanghp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
còn 1 cách nữa.! Cậu láy 1 mảnh Túi LiLong ( Túi bóng ) cậu cho vào môi cậu thỉu như gọi gà..! nhưng luu ý là kéo thạt dài hơi là dc.

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào khoictvn, chúc bạn cuối tuần vui vẻ !
Về cách làm ổng thổi thì bạn đọc kỹ làm theo sẽ ok thôi mình sẽ nói cụ thể hơn nhé : bạn dùng một ống enten to khoản chiếc đũa dài 12-15cm, khoản cách từ đầu thôi đến lỗ 1-1,5cm sao đó dùng dũa 3 cạnh dũa sao cho cạnh phía đầu thổi thẳng đứng (song song với miệng thổi) do dùng dũa 3 cạnh nên sẽ tạo ra một lỗ hình tam giác vậy là ống thổi bạn đã thành hình rồi phần tiếp theo bạn xem ở trên nhé nhưng khi bạn dũa lưu ý lỗ nhỏ thôi vì nếu lớn quá tiếng sẽ không thanh hii cái này giống như chỉnh T-B trong âm thanh thôi nhưng lỡ tay làm to quá thì phải bỏ đi, vấn đề quan trọng là cách bạn thổi vì làm thì đơn giản khi bạn thổi nhớ đánh lưỡi lên xuống đều chỉnh hơi gió sao cho giống là được hii vì cái này cũng giống như âm ly khuếch đại bạn huýt sáo tiềng chích chòe thế nào thì thổi như thế đó. Ống ngắn ống dài lổ to hay nhỏ cái này phải làm thì mới thấy rõ được hii vì không làm thì không thể rút ra kinh nghiệm được, mình lúc trước ở quê đi bẫy than suốt cũng toàn dùng còi gọi than đấy thôi. Chúc bạn thành công và có được một cây còi vừa ý.

bạn có thể vẽ qua cái hình ống tu huýt đó được không? đọc mà khó hình dung quá !

suoimohg

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn có thể vẽ qua cái hình ống tu huýt đó được không? đọc mà khó hình dung quá !
Bạn ra chỗ bán đồ chơi ở cv Lê nin hoặc cv Thủ lệ nhé.
Mình vừa mua mấy chiếc ở đó(hỏi còi tiếng chim)giá 5k/ch.

nguyen de

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác dùng nilon hay tu huýt mà chim mồi ko hót ko đấu thì cũng khó bắt đc chim hay nắm vì nhiều con chim già rừng ở ngoai f lâu hay bị bẫy trượt thì nó khôn lắm,cái điều cốt yếu là chim mồi phải tốt là biết cách gọi chim,dụ chim,và phải đá nữa công thêm về độ bền khi chim đấu.mình cũng hay đi đánh chòe có khi gặp con quái vật thì phải mất cả ngày mới thu phục đc

huathanhlongst

Thành viên mới
SVC$
0
chòe than mồi ra rừng không hót ở nhà vẫn hót
<!-- / icon and title --><!-- message -->em cố gắn giúp minh nhé chim minh căng lửa rồi họng đen thui treo ở nhà vẫn hót bình thường ra rừng lại nín thinh anh em hướng dẫn cho mình làm sao nhé
<!-- / message --><!-- sig -->

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom