Guest viewing is limited

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm nay tự nhiên phát hiện trong hồ thuỷ sinh một số trứng cá thần tiên mà mình thì chưa có chút kinh nghiệm gì về chúng nên lập topic này nhờ anh em giúp đở. Đây là hình hồ cá của mình:

Hồ mình gồm 3 con thần tiên 5 con neon 2 cá đá một chùi hồ và một ba đuôi nhỏ.
bước kế tiếp mình phải làm gì ? có nên bắt tụi cá khác ra chổ khác hay cứ để cho ba má chúng chăm.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

genta

to be or not to be
SVC$
0
sau khi cá ông tiên đẻ thì nên bắt cá mái ra vì nó sẽ ăn con, sau khi cá con nở và tự bơi lại được, tự ăn mồi được (khoảng 5-7 ngày sau nở) nên bắt cá cha ra kẻo chúng cũng xơi con. tụi ông tiên là tụi cá "ăn thịt" mà.

MTCHIP

"Black and white"
SVC$
0
Trước tiên mình xin chúc mừng bạn!
Mình xin có chút lời khuyên thế này cùng bạn.
Bạn nên quán sát xem cặp cá này giữ tổ tốt không, vì có khả năng những con cá kia sẽ vào cắp trứng vì vậy bạn nên tìm cách bắt chúng ra thật nhẹ nhàng không làm động tổ trứng:
- Dùng 1 cái vợt to, lưới nhỏ ( loại dùng vợt bobo ) bỏ tí trùn chỉ vào thu hút chúng đến ăn và tranh thủ vớt ra.

Có lẽ bạn Genta nhầm vì thực ra loài cá Thần tiên này chăm sóc trứng và con rất tốt, đây là loài có tập tính ôm con theo mình như cá Dĩa, nhưng khác chút là thời gian cá con bu trên mình cha mẹ ít hơn. Nên theo mình bạn chỉ cần để chúng như thế, vẫn cho các cha mẹ ăn trong thời gian ấp trứng nhưng ít thôi vì chúng thường rất mê trứng mà bỏ ăn.

Bạn cũng nên lưu ý tắt họăc giảm họat động của máy Lọc để không làm môi trường nước bị xáo động mạnh mà ảnh hưởng đến trứng và cá con sau này.
Cá con sau khi nở khỏang 5 ngày thì bắt đầu cho ăn bo bo trắng(bo bo nhỏ), sau 2 tùân thì có thể ăn trùn chỉ và tách cha mẹ.

Chúc bạn thành công.

Thân.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Trứoc tiên là nên bắt tất cả các con cá khác trong hồ ra ngoại trừ cặp cá ông tiên và con cá chùi hồ. Trong hình thứ 2 hình như mình thấy có con cá đá (cá xiêm) thì phải (phía góc trái)? Cái quan trọng là con nào là trống và con nào là mái? Loại này có rất nhiều trường hợp cá mái đẻ trứng tuy trong hồ không có trống cho nên trứng sẽ bị hư hết sau vài ngày. Làm theo cách Genta nói cũng được nhưng theo ý kiến riêng của mình thì bạn cứ để cặp cá ông tiên cho chúng nuôi trứng và nuôi con nếu nở. Sau khi đám cá con tự bơi và tự ăn được thì bắt cá bố mẹ ra hồ khác. Khi cá con đủ lớn cở 1cm thì có thể bắt cá con qua hồ khác để nuôi, trả lại hồ cho cặp cá bố mẹ. Nếu không có hồ khác nào để nuôi cặp cá bố mẹ thì phải bắt cá con ra nhưng sẽ rất khó bắt vì quá nhỏ và di chuyển cá con qua hồ khác nếu nước lạ có thể gây cho cá con chết rất nhiều. Cách tốt nhất nếu phải bắt cá con ra là dùng 1 ống nhựa hút cá con ra ngoài chứ không nên dùng vợt để bắt cá con ra. Bên vn thì cho cá con ăn khá dể bằng cách mua con bo bo cho chúng ăn hay nghiền nát thức ăn hột rồi rải lên cho cá con ăn. Good luck and Have fun! :)

genta

to be or not to be
SVC$
0
Có lẽ bạn Genta nhầm vì thực ra loài cá Thần tiên này chăm sóc trứng và con rất tốt, đây là loài có tập tính ôm con theo mình như cá Dĩa, nhưng khác chút là thời gian cá con bu trên mình cha mẹ ít hơn. Nên theo mình bạn chỉ cần để chúng như thế, vẫn cho các cha mẹ ăn trong thời gian ấp trứng nhưng ít thôi vì chúng thường rất mê trứng mà bỏ ăn.
không nhầm đâu, mình bị 2 lần rồi, 1 lần ko biết do trứng hư hết hay sao mà khi để cả cá bố và mẹ thì thấy con mái có vẻ như ăn trứng, hết sạch, còn lần khác thì được bầy cá con nhưng sau khi nở được gần 1 tuần thì cá bố lại ăn cá con mặc dù cho ăn uống đầy đủ.
chỉ nói do kinh nghiệm cá nhân chứ không đọc qua bài của ai khác

mechaomao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn các bạn đả giúp đở, trên mạng thì họ bảo phải nuôi ấu trùng cho cá con ăn vì ở bên này không có bo bo. cái này hơi khó vì hồ mình hồ thuỷ sinh mình không muốn làm dơ hồ nên mình nghỉ là chỉ bỏ thêm rong cho chúng ăn thôi không biết chúng có sống nổi hay không nửa?
Người ta còn khuyên tắc bộ lọc đi để cá con khỏi bị cuốn vào... ôi thì lung tung hết. Tuy cá bố mẹ rất dử không cho con cá nào đến gần ổ của chúng nhưng để an toàn mình củng bắc hết các con khác ra chỉ để lại em chủi hồ làm vệ sinh không công thôi không biếc là có đủ an toàn không nửa. Hôm nay thấy có hơn chục trứng đổi màu trắng chắc là không có cồ. Mình có nên tắc bộ lọc o? hay là bắc luôn con chùi hồ ra nhỉ?.......?????

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Là giống cá kiểng của vùng NAM MỸ, nhưng lại có mặt tai nước ta rất lâu và đến nay vẫn được nhiều người yêu thích, cá có thể ăn trùn chỉ, trùn huyết, sâu nhỏ, sâu đỏ, cung quăng, thức ăn xanh ..

SINH SẢN: giống cá này khó phân biệt được trống mái chỉ có 1 chi tiết khác biệt là giữa vi bụng và vi hậu môn. Thường thì ta nuôi tập thể với nhau đến lúc trưởng thành thì chúng tự tìm đến nhau mà bắt cặp.Trong hồ phải có mực nước khá sâu, cho vào hồ 1 bó rong hoặc 1 viên gạch hay cái đĩa (giá thể) cho cá đẻ trứng vào. Khi cá mái bắt đầu chịu trống thì chúng ve vãng và quấn quít bên nhau hàng giờ sau đó cá trống sẽ trường lên giá thể để tiết chất nhờn (tinh trùng) sau đó cá mái đẻ trứng lên chất nhờn đó,nếu có trứng nào chưa bám vào chất nhờn thì con trống cần mẫn nhặt lên cho lại vào ổ, còn cá mái sau khi đẻ thường tìm trứng để ăn nên ta có 2 cách cứu vãn sau:

1/ Bắt hết cá cha mẹ ra khỏi hồ không làm động ổ trứng
2/ Lấy giá thể và đã có trứng bám vào qua 1 hồ khác có nhiệt độ giống như hồ ép, nên cho chạy dưỡng khí hỗ trợ .

Cá ông tiên đẻ rất sai, mỗi lứa hơn ngàn trứng, nhưng thường thì trứng bị ung rất nhiều mỗi lứa đạt 50-70 con xem là khá tốt. Cá con mói nở ra rất yếu. Trong 2 ngày đầu, chúng cứ bám vào chất nhờn mà sống, sau đó chúng mới rời khỏi ổ để tìm thức ăn lúc này ta cho ăn bobo hay bột bánh trộn trứng xay nhuyễn. Từ 10 ngày tuổi trở đi ta có thể cho ăn trùn chỉ hoặc cung quăng. Cá cha mẹ sau khi đẻ xong thì ta bắt ra nuôi riêng và cặp đó tháng sau ta cho vào hồ đẻ lại.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chào các anh chị trên diễn đàn , sáng nay em mới phát hiện trong hồ cá thủy sinh cùi bắp của em có 1 đàn cá con nhỏ xíu , thì ra đó là cá ông tiên con .
Ban đầu em thấy mấy con cá khác ở tập trung ở 1 góc bể , chỉ có 2 con cá ông tiên ở góc bên kia , thì ra là nó đang nuôi đàn con nên cắn mấy con cá kia dồn chúng về 1 góc bề . Em nhìn 1 lúc thì thấy con cá ông tiên lớn đớp 1 con con vào miệng thôi tiêu rồi , em định bắt chúng ra hết thì thấy con cá này bơi về tổ thổi con con ra khỏi miệng . Thật bất ngờ về hành vi này , vì em chưa nuôi cá này đẻ bao giờ . Rồi tiếp đến con cá nhỏ hơn cũng làm thế , chúng đớp những con cá con bơi xa tổ rồi mang về tổ thổi ra nhìn rất hấp dẫn . Thỉnh thoảng nó đứng giữa đám cá con cũng đớp 1 con rồi thổi ra lại em thấy khó hiểu quá , không biết nó làm thế làm gì ?
Em định sẽ bắt hết mầy con cá khác ra , chỉ để lại cặp cá bố mẹ ở trong bể thôi .Mong các bác cho em lời khuyên . Mà em không biết cho ca con ăn gì nửa , cá mẹ thì có thức ăn riêng rồi .

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào các anh chị trên diễn đàn , sáng nay em mới phát hiện trong hồ cá thủy sinh cùi bắp của em có 1 đàn cá con nhỏ xíu , thì ra đó là cá ông tiên con .
Ban đầu em thấy mấy con cá khác ở tập trung ở 1 góc bể , chỉ có 2 con cá ông tiên ở góc bên kia , thì ra là nó đang nuôi đàn con nên cắn mấy con cá kia dồn chúng về 1 góc bề . Em nhìn 1 lúc thì thấy con cá ông tiên lớn đớp 1 con con vào miệng thôi tiêu rồi , em định bắt chúng ra hết thì thấy con cá này bơi về tổ thổi con con ra khỏi miệng . Thật bất ngờ về hành vi này , vì em chưa nuôi cá này đẻ bao giờ . Rồi tiếp đến con cá nhỏ hơn cũng làm thế , chúng đớp những con cá con bơi xa tổ rồi mang về tổ thổi ra nhìn rất hấp dẫn . Thỉnh thoảng nó đứng giữa đám cá con cũng đớp 1 con rồi thổi ra lại em thấy khó hiểu quá , không biết nó làm thế làm gì ?
Em định sẽ bắt hết mầy con cá khác ra , chỉ để lại cặp cá bố mẹ ở trong bể thôi .Mong các bác cho em lời khuyên . Mà em không biết cho ca con ăn gì nửa , cá mẹ thì có thức ăn riêng rồi .

Dear cụ,
.
Đầu tiên cụ phải tìm cách vớt các em cùng hồ ra kẻo cá ông tiên chăm con cắn chết hết á, hoặc những loài nhanh nhẹn xơi cá con, thời gian đầu cụ không cần cho cá con ăn , lớn chút xíu mua trứng nước (bo bo) cho ăn (cụ ra tiệm cá cảnh đặt mua)
.
Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Dear cụ,
.
Đầu tiên cụ phải tìm cách vớt các em cùng hồ ra kẻo cá ông tiên chăm con cắn chết hết á, hoặc những loài nhanh nhẹn xơi cá con, thời gian đầu cụ không cần cho cá con ăn , lớn chút xíu mua trứng nước (bo bo) cho ăn (cụ ra tiệm cá cảnh đặt mua)
.
Thân
Ở chổ em không có tiệm cá cảnh lớn sợ không có bán . Em định xay cám ba vì mịn cho nó ăn anh thấy được không . Chiều nay em đã vớt hết mấy chú cá khác ra rồi , chỉ để 1 cặp cá bố mẹ trong bể thôi . Em thấy lạ là con cá bố mẹ ( 1 con to 1 con nhỏ , không biết con nào là con cái vậy các bác ? ) đứng giữa đàn con uống nước hay hớp cá con vào miệng rồi lại nhả ra , cũng may mà nó không nuốc luôn .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom