Guest viewing is limited

vuadinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có giống chim Thanh loan vừa to con,màu sắc đẹp và rất giống màu lông của Vẹt.khi nhìn nó đứng rỉa lông,giương cánh,vươn vai thấy rất hoành tráng...trông dáng chim vừa khỏe mạnh hùng dũng lên mình nhìn rất mê.Có điều là mình hoàn toàn mù tịt veề loài chim này mặc dù thích ..Nay qua chuyên mục xin được tthinhr giáo ae và các bác chuyên gia trên diễn đàn hãy làm ơn cho mình biết chút thông tin về loài Thanh loan này với nhé:thứ nhất là nó có biết hót không,nuôi khoảng bao lâu thì mới thuần,thứ nữa là phải cho nó ăn những thức ăn gì ngoài cám bavi ra để bổ xung dinh dưỡng cho nó,nuôi dưỡng và chăm sóc nó như thế nào là hợp lý và chim chóng thuần nhất...Vậy mọi người hãy làm ơn giúp đỡ mình đi nhé?Mình thích con chim Thanh loan rồi nhưng vì chưa biết bắt đầu từ đâu mà thôi.Rất mong nhận được thông tin từ ae và các bác.....Xin chân thành cảm ơn mọi người rất nhiều!!!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Chim Thanh Loan

Tên Tiếng Anh : Short-tailed Magpie or Short-tailed Green Magpie
Danh Pháp Khoa Học : Cissa thalassina

Là một loài chim thuộc bộ Sẻ (Passeriformes), Thuộc Họ Quạ (Corvidae). Là loài đặc hữu của đảo Borneo và Java, Đông Nam Châu Á. Chúng thường sống trong vùng rừng rậm ( rừng già ) và trên những tán cây cao, chúng ít khi di chuyển ra khỏi vùng mà chúng đang sinh sống.

Những loài trong chi này có những đặc điểm khác biệt nhau như loài Bornean jeffreyi có đôi mắt màu trắng trong khi các loại khác lại có mắt màu nâu đỏ

Short-tailed Green Magpie (Vietnam)

Short-tailed Green Magpie (Malaysia)

Yellow-breasted Hunting Cissa ( Malaysia)

Người nuôi chim ở Việt Nam hay gọi loài chim này là Thanh Loan (chim màu xanh) và Hồng Loan ( Chim Ngực Vàng)
Tài liệu trích từ CLB chim cảnh Lan Anh
Mình nghĩ ngoài cám ba vì nên bổ xung thêm hoa quả ( Chuối , cam ...) thêm it dế hoặc cào cào là ổn bạn à :a35:

lehoanganh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Con này nuôi rất dễ, bạn thả nó trong aviary là tốt nhất rộng rãi, có chậu tắm hàng ngày. ăn tạp nuôi bằng cám ba vì , hoa quả các loại và các loại côn trùng kể cá mồi, chim nhỏ ếch nhái rắn nước nó ăn tất tật ngoài ra thịt sống ( lợn, bò) băm nhỏ nó rất thích ăn. Hót thì bình thường ngoài bắc gọi là loan phượng hoặc nôm na là giẻ cùi xanh để phân biệt với giẻ cùi tím đầu đen
giọng hót thì bình thường, huýt gió như người huýt sáo, bắt chước giọng khiếu, khuyên nhưng ko hay bằng bạn tham khảo đọc các bài trong diễn đàn với tiêu đề là giẻ cùi hay loan phượng có rất nhiều
Giẻ Cùi Em Đang Nuôi | Gie Cui Em Dang Nuoi - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
giẻ cùi nhà minh | gie cui nha minh - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Xin tư vấn về chim giẻ cùi | Xin tu van ve chim gie cui - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
2 loại chim rừng đang nuôi....... | 2 loai chim rung dang nuoi. - Trang 6 - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Chim Giẻ cùi nhà Dinhan | Chim Gie cui nha Dinhan - Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Chỉnh sửa lần cuối:

vuadinh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin cảm ơn các bác đã chia sẻ chân thành và nhiệt tình nhé.cũng thành thật với anh em và bác bahj đề là em vừa chân ướt chân ráo ra vào diễn đàn thôi lên còn ........lắm.Có gì thì MOD cũng thông cảm cho vì cái gì cũng phải có bắt đầu mà vì em cũng chỉ là con người thôi!@ còn thưa bạn lehoanganh thân mến rất cảm ơn bạn đã cho biết về phương pháp chăm sóc chim nhưng có lẽ loài chim bạn nhắc đến là giẻ cùi(phướn,phượng hoàng đất) chứ không phải là chim Thanh loan,nhưng dù sao thì cách chăm sóc giẻ cùi có thể áp dụng được với Thanh loan vì 2 loài này có.....hơi giống nhau???và mình xin cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm và chia sẻ...xin chúc các bác sang năm mới gặp thật nhiều may mắn trong cuộc sống!

ryu002003

Thành viên mới
SVC$
0
em có con màu xanh sao nó k giống như 2 con trên nhỉ?

anh5thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim Thanh Loan (1 là giẻ cùi xanh bụng xanh gọi là Thanh Loan , 2 là Giẻ cùi xanh bụng vàng gọi là hồng loan, 2 loại này tiếng kêu tương đối giống nhau, lông trên lưng đều màu xanh giống nhau..đều có màu lông ở trên đầu,thường con trống màu lông cong về phía ót , con mái màu thẳng nhọn về phía cuối và kích thước thì con mái khoảng 8, con con trống khoảng 9,10, thông thường 1 ổ chim hồng loan có 2 con trống , 1 con mái )con trống thi kêu lớn và hay nói gió, con con mái chi kêu khà khà.. thui.. thường tiếng kêu đó là để báo đông có gì nguy hiểm hay vật lạ...lông chim sẽ thay đổi ban đâu màu xanh lá cây sẽ chuyển đần sang màu xanh nước biển, còn màu vàng (ở hồng loan) sẽ chuyển dần sang màu trắng, màu đỏ hạt giẻ trên cánh sẽ chuyển dần sang màu xám...
Thức ăn chủ yêu là chuột nhắc ,bò sát , con trùng nhỏ,... kinh nghiêm khi nuôi hạn chế cho ăn cào cào và cám không vì thường chim sẽ bị ói ra 1 cuc tròn tròn ..trong khi ngủ.. mà thường như z thấy tuổi thọ chim không cao...??nếu nuôi thỉnh thoang nên cho ăn ít thịt bò.. sâu , dế sống.. có khi bắt đươc rắn nhỏ cho ăn cũng đươc.. hii..nếu muốn cho màu sắc đẹp nên cho ăn thêm giun đất... đó là chút ít kinh nghiệm của mình sau khi nuôi hơn chục con Hồng loan và Thanh loan, hĩ.. xin đươc chia sẽ cùng các bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:

anh5thanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em có con màu xanh sao nó k giống như 2 con trên nhỉ?

hi, bạn Đây là chim Hồng loan chứ không phải Thanh loan nha bạn, hai loài này tương tư nhau chi khác nhau về màu lông dưới bụng , Thanh loan bụng xanh còn Hồng loan bụng vàng và hồng loan dễ xuống màu hơn Thanh loan..chỉ đep lúc mới thay lông và nêu bạn giữ đươc màu sắc lâu bên thui, con bình thường thì thây màu Xanh thanh loan vẫn tươi hơn, hii...thân chào bạn!

Chỉnh sửa lần cuối:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom