Guest viewing is limited

TeenYeuChimHot

Thành viên tích cực
SVC$
0
cả nhà ơi bé la hán của em nuôi được năm ruỡi mọi khi cứ nuôi tự nhiên có làm sao đâu mà 5 hôm nay em nó nấm lên chi chít hôm đầu tiên mới lêm cái đốm trắng nhỏ xong em mua loại thuốc chị nấm 10k 1 viên thả 3 viên vào thì thấy nước màu xanh , cắm sưởi vào suốt đêm đến hôm sau có vẻ đỡ thì em rút sưởi ra thế là hôm sau nổi hẳn từng mảng màu trắng , sau đó em nó bỉ đau bụng đến bây giờ em nó cứ ngoi lên thở 1 chỗ hoài em gọi mái nó mới bâu vào tay, em nhờ các chuyên gia xem giúp cho em xin cảm ơn trước ạ , thân!

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
cả nhà ơi bé la hán của em nuôi được năm ruỡi mọi khi cứ nuôi tự nhiên có làm sao đâu mà 5 hôm nay em nó nấm lên chi chít hôm đầu tiên mới lêm cái đốm trắng nhỏ xong em mua loại thuốc chị nấm 10k 1 viên thả 3 viên vào thì thấy nước màu xanh , cắm sưởi vào suốt đêm đến hôm sau có vẻ đỡ thì em rút sưởi ra thế là hôm sau nổi hẳn từng mảng màu trắng , sau đó em nó bỉ đau bụng đến bây giờ em nó cứ ngoi lên thở 1 chỗ hoài em gọi mái nó mới bâu vào tay, em nhờ các chuyên gia xem giúp cho em xin cảm ơn trước ạ , thân!

Chào bạn TeenYeuChimHot:

Cá La Hán hay bất kỳ loại cá cảnh nào...Quan trọng là bạn phải thường xuyên có chế độ thay nước, có thể là 3, 5 hay 1 tuần thay nước một lần, tuỳ theo bạn bố trí hệ thống lọc cho hồ...

Theo như bạn mô tả, cá bị nấm, và theo như mình biết, hiện tại khí hậu về cuối năm khá lạnh, là yếu tố rất dễ để nấm phát triển trong hồ cá, làm cho cá dễ bị bệnh, đầu tiên có thể thấy là cá sẽ bị bệnh nấm, đối vời La Hán, nhiệt độ lạnh sẽ kéo theo cá bị đen mình, màu sắc không tươi đẹp tự nhiên, nếu cá có gù lớn thì sẽ bị giảm đáng kể, ngoài ra, nếu thức ăn không rửa sạch cũng sẽ dễ làm cho cá bị sình bụng... rất nguy hiểm.

Nếu cá đã bị nấm và nổi lên từng mảng như vậy, chỉ còn cách là: lấy một cái hồ khác, chỉ cần hồ có chu vi là: dài 60 cm, cao và rộng là 40 cm, chú ý là hồ phải rửa sạch trước khi dùng, cho 50 lít nước: tức là mực nước trong hồ sẽ cao khoảng ~ 30 cm = 54 lít nước. Mua thuốc Tetracylin 500 mg cho vào 2 viên, cắm cây tuýp sưởi và cho ở nhiệt độ 30, lưu ý là bạn nên chọn mua loại tốt, vì nếy tuýp không tốt, có khi sẽ làm nước tăng cao và chết cá. cho vào đấy 1 vòi sục khí, chạy ở mức độ vừa, đừng quá mạnh, cá bạn bắt ra, đặt cá vào lòng bàn tay, hay nhờ ai khác làm giúp, giữ cá trong lòng bàn tay, lấy gòn thấm dung dịch nước muối vuốt lên thân mình cá theo chiều từ đấu xuống đuôi cá, chú ý vuốt nhẹ tay, đừng quá mạnh tay, làm cá mất hết nhớt, sẽ làm cá mau suy yếu, mỗi ngày làm chỉ 1 lần, sau đó thả cá vào hồ đã chuẩn bị sẳn như đã nói trên, sau 2-3 tiếng, có thể cho cá ăn, nhưng chỉ cho ăn ít, mua cá lóc loại nhỏ, càng nhỏ càng tốt, tăng cường thức ăn khô, chủ yếu để cá có thêm dinh dưỡng, vì trong thức ăn khô có rất nhiều vitamin rất tốt cho cá, qua ngày hôm sau, lập lại các bước như trên, chú ý là thay nước 50 %, thuốc cho vào giảm đi 1/2. Lưu ý, trước khi thay nước, phải tắt điện cây tuýp sưởi sau 2 tiếng, bắt đầu thay nước.
Sau 3 ngày, cá sẽ khỏi bệnh nấm.

Bạn nhớ, phải lọc nước cho sạch trước khi thay vào hồ cá nhé.

Chúc cá bạn mau chóng bình phục!

Ut9

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
cá nó bị bệnh đốm trắng đấy bạn à,mau hút 50%nước hồ,bỏ methylen xanh vào,liều lượng 1 giọt 10lít nước,rồi 1ngày sau bắt cá ra bỏ vào hồ cách ly đầy đủ máy lọc ,sưởi...không mở đèn.:a26: thay toàn bộ nước trong hồ cũ , bỏ muối vào ,giặt bông lọc ,ngâm giấm rồi hút nước ra để khô mấy ngày.Còn hồ cách ly thì bỏ 1 viên thuốc trị nấm vào,có hướng dẫn sử dụng ở nắp hộp.Nâng nhiệt độ lên 31độ C .quan sát cá nếu thấy khỏi và ăn lại được rồi thì đổ nước vào hồ cũ bỏ cá vào.Xong

TeenYeuChimHot

Thành viên tích cực
SVC$
0
các bác ơi nhưng nhà em ko có bẻ phụ thì làm thế nào ạ ! mà em dùng loại thuốc FUNGUS CURE có được ko ạ

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
các bác ơi nhưng nhà em ko có bẻ phụ thì làm thế nào ạ ! mà em dùng loại thuốc FUNGUS CURE có được ko ạ

Chào bạn TeenYeuChimHot,

Nếu bạn không có bể phụ thì rất khó nuôi và trị bệnh cho cá về sau này, vì bản thân hồ đang nuôi cá đã có sự hiện diện của mầm bệnh, cho nên bạn nên tìm mua 1 hồ khác, rửa sạch, hồ kích thước là 60x40x40, giá mà mình mua là 100.000 vnd/ 1 cái, cho vào đấy trị bệnh là tốt nhất, còn hồ cá bạn đang nuôi, rút sạch nước trong hồ ra và cho nước mới vào, cho thuốc tím vào ngâm, 1 ngày sau rửa sạch có thể sử dụng lại.

Việc dùng thuốc Fungus Cure vẫn tốt, nhưng nếu lạm dụng thuốc sau này, khi cá bệnh thuốc sẽ mất tác dụng, không trị được bệnh cho cá. Bạn nên lưu ý!

Cá của bạn, do môi trường nước không tốt, chỉ cần dùng Tetra và thường xuyên thay nước, cắm tuýp sưởi là tốt nhất.

Vài thông tin tham khảo cùng bạn!

Ut9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom