Guest viewing is limited

langtutv86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mấy bác nuôi Khoen có kinh nghiệm cho e hỏi xíu.
1 Từ khi khoen bắt đầu "đi chuyện" thì sau bao nhiêu lâu sẽ líu?
2 có cần động lực để nó líu ko? (chim mái hay dượt chẳng hạn) Khoen hay líu vào thời điểm nào trong ngày?
3 các loại trái cây tốt cho khoen? (cái ông gần nhà nói ko cho Khoen ăn chuối già) còn xoài, cà chua, đu đủ...
4 Tụ điểm nào trong tp có dượt khoen vậy? Có chỗ nào ở Gò vấp ko?
5 Khoen trong giai đoạn nào thì có thể đi dượt (bổi, đi chuyện hay líu)?
6 Câu cuối: làm seo để khoen mau chịu líu :a04:
Thx mấy bác đã xem tin,cố trả lời giúp e nhóa các pác.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

anh_hung908

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: hỏi về khuyên líu

1. 1 tuần, 1 tháng, 1 năm tuỳ thuộc con chim và điều kiện nuôi
2. Cái gì cũng cần có động lực
3. Trái gì cũng được
4. Bó tay
5. Nào cũng được
6. Đang tìm hiểu

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

mấy bác nuôi Khoen có kinh nghiệm cho e hỏi xíu.
1 Từ khi khoen bắt đầu "đi chuyện" thì sau bao nhiêu lâu sẽ líu?
2 có cần động lực để nó líu ko? (chim mái hay dượt chẳng hạn) Khoen hay líu vào thời điểm nào trong ngày?
3 các loại trái cây tốt cho khoen? (cái ông gần nhà nói ko cho Khoen ăn chuối già) còn xoài, cà chua, đu đủ...
4 Tụ điểm nào trong tp có dượt khoen vậy? Có chỗ nào ở Gò vấp ko?
5 Khoen trong giai đoạn nào thì có thể đi dượt (bổi, đi chuyện hay líu)?
6 Câu cuối: làm seo để khoen mau chịu líu :a04:
Thx mấy bác đã xem tin,cố trả lời giúp e nhóa các pác.
1 Bạn hỏi vấn đề này theo tôi là khó có thể trả lời chính xác đc 100% . Muốn khuyên líu còn tùy thuộc vào nhiều vấn đề như chế độ chăm sóc , thời điểm lúc con chim căng hay ko căng . Tôi đưa ra vấn đề này bạn tham khảo thêm chim mộc hay thuộc đang thời điểm căng thì đều líu cả có những con mộc vừa bẫy nuôi vài ngày cũng có thể líu ngay , theo tôi bạn nên chú ý tới chế độ chăm sóc và dinh dưỡng cho chim là sẽ có kết quả
2 . Nếu có động lực bằng chim mái thì sẽ tốt hơn là ko có , đi dượt cũng đem lại hiệu quả cho con chim thi đấu tốt hơn . Khuyên căng thì líu tất cả thời điểm trong ngày cũng tùy thuộc vào độ căng của từng con chim theo tôi chim hay líu nhất vào buổi sáng , trưa , chiều
3 Nuôi khuyên cần cho ăn hoa quả theo tôi có nhiều loại hoa quả cho khuyên ăn đc . chuối, mâm xôi , bàng nổ , nho , xoài , mã thầy là những loại hoa quả người chơi thường cho khuyên ăn
4 Bạn hỏi anh TDP sẽ trả lời giúp bạn câu này vì tôi ở HN
5 Khuyên ở trong giai đoạn căng thì có thể đem đi dượt đc ko nhất thiểt là phải chim thuộc hay là chim bổi
6 Có nhiều cách để là con khuyên mau líu nhưng ko cách gì chính xác 100% đc cả đều có xác xuất của nó , hiện tại thị trường cũng có bán một số loại cám công của TQ nhưng cũng có xác xuất có con căng và con ko căng . Dùng cám công cũng có tác hại ko tốt cho con chim nếu nuôi trong thời gian dài , theo tôi bạn muốn con chim căng nhanh bạn nên cho ăn đều mồi tươi là cách để con chim mau líu và an toàn cho con chim của mình
CHÚC BẠN THÀNH CÔNG

thanh_khuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các bác nói hết rùi em chả còn gì để nói cả
nhưng 1 bác ơ? tp HCM hỏi sao toàn anh em HN vô thế
các bác HCM đâu vô cho xôm tụ nào

langtutv86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

thax mấy pác nhưng mấy pác cho e hỏi thêm, con K của e nó thích ăn cám hơn ăn sâu, vậy làm seo để nó thích ăn sâu hơn đây mấy pác? (cho bổ hơn í)

thachthung

"Minh Nguyệt Tâm"
SVC$
0

1. 1 tuần, 1 tháng, 1 năm tuỳ thuộc con chim và điều kiện nuôi
2. Cái gì cũng cần có động lực
3. Trái gì cũng được
4. Bó tay
5. Nào cũng được
6. Đang tìm hiểu
Éc éc..anh_hung980 trả lời quá xúc tích,ngắn gọn.Ko lan man liên miên,hỏi đâu trả lời đấy.:a28:Đơn giản dễ hiểu và cũng pó tay luôn :a39:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

thax mấy pác nhưng mấy pác cho e hỏi thêm, con K của e nó thích ăn cám hơn ăn sâu, vậy làm seo để nó thích ăn sâu hơn đây mấy pác? (cho bổ hơn í)
Có những con khuyên rất lười ăn sâu , có con còn ko ăn sâu , bạn thử bằng cách này tập cho chim ăn sâu . Bạn bỏ hết đồ ăn trong lồng của chim ra và chỉ cho sâu vào cóng con chim đói sẽ phải ăn sâu phải làm nhiều lần như vậy thì nó sẽ quen . Bạn nhớ lưu ý theo dõi thường xuyên nếu sơ ý là con chim dễ bi toi . Chúc bạn thành công

nguyen van nam

SVC - Đam Mê
SVC$
0
đang thay lông nhưng kô hiểu sao nó lâu mọc lông quá,

e có 1 chú khuyên thuộc, đựoc khoảng 1 năm lồng, đang thay lông nhưng kô hiểu sao nó lâu mọc lông quá, từ lúc thay lông đến bây giờ la khoảng 3 tháng mà chứa xong ( chế độ ăn: cám tàu+ sâu tươi+ hoa quả+tắm),mong các bác chỉ giúp, thân

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: chú khuyên cần giúp đỡ

Chú khuyên này của nam bị hóc lông rồi thông thường người ta hay nói là đảo cám để con chim thay lông , trong trường hợp con khuyên cua nam ko nên thay đổi cám vì càng thay đổi chế độ con khuyên càng bị hóc lông và dễ bị bỏ cám dẫn tới bi toi mà ko biết lý do . Nam cứ kiên trì nuôi chờ đến lúc nó thay lông là sẽ ổn lý do dẫn đến như vậy là có thể do bạn dùng cám tầu .

vinh75

"Người ham vui"
Thành viên BQT
SVC$
0

Theo em thấy anh nên trộn cám ba vì và cám tàu tỷ lệ bằng nhau cho nó ăn + trái cây tươi .Đừng cho ăn sâu tươi thay bằng cào cào non tốt hơn,còn khi chim tắm xong anh để chổ mát cho khô lông rồi trùm áo lồng lại .Chúc anh có chú khuyên thay lông đẹp .Thân.

X_x_X

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Theo mình bạn nên tăng cường hoa quả nhiều vào . Kinh nghiệm này hơi tiêu cực nhưng mình đã áp dụng thành công với chú chim nhà mình . Bạn đừng cho ăn cám hoặc cho ăn cám rất ít thôi , chỉ cho ăn hoa quả và hoa quả , có thể thêm sâu tươi nữa , khoảng như vậy 1 tháng là chú chim của bạn sẽ thay lần lông nữa , đến thời điểm này bạn bắt đầu vào cám cho chú chim . Trong quá trình này , bạn nên để chú chim vào chỗ kín người , độ ẩm tương đối cao , mát mẻ . Mình là một anti-cám tàu cũng bởi vì chim ăn cám tầu hay bị hiện tượng như vậy

đức hậu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo mình nên phủ áo lồng cho em nó thay lông nhanh,tránh cho em nó vận động nhiều

X_x_X

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
so sánh trứng gà , trứng vịt , trứng chim cút

hôm nay , tình cờ lên mạng tìm được bản thông tin này :

protein lipit gluxit Nhiệt năng canxi Sắt
Trứng chim cút 12,8 11,1 2,1 669 47 3,2
Trứng gà 12,8 11,1 1,3 653 44 2,3
Trứng vịt 12,6 11,3 3,1 753 62 2.9

Như vậy:
Có 2 kết luận được đưa ra :
mùa thay lông , chim ăn trứng vịt tốt hơn do hàm lượng canxi cao hơn, bên cạnh đó , đúng vụ thay lông của chim là tâm tháng 9 tháng 11 âm lịch --> thời tiết lạnh --> cần bổ xung chất béo , mà hàm lượng chất béo của trứng vịt lại cao nhất
mùa chim căng , nên cho ăn trứng chim cút vì nhiệt năng của nó là lớn nhất --> chim nóng và căng hơn. Mà nhiệt năng này lại là một nền nhiệt ổn định , nên sẽ không làm chim bị nóng quá .....
Đấy là suy nghĩ cá nhân của em thôi , anh em nào đã thử qua cho em xin ít ý kiến nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: so sánh trứng gà , trứng vịt , trứng chim cút

hôm nay , tình cờ lên mạng tìm được bản thông tin này :

protein lipit gluxit Nhiệt năng canxi Sắt
Trứng chim cút 12,8 11,1 2,1 669 47 3,2
Trứng gà 12,8 11,1 1,3 653 44 2,3
Trứng vịt 12,6 11,3 3,1 753 62 2.9

Như vậy:
Có 2 kết luận được đưa ra :
mùa thay lông , chim ăn trứng vịt tốt hơn do hàm lượng canxi cao hơn, bên cạnh đó , đúng vụ thay lông của chim là tâm tháng 9 tháng 11 âm lịch --> thời tiết lạnh --> cần bổ xung chất béo , mà hàm lượng chất béo của trứng vịt lại cao nhất
mùa chim căng , nên cho ăn trứng chim cút vì nhiệt năng của nó là lớn nhất --> chim nóng và căng hơn. Mà nhiệt năng này lại là một nền nhiệt ổn định , nên sẽ không làm chim bị nóng quá .....
Đấy là suy nghĩ cá nhân của em thôi , anh em nào đã thử qua cho em xin ít ý kiến nhé
bàn viết thật khoa học. cảm ơn bạn nhìu, nhưng trứng lấy thế nào, lòng đỏ không, hay lòng trắng cũng có, còn vỏ trứng thì sao? tỉ lệ với cám thế nào? tỉ lệ lòng đỏ và lòng trắng thế nào? hihihi...mong bạn chỉ rõ hơn nhá.
thank!

X_x_X

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: so sánh trứng gà , trứng vịt , trứng chim cút

đây là nghiên cứu của trường nông nghiệp , mình cũng mới được tiếp cận , thấy hay hay nên chia sẻ với anh em . Theo nghiên cứu này là lấy 100G trứng với tỷ lệ lòng trắng lòng đỏ như trứng bình thường để so sánh . Mình cũng chưa làm thử bào giờ , post lên với hi vọng anh em nào có kinh nghiệm trong vụ này có thể chia sẻ thôi ....^^

cuccucu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các Anh Cho Em Hỏi Tuổi của VK.

Các anh ơi em mới chơi chim khuyên nhưng em nuôi được 7 em rồi và em còn đi bẫy được khá nhiều khuyên . Có vấn đề này không biết đã có ở bài viết nào chưa em không tìm ra là em thấy các anh cùng làm nói là con chim mà già thì thường mỏ đen bóng mép đen và chân đen và có sừng .
Em đi bẫy được 1 em chim chân rất trắng nhưng mỏ lại rất đen vậy con chim như thế thì nó già hay non vây các anh ????
Cám ơn các bác nhiều .

cucgachpti

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Các Anh Cho Em Hỏi

Cái này không biết àh nghen, mình cũng mới nuôi khuyên. Em ở đâu?

quysongsinh

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Các Anh Cho Em Hỏi

Phải căn cứ thêm cả mầu sắc của lông nữa bác ạ. mỏ đen, chân đeo ủng mới là chim già, mỏ đen chân trắng có khi được 1 mùa....

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Các Anh Cho Em Hỏi Tuổi của VK.

Các anh ơi em mới chơi chim khuyên nhưng em nuôi được 7 em rồi và em còn đi bẫy được khá nhiều khuyên . Có vấn đề này không biết đã có ở bài viết nào chưa em không tìm ra là em thấy các anh cùng làm nói là con chim mà già thì thường mỏ đen bóng mép đen và chân đen và có sừng .
Em đi bẫy được 1 em chim chân rất trắng nhưng mỏ lại rất đen vậy con chim như thế thì nó già hay non vây các anh ????
Cám ơn các bác nhiều .
Để đánh giá được tuổi của chim ngoài trời thì có thể đánh giá được tương đối thôi bạn ko thể đánh giá đc chính xác tuyệt đối . Có thể đựa vào màu lông , mỏ ,chân và mặt con khuyên còn họng đen hay ko đen là do lúc con khuyên căng thường thì họng nó đen thôi chứ ko đánh giá họng nó đen tức là nó già . Chân con khuyên già bạn bẫy nếu màu đen thẫm và mướt thì con chim đó ko đc già lắm , chân chim già ngoài trời thường đen và hơi mốc meo có vảy mỏng bong ra . Có những con thực sự già rừng thì chân chúng lên vảy mỏng nhọn nhô ra trước và cũng cộp lên như khuyên nuôi trong lồng , vảy chân chim già ngoài trời mỏng và trong có mầu hơi ngà trắng còn khuyên trong lông vảy chân dày hơn và có mầu trắng đục . Các cách đánh giá ko thể chính xác tuyệt đối đc , bạn nào có kinh nghiệm xin được chia sẻ thêm để mọi người cùng biết .

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Các Anh Cho Em Hỏi Tuổi của VK.

tuổi của chim thì thường ta xem chân và mắt nó.nếu là khuyên già thì chân nó sẽ có nhiều vảy trắng và móng sau sẽ rất dài,mắt của khuyên có màu nâu đỏ thì con khuyên đó đã có tuổi đời kha khá ở thiên nhiên.

Bạn chú ý gỏ dấu tiếng Việt, chữ được chữ mất rất khó đọc. CADN

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom