Guest viewing is limited

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Sau khi đọc rất nhiều bài viết về thức ăn bổ sung dinh dưỡng cho Chào Mào thì cào cào là lựa chọn số 1 cho chú chim cưng của anh em.
Mình có 1 kinh nghiệm nho nhỏ để bảo quản cào cào trong vòng khoảng 1 tuần mà không cần cho ăn gì hết.
Cách làm thì rất đơn giản, sau khi mua về thì để im cào cào trong bịch đã đục lỗ cho vào 1 cái hộp giấy nhỏ hoặc bỏ vào cái túi nilon rồi đem cất vào tủ lạnh (ngăn lạnh thôi nhé, không phải ngăn đá đâu) làm cách này anh em sẽ có cào cào tươi cho chim ăn cà tuần mà không phải đi mua mỗi buỏi sáng (chú ý là anh em gói kỹ 1 chút để tránh tình trang mùi của cào cào ám vào thức ăn, anh em gói chặt vào không sợ nó ngạt thở đâu)

N

__Nick__

Guest
hihihi. ko sai, em cũng thường dùng cách này đây. nhưng cào cào em đễ ngăn đá. khi nào cần cho an thì lặt vài con ngâm nước dộ vài phút cho mềm, sau đó để ráo mới cho chim ăn. anh em thử 1 lần cho bít nhé. thân :D:D

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Tôi cũng bảo quản cào cào hệt như bạn CM Bl, hiệu quả khá tốt. Tôi cũng đã thử để ngăn đá rồi nhưng có hạn chế là vừa làm mềm cho vào lồng chim sau thời gian rất ngắn là bị thâm đen và hỏng rất nhanh, con chim nào chậm ăn sẽ không tốt.

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Trước đây tôi cũng làm như Bác CM Bi nhưng thỉnh thoảng vẫn bị hôi , do một số con bị chết do cột quá chăt hay va đập...sau này tôi đang làm như thế này và rất hiệu quả.
Vì không có t/gian cho ăn liền sau khi mua cc, mua trên đường đi làm mà nên tôi lấy một hộp nhựa người ta hay đựng thức ăn ( cháo , bánh đúc) dùi nhiều lổ trên nắp cho thoáng, sau đó tôi cho vào 4/5 bịch cào cào bỏ vào tủ lạnh. Mỗi sáng thức dậy lấy ra cho chim, những chú ccao lạnh bất động nhưng kg chết. Khoảng 5 phút là chúng tứng liên tuc trở lại bt. Làm như vậy thì cc không bị tổn thương hay chèn ép hoặc bị dập, mà cũng khá lâu. Quí vị thử xem sao nha.

QSy

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đọc bài này là về chuẩn bị làm liền đây!!
Cám ơn các bác nhìu!!

bongbong

Chào mào??? Chuyện nhỏ!!!
SVC$
0
Mình cũng thường sử dụng cách này nhưng kỹ hơn tý
Sau khi mua mình lựa ra con còn sống mới cho vô tủ lạnh
Trước khi ăn phải ngâm nước vài phút ( vừa cho nhả lạnh và nhả thuốc trừ sâu nếu có)
Cẩn thận là tốt nhất

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
để cào cào vào tủ lạnh cả tuần như vậy thì nó sống hay chết hã bạn, lạnh vậy chắc chết quá

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Trước đây tôi cũng làm như Bác CM Bi nhưng thỉnh thoảng vẫn bị hôi , do một số con bị chết do cột quá chăt hay va đập...sau này tôi đang làm như thế này và rất hiệu quả.
Vì không có t/gian cho ăn liền sau khi mua cc, mua trên đường đi làm mà nên tôi lấy một hộp nhựa người ta hay đựng thức ăn ( cháo , bánh đúc) dùi nhiều lổ trên nắp cho thoáng, sau đó tôi cho vào 4/5 bịch cào cào bỏ vào tủ lạnh. Mỗi sáng thức dậy lấy ra cho chim, những chú ccao lạnh bất động nhưng kg chết. Khoảng 5 phút là chúng tứng liên tuc trở lại bt. Làm như vậy thì cc không bị tổn thương hay chèn ép hoặc bị dập, mà cũng khá lâu. Quí vị thử xem sao nha.

Mình cũng thường sử dụng cách này nhưng kỹ hơn tý
Sau khi mua mình lựa ra con còn sống mới cho vô tủ lạnh
Trước khi ăn phải ngâm nước vài phút ( vừa cho nhả lạnh và nhả thuốc trừ sâu nếu có)
Cẩn thận là tốt nhất

Đúng là nếu không lựa những con bị chết thì khi lấy ra nó hơi hôi nhưng con nào sống vẫn sống cũng không ảnh hưởng nhiều, nếu có thời gian lựa riêng con còn sống cất đi thì quá tốt.
để cào cào vào tủ lạnh cả tuần như vậy thì nó sống hay chết hã bạn, lạnh vậy chắc chết quá

Khi cho vào tủ lạnh nếu bạn lưa những con còn sống thì để tủ lạnh cả tuần lấy ra nó vẫn còn sống

free_men

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
giờ em mới biết là cho vào ngăn lạnh thì nó ko chết. trước giờ toàn cho vô ngăn đá , khi nào lấy ra lại đem ngâm nước

trunghn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn các bác đã chia sẻ.Nhưng kiểu này có phải là cao` cào chết tươi không, hay nó vẫn sống và nhảy bình thường.

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Cảm ơn các bác đã chia sẻ.Nhưng kiểu này có phải là cao` cào chết tươi không, hay nó vẫn sống và nhảy bình thường.

Khi Bạn cho cào cào vào tủ lạnh, nếu nó còn sồng thì nó sẽ sống, để 1 lúc có thể nhảy bình thường. Cách này có thể giữ cào cào 4-5 ngày vẫn xài tốt.

giờ em mới biết là cho vào ngăn lạnh thì nó ko chết. trước giờ toàn cho vô ngăn đá , khi nào lấy ra lại đem ngâm nước

Bạn cho vào ngăn đá thì khi lấy ra con cào cào đã chết, đem ngâ nước thì nó nhão nhét, chim sẽ không thích ăn đâu nhỉ.

free_men

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Khi Bạn cho cào cào vào tủ lạnh, nếu nó còn sồng thì nó sẽ sống, để 1 lúc có thể nhảy bình thường. Cách này có thể giữ cào cào 4-5 ngày vẫn xài tốt.

Bạn cho vào ngăn đá thì khi lấy ra con cào cào đã chết, đem ngâ nước thì nó nhão nhét, chim sẽ không thích ăn đâu nhỉ.
em cũng chả biết nó có thích ăn hay ko mà thấy cho con nào nó nhặt con đấy:a05: cho nên cào cào chưa kịp nhão :a16:.

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mỗi cách có ưu nhược điểm riêng
Cho ngăn mát thì cào cào vẫn còn sống,nhưng cũng ko để được quá lâu. Vấn đề vệ sinh cũng khó do lắt nhắt
Cho ngăn đá thì chết nhưng có thể dự trữ được vài tháng, trước khi cho vào rửa sạch thì sau này rất an toàn

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào cả nhà !!!
Nói về bảo quản cào cào thì có nhiều cách nhưng mình có một cách này các bác xem sao :
Bỏ cào cào vào trong chiếc lồng nhỏ này rồi cho thêm cỏ hay lá tre cũng được ,rửa sơ để ráo nước rồi cho cả lồng vào ngăn lạnh thế là cào cào tươi nguyên chim ăn tốt.

rabbit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn CM-BL !! được vậy thì khoẻ quá. chứ sáng nào cũng chạy đi mua chắc thua rồi. mỗi lần mua CC ko dám mua nhiều vì mua CC về mình thả vào bao lưới mà hôm sau nó vẫn chết hết, còn bị kiến nó theo nữa. thank.....:a44:

nhoxkute

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà !!!
Nói về bảo quản cào cào thì có nhiều cách nhưng mình có một cách này các bác xem sao :
Bỏ cào cào vào trong chiếc lồng nhỏ này rồi cho thêm cỏ hay lá tre cũng được ,rửa sơ để ráo nước rồi cho cả lồng vào ngăn lạnh thế là cào cào tươi nguyên chim ăn tốt.

bác mua cái lồng này bao nhiêu tiền vậy em muốn mua một cái để nuôi dế đá :a16:

theo cách của anh hãi thì em tin chắc là dữ được lâu nhưng mà mẹ em không cho bỏ cào cào vào tủ lạnh đâu:a43:

free_men

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo cách của anh hãi thì em tin chắc là dữ được lâu nhưng mà mẹ em không cho bỏ cào cào vào tủ lạnh đâu:a43:
bạn cứ mua cào cào về , lựa con còn sống cho vào cái hộp , đạy kín rồi ho vào tủ, ngăn lạnh hay đá cũng dc tuỳ ng chơi thôi, mình thì cho vào ngăn đá vì mình thấy cho vào ngăn lạnh thì tuy cào cào còn sống nhưng sau vài ngày thì nó quắt queo chỉ còn cái xác khô ( còn sống nên nó vẫn tiêu hoá thức ăn )

t_tuananh69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác bảo quản chào mào hay quá đây là kinh nghiệm quý để anh em học hỏi .Xin cảm ơn các bác nhiều . :a33:
Thank!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Miss

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Dạo này e thấy Cào Cào rất là nhiều . E tự hỏi tại sao không lấy cào cao xay chung với cám ? E cũng thấy 1 topic bàn về cách lấy cào cào ra sấy khô ( khô thì mất hết chất dd chỉ còn canxi ) nhưng e thì lại làm theo cách khác ^^ , e mua cào cao nhiều và dem lựa ( cắt chân trước đã ) rữa nuớc rồi để ráo sau đó ta có thề lấy cám ( đã làm ) + cào cao tươi xay với cám ^^ ( khi xay cào cao ướt và bên trong cơ thể cào cào có nước ) vì thề khi xay xong cám cũng bị uớt 1 xíu , để hỗn hợp cào cào và cám trong 1 tiếng ( để chất dd từ cào cào thấm vào cám , và củng giống như trứng vậy đó ) khi để được 1 tiềng thì ta lấy ra phơi nắng hoặc đem vô lò vi sóng , không nên dùng chảo để xấy ^^............Các bác thấy cách e làm như thế nào . E chỉ tận dụng thời gian mà thôi vì cào cao cũng có mùa và có lúc nhiều lúc thì ít , cách này mà làm cám cho KHoen ăn thì tuyệt cú mèo ^^:a16::a16::a16::a27::a27:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào bạn nhoxkute !!!
Cái này là tự tay mình làm lấy chứ ngoài chợ không có bán . Bạn có thể nhờ thợ làm lồng làm một cái , chắc có lẽ giá không đắt lắm đâu vì cái này rất dễ làm mà , mình là tay ngang mà còn làm được . Thân !!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom