Guest viewing is limited

ongxa888

Thành viên mới
SVC$
0
Hi mọi người,

Không hiểu sao 2 ngày nay bầy cá của mình có 1 con không chịu ăn, và đứng im trong góc, mình nghĩ nó bị nấm (nhưng không thấy có đốm trắng trên người) nên mình thay 40% nước hồ, bóp 1 lá bàng khô, nước ngã sang màu trà nhạt, mình cho khoảng nữa chén muối, nhưng nó vẫn không khỏi, mình không chắc có bị nấm không, đôi lúc nó cũng bơi ra. Mình có mua men tiêu hóa vi sinh, nhưng không biết có nên bỏ vô nước không vì cá mình mới sốc nước do mình bỏ muối nhiều quá vì sợ nó bị nấm.

Hiện giờ mấy con khác đã bơi ,ăn lại bình thừơng nhưng con này vẫn không ăn, có bơi.
Mọi người có kinh nghiệm gì share cho mình với. Mình cho nó ăn trùng chỉ. Trước đó do hết trùng nên nó nhịn đói một ngày, sau đó vẫn chưa có trùng mình đành cho ăn tạm cá lóc con thành ra nó bị như thế này. Chắc là sình bụng nhưng mình nhìn cái bụng thì thấy bình thường. Chẳng biết sao nữa :)

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Ongxa888!

Theo bạn mô tả, cá không chịu ăn và các biện pháp bạn đã áp dụng cho cá bạn.
Bạn nên kiểm tra kỹ trước khi đưa ra giải pháp trị bệnh, chẳng hạn như cho lá bàng khô vào trong nước, đấy cũng là một biện pháp trị nấm đơn giản hiệu quả, nhưng lá bàng khô, không ai bỏ trực tiếp vào hồ cá, chỉ bỏ vào hồ chứa, sau 3 ngày mời lấy nước đấy thay vô hồ cá, hơn nữa hồ bạn nuôi cá kích thước là bao nhiêu? nuôi bao nhiêu cá? có thể dùng bao nhiêu lá bàng khô thì được...ngoài ra, bạn còn dùng muối để trị bệnh cho cá, thay nước, cá đã bị sốc do bỏ muối... ngoài ra, bạn dự định dùng men tiêu hoá vi sinh. Xem lại toàn bộ các vấn đề này, bạn sẽ không biết cái nào có tác dụng?

Bây giờ bạn phải làm lại từ đầu: đo pH của hồ cá là bao nhiêu? nước thay vào cho hồ cá bạn phải lọc sạch tạp chất, sau đấy cũng phải đo pH bằng với pH trong hồ đang nuôi cá. Mỗi ngày thay nước 30% thôi, không cho cá ăn, cắm tuýp nếu nước lạnh dưới 28 độ trong 2 ngày, bắt đầu cho cá ăn một ít thức ăn như: lăng quăng, trùng chỉ, nhưng nhớ là phải rửa thật sạch, lăng quăng ở cửa hàng, có lần mình thấy, chủ tiệm họ xịt thuốc muỗi cho muỗi chết, nhưng một ít thuốc sẽ bay vào nước gây ngộ độc cho cá nuôi nếu ăn phải, trùng chỉ, phải ngâm rửa vài ngày, để trùng nhả hết bùn, nếu thấy trùng chỉ đỏ tươi thì cho cá ăn, nếu cá ăn được khá rồi thì bắt đầu cho ăn thêm tim bò, cá lóc nhỏ, thay nước nhiều hơn 50 %.

Lưu ý trong quá trình thay nước, nên tắt cá thiết bị điện trong hồ.

Chúc cá bạn mau bình phục!

Thân

Ut9

Redtailhawk

Thành viên tích cực
SVC$
0
nghe nói cá không chịu ăn là có thể sấp đẻ đó bạn à.......bạn nên bắt con cá đó qua một hồ riêng.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
nghe nói cá không chịu ăn là có thể sấp đẻ đó bạn à.......bạn nên bắt con cá đó qua một hồ riêng.

Bạn hãy giải thích thật cụ thể nhé. Vì thông thường cá Đĩa khi sắp đẻ, sẽ có biểu hiện như: nếu nuôi trong một hồ kích thước lớn, ta sẽ thấy có 1 cặp cá lúc nào cũng bơi sát nhau, đứng tách riêng với những con khác, cá có biểu hiện rung mình, cắn vào bất cứ nơi nào mà chúng cảm thích thích hợp, có thể là cắn vào máy lọc, cây túyp sưởi, lên các mặt kiếng, có khi đáy hồ...., nhìn con cá Đĩa mái, ta thấy rõ bộ phận sinh dục sẽ hơi dài ra, nếu như vậy thì chỉ cần sau vài tiếng là cá đẻ, còn tùy thuộc vào yếu tố khác để cá đẻ có thành công hay không? nếu như vậy thì mới tách riêng, nhưng khả năng đâu thì rất thấp, có khi không đậu do cá bị động...

Nếu như con cá đó bệnh thì khả năng là những con sống cùng trong hồ cũng đã bị nhiễm bệnh, nên trị cho tòan bộ cá trong hồ, nếu cần thì tách những con thật khỏe sang hồ khác, những con yếu ở hồ khác, trị bệnh theo từng hồ chắc ăn hơn, vì lượng thuốc sẽ khác nhau.

Thân!

Ut9

ongxa888

Thành viên mới
SVC$
0
bạn ơi mình đã thay nước lại như bạn chỉ thì thấy mấy con khác khỏe lại, nhưng con này thì cũng không chịu ăn. Con này có tiền sử bị nấm (mình thấy 1 chấm đen như đầu đũa ở người nó, lúc mua mình xem không kĩ) nên chắc yếu hơn con khác. Giờ mình không biết nó bị gì mà bỏ ăn nữa, mình không tháy nắm trên người nó, cái bụng thì xẹp lép nên chắc ko phải sình bụng. Giờ không biết sao, chắc chỉ thay nước hy vọng nó khỏe lại :) (mình có thử đổi món cá lóc nhỏ thì thấy nó cắn, nuốt con cá lóc rồi mấy giây sau nhả ra, con cá nát bét, không biết phải sình bụng không?)

Cám ơn các bạn rất nhiều. Chọn nhầm con cá bịnh khỗ ghê :a10:

ongxa888

Thành viên mới
SVC$
0
@Redtailhawk: àh con này nó chỉ sizẹ 6 (nhưng anh em với nó đã size 7,8) nên chắc không phải muốn đẻ đâu :)

ongxa888

Thành viên mới
SVC$
0
Mình mới vừa thay 40% nước trong hồ , không bỏ thêm muối, bầy cá bỗng trở nên nhanh nhẹn hẳn ra, con cá bỏ ăn cũng bơi ra, (nhưng vẫn chưa chịu ăn). Từ đó mình biết là chắc tại nứơc mình bỏ muối nhiều quá nên nó không ăn, mình tưởng nó bị nấm, nên bỏ thêm muối, làm cả bầy mém chết ...mình mới đọc trên mạng thấy nuôi cá dĩa không cần bỏ muối hoặc bỏ rất ít http://agriviet.com/news_detail503-c45-s18-p1-Su_theu_det_ve_Muoi_cho_be_ca_Rong.html
Mình cứ sợ nấm nên bỏ muối hơi nhiều ..hìhì ... Thanks mọi người

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình mới vừa thay 40% nước trong hồ , không bỏ thêm muối, bầy cá bỗng trở nên nhanh nhẹn hẳn ra, con cá bỏ ăn cũng bơi ra, (nhưng vẫn chưa chịu ăn). Từ đó mình biết là chắc tại nứơc mình bỏ muối nhiều quá nên nó không ăn, mình tưởng nó bị nấm, nên bỏ thêm muối, làm cả bầy mém chết ...mình mới đọc trên mạng thấy nuôi cá dĩa không cần bỏ muối hoặc bỏ rất ít http://agriviet.com/news_detail503-c45-s18-p1-Su_theu_det_ve_Muoi_cho_be_ca_Rong.html
Mình cứ sợ nấm nên bỏ muối hơi nhiều ..hìhì ... Thanks mọi người

Nếu bạn muốn con cá đấy ăn tốt trở lại, bạn làm theo cách này:

Dùng một hồ khác, đưa con cá đấy sang hồ đó, và cho vào đấy khoảng 10 con, kích thước nhỏ hơn một tí, nếu cá đã là size 7-8, bạn có thể cho mấy con cá khoảng 5 cm vào sống chung với nó, khi thấy cá nhỏ hơn, nó sẽ có cảm giác như là con đầu đàn, nó sẽ rượt đánh những con kia, và tranh dành ăn thì sẽ tạo điều kiện tốt cho cá ăn và lớn nhanh hơn.

Chúc bạn vui vẻ!

Thân

Ut9

ongxa888

Thành viên mới
SVC$
0
hôm nay là ngày thứ 4 mà nó vẫn không chịu ăn, mình đành bắt nó ra cái hồ riêng và cho vào 1,5 viên Metro trên 50 lít nước. Lúc đầu mình cho vào máy lọc, nhưng thấy thuốc không tan lắm nên mình bỏ thẳng vào nước, cắm sưởi 30 độ, chỉ để sục khí oxi vì cái máy lọc này mình không có lưới bảo vệ nên cá hay bị hút vào máy. Lúc đầu cá có vẻ căng vây nhưng 1 phút sau thì hết. bây giờ thì nó vẫn đứng trong 1 góc :)
À mình nghe nói là mỗi ngày thay 50% nước và bỏ vào 1 lượng thuốc bằng 1/2 lúc ban đầu phải không và làm trong 3,4 ngày. Cho mình hỏi là làm sao biết nó đã hết bịnh hay chưa? mình lấy trùng thả vô xem nó ăn không? cái hồ những con kia mình có nên bỏ 1/2 viên để ngừa bịnh không? cám ơn các bạn rất nhiều.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
hôm nay là ngày thứ 4 mà nó vẫn không chịu ăn, mình đành bắt nó ra cái hồ riêng và cho vào 1,5 viên Metro trên 50 lít nước. Lúc đầu mình cho vào máy lọc, nhưng thấy thuốc không tan lắm nên mình bỏ thẳng vào nước, cắm sưởi 30 độ, chỉ để sục khí oxi vì cái máy lọc này mình không có lưới bảo vệ nên cá hay bị hút vào máy. Lúc đầu cá có vẻ căng vây nhưng 1 phút sau thì hết. bây giờ thì nó vẫn đứng trong 1 góc :)
À mình nghe nói là mỗi ngày thay 50% nước và bỏ vào 1 lượng thuốc bằng 1/2 lúc ban đầu phải không và làm trong 3,4 ngày. Cho mình hỏi là làm sao biết nó đã hết bịnh hay chưa? mình lấy trùng thả vô xem nó ăn không? cái hồ những con kia mình có nên bỏ 1/2 viên để ngừa bịnh không? cám ơn các bạn rất nhiều.

Theo mình, bạn không cần phải dùng thuốc, vì thực chất là chưa thể xác định rõ cá như thế nào? bạn chỉ cần lọc nước cho sạch, thay nước thường xuyên, có thể chia ra mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 50 % nước thay, khí hậu lúc này khá oi bức, không cần cắm tuýp sưởi, mực nước bạn nên hạ thấp xuống khoảng 20 cm hay 15 cm thôi, cho vào hồ sục khí khá khá, dùng loại máy lọc công suất cỡ 9 - 12 W là được, tránh cá bị hút vào máy như bạn nói. Cho ăn thức ăn thật ít, không cần cho cá ăn nhiều, tránh nước bị dơ, cá thấy thức ăn nhiều và làm biếng, nên nuôi chung với mấy con cá nhỏ hơn, nhưng khoẻ mạnh, để kích thích chúng dành ăn, nếu thấy chúng bình thường thì tách ra cho trở về hồ cũ, cùng với bầy cũ của nó.

Thân chào!

Ut9

nvhung_nhong_

"Nhồng - niềm đam mê số 1"
SVC$
0
cá của bạn không ăn 4 ngày rùi thì nó đã mất rất nhiều sức cũng như sức đề kháng. Tốt nhất bạn nên tạo cho nó 1 môi trường thật yên tĩnh như anh Ut9 đã nói là cho nó qua 1 cái hồ khác, sử dụng nước đảm bảo sạch sẽ (nước máy đã phơi nắng 2-3 tiếng để khử clo), cắm sưởi để đảm bảo nhiệt độ từ 29-30, không nên sử dụng đèn chỉ làm cho cá hoảng sợ, cắm máy oxy liên tục nha, cho qua hồ mới bạn chưa cần sử dụng lọc mục đích là để cho nó đỡ chui vào chỗ máy lọc thui, để cho nó yêu tĩnh khoảng mấy tiếng rùi bạn thả mấy con cá lọc nhỏ (2-3 con thui) để kích thích nó, nó ăn hay không thì tuỳ chủ yếu cho nó lấy lại tinh thần, sau đó bỏ ít trùn chỉ vào hồ (cũng ít thui nha bạn để nó ko ăn thì nước cũng đỡ bị đục). Sau đó bạn quan sát xem tình hình của em đó có tiến triển hơn ko rùi tính tiếp.
Mình mới chơi nên kiến thức còn hạn hẹp chỉ biết góp ý với bạn tới mức đó thui, hy vọng sẽ giúp cho bạn được phần nào

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
à,hay là nó bị sán đường ruột nên bỏ ăn.bạn mua thuốc trị lãi cho nó uống thử xem có khỏi được không.:a39:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom