Guest viewing is limited

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Hình cá thì chụp rồi, là bồ câu lớn, bông cũng không OK lắm, hôm qua mới đưa vào bắt cặp, nên chưa gặp vấn đề khó khăn anh ơi. Hôm nào rãnh rãnh, anh nói chuyện xưa nghe chơi, để em út mở mang thêm kiến thức nha anh.
Anh cho em hỏi cá size bao nhiêu anh bắt đầu cho ăn tim vậy? Em có anh bạn cho ăn tim từ lúc cá bột và nhận xét rằng cá chậm lớn hơn so voi cho an trun.

Thường là vậy, cho ăn trùng mau lớn hơn tim, có người cho ăn trùng đến size 5,6 mới cho ăn tim....

Còn không thường thì lại khác: Bồ câu 2,5 - 3 tháng = size 9, 10 = bán; tháng thứ 8 thì đẻ... (Cái này thì chắc luôn)
Ai cũng biết cá ăn nhiều = mau lớn nhưng làm sao cho nó ăn nhiều và bao nhiêu là nhiều?

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Anh Ác nuôi cá đúng là "ác" thiệt, bồ câu 2,5 đến 3 tháng mà đạt size 9 thì đúng là chỉ biết "nghe mà thèm", không biết nếu em muốn gặp mặt để thọ giáo thì có được không,hehehe

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thường là vậy, cho ăn trùng mau lớn hơn tim, có người cho ăn trùng đến size 5,6 mới cho ăn tim....

Còn không thường thì lại khác: Bồ câu 2,5 - 3 tháng = size 9, 10 = bán; tháng thứ 8 thì đẻ... (Cái này thì chắc luôn)
Ai cũng biết cá ăn nhiều = mau lớn nhưng làm sao cho nó ăn nhiều và bao nhiêu là nhiều?

hìhì nhất định sẽ theo anh chiêu này xem sao.
Lúc trước em có nuôi bầy lam 50con size 5-6cm trong hồ 1.2x0.5x0.3m, hồ có 1cục xủi, 1 lọc hơi, 1 máy lọc 8W chạy 24/24, ngày thay nước 2 lần: sáng sớm 50%, chiều về thay 80-90%, nhưng sao nước vẫn quá dơ, còn anh chỉ thay nước 1 lần, mật độ nuôi dầy hơn. Vậy có bí quyết gì không anh?
Cảm ơn anh nhiều.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
nuôi bầy lam 50con size 5-6cm trong hồ 1.2x0.5x0.3m, hồ có 1cục xủi, 1 lọc hơi, 1 máy lọc 8W chạy 24/24, ngày thay nước 2 lần: sáng sớm 50%, chiều về thay 80-90%, nhưng sao nước vẫn quá dơ, còn anh chỉ thay nước 1 lần, mật độ nuôi dầy hơn. Vậy có bí quyết gì không anh?
Cảm ơn anh nhiều.

Theo Út thấy 50 con Lam 5-6 cm nuôi trong hồ 120x50x30, cũng chưa có gì gọi là chật hồ, cộng thêm việc gắn thêm máy lọc 8W, 1 cái lọc hơi? nước vẫn đục, có vài điềm cần lưu ý:
- Cách lắp các thiết bị trong hồ có phú hợp không?
- Lượng thức ăn cho vào hồ, cá ăn nhiều-> thải phân nhiều -> máy bơm hút lên hộp lọc, nếu phân đọng nhiều, gặp nước từ máy lọc hút lên -> phân tan rã vào nước -> nước đục.
- Trong hồ có con nào đi phân lỏng không?
Út có vài ý kiến này gởi anh Thanhdo tham khảo, nếu cỏn cái gì khác hay không đúng, chắc phải mới đến Anh Acnhancocchu giúp đỡ với anh ơi!

Thân!

Ut9

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin hỏi về bổn cá:
Thường nghe nhiều người nói về bổn cá của người này, người kia, nhìn cá là biết ngay chủ nhân của nó, như vậy bổn cá là nhìn vào dáng cá hay nhìn bông của cá, hay là nhìn vào cả hai?
Bổn cá là do giống hay là do cách nuôi? Hay là do cả hai? Nếu mình bắt bột từ nơi khác về và nuôi theo chế độ của trại (ví dụ nuôi ở acnhancốc) thì người khác nhìn vào có thấy được bổn cá của trại nào không? Mời các anh cho ý kiến. Cảm ơn nhiều.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin hỏi về bổn cá:
Thường nghe nhiều người nói về bổn cá của người này, người kia, nhìn cá là biết ngay chủ nhân của nó, như vậy bổn cá là nhìn vào dáng cá hay nhìn bông của cá, hay là nhìn vào cả hai?
Bổn cá là do giống hay là do cách nuôi? Hay là do cả hai? Nếu mình bắt bột từ nơi khác về và nuôi theo chế độ của trại (ví dụ nuôi ở acnhancốc) thì người khác nhìn vào có thấy được bổn cá của trại nào không? Mời các anh cho ý kiến. Cảm ơn nhiều.

Theo Út biết, bổn cá có thể hiểu nôm na là cá đĩa đó có nguồn gốc từ đâu?
Việc này là có thật. Cá được sinh sản từ một trại nào đó, sau khi nuôi lớn lên và cho ra thị trường, các tiệm cá cảnh, nếu là người nuôi lâu năm, và đồng thời là có mối quan hệ tốt giữa các chủ trại, họ sẽ biết ngay là cá của ai? Đối với những người nuôi thông thường, khi mua cá ở tiệm về, hoặc mua tại trại, họ cũng không nhận biết được cá đó được sinh sản từ đâu?

Nếu anh bắt cá bột, nếu là giống tốt, nhưng qua tay người khác, nuôi lớn lên thì có nhiều vấn đề phát sinh:
- Một số con trong đám cá bột, có thể giống nguyên bản gốc.
- Một số con có thể ra kiểu hình dáng khác bản gốc
- Rồi kèm theo hoa văn lạ...do nuôi không đúng theo cách mà chủ cá nuôi, nên sẽ ra bông sớm hay chậm...

Về bổn cá, người sẽ nhìn từ dáng, bông, hoa văn.. kể cả kích thước của cá, sẽ biết được cá của ai?

Cá đẹp, không phải là do hoàn toàn là do giống tốt, còn phải phụ thuộc vào bản lĩnh người nuôi cá, kỹ thuật nuôi cá chiếm rất lớn trong việc tạo ra những con cá đĩa chất lượng.

Điển hình hiện nay, dòng cá đĩa bồ câu bông lạ và rất đẹp của Anh Acnhancocchu. Đã đạt giải nhì, huy chương bạc tại Hội hoa xuân Tao Đàn năm nay.

Thân chào!

Ut9

Chỉnh sửa lần cuối:

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
To xich con: "Hữu duyên thiên lý.... " mà hình như mình có duyên với nhau đấy, có khi đã gặp rồi mà mình không nhận ra nhau...mới chết chứ...
To thanhdo: Không phải bí quyết mà là giải pháp đồng bộ từ nước thay, chế biến thức ăn, cho ăn, mật độ...
Nước trong vắt chưa chắc đã sạch, nước đục thì chắc là dơ rồi nhưng dơ ở độ nào là cá còn chịu nổi và chịu thêm được bao lâu...

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
To xich con: "Hữu duyên thiên lý.... " mà hình như mình có duyên với nhau đấy, có khi đã gặp rồi mà mình không nhận ra nhau...mới chết chứ...
Hihi, anh nói lấp lửng làm thằng em phải lục trí nhớ ra đoán xem có khi nào gặp anh chưa?Mà nói thật là cho dù chưa gặp nhưng trong niềm đam mê cá dĩa thì em học được ở anh rất nhiều. Từ các bài viết của anh... mà em đã quyết tâm làm lại cho bài bản. Bây giờ cứ lang thang trang Web nào mà gặp anh thì mừng như gặp người thân, vô xem các bài viết mới liền, mong được ngắm cá đẹp,hihihi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cocchu ơi kíu em với:Em đang nuôi theo phương pháp thay nước 100% (giải pháp đồng bộ)đang gặp nhiều khúc mắc mong cocchu giải đáp hộ em.Em cám ơn cocchu thật....nhiều.
Ưu điểm:cá rất sung,mau lớn,ăn nhiều và nhanh(bữa ăn kết thúc trong phòng 5ph là no căng bụng,cá đi phân nhiều đen chắc),em có cảm giác là càng ăn càng sung,ko ăn ko thay nước là xìu và bệnh.cá nuôi thấy đẹp
Nhược điểm:em giảm ph theo cảm tính nên ph đầu ra và vào đôi khi chênh 0.3 - 0.4 độ,không biết đây có phải là nguyên nhân làm cá em bệnh về mang hoài.Nó bệnh mà thấy sợ,cứ 1 tuần hay 1/2 tháng là bệnh 1 lần.tuy bệnh nhưng cá vẫn ăn và ăn nhiều có cảm giác là ko chữa liền là bệnh hết cả hồ và nằm xếp lớp
Mong cocchu góp ý thêm về giải pháp đồng bộ.ko biết em sai chỗ nào.
Kính chào cocchu

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Tieumieu đi đúng hướng rồi đó, tức là cá sung mau lớn, ngoài cái bệnh mang ra hầu như chẳng còn bệnh nào xâm nhập được đàn cá, giải quyết cái bệnh nấm mang dễ dàng mà và chỉ cần chú ý chút nữa, cái nấm mang cũng bay mất luôn, chỉ còn cực là cho ăn thay nước thôi
Chú ý:
+ Đảm bảo đủ khí:
- Nước thay vào phải đảm bảo đủ khi, sục khí nhẹ 24/24 trong hồ chứa
- Khi thấy cục sủi, lọc hơi ra khí có vẽ yếu thì thay, giặt (lọc hơi đem ra ngoài xả, không giặt xả trong hồ cá = khác với người ta nghen)
+ Phòng bệnh:
- Khi cho ăn, thấy có dù chỉ 01 con không ăn cũng dùng cepha đánh sau khi thay nước
+ Trị bệnh:
- Bình tỉnh dùng độc môn giải quyết
... và khắc phục cái nhược điểm (không lớn) để tập rèn kỹ năng mới chơi với cá dĩa lâu dài được
....
=> Nuôi cá dĩa đâu có khó hén!

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em cám ơn Cocchu nhiều.Em sẽ để ý thêm về phần CHÚ Ý.
Kính chào Cocchu

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hihi, anh nói lấp lửng làm thằng em phải lục trí nhớ ra đoán xem có khi nào gặp anh chưa?Mà nói thật là cho dù chưa gặp nhưng trong niềm đam mê cá dĩa thì em học được ở anh rất nhiều. Từ các bài viết của anh... mà em đã quyết tâm làm lại cho bài bản. Bây giờ cứ lang thang trang Web nào mà gặp anh thì mừng như gặp người thân, vô xem các bài viết mới liền, mong được ngắm cá đẹp,hihihi.

Hi,

Không hiểu thì phải học từ từ rồi mới hiểu đó bạn.
Bạn gặp Anh Acnhancocchu ở đây, bạn mừng quá! Tui còn mừng hơn bạn gấp gấp nhiều lần luôn đó!
Mỗi nơi tiếp đón mỗi kiểu, ở đây tui luôn rộng cửa sẳn sàng nhiệt liệt chào đón Anh Acnhancocchu đến bất kỳ lúc nào!
Ở nơi khác, Anh Acnhancocchu cũng đã đến chơi, người ta lợi dụng Anh ấy rồi theo kiểu: "Qua cầu rút ván" không bền đâu?
Tui cũng đang đọc và học từ những lời Anh Acnhancocchu dạy, nhưng chưa học và hiểu hết những kỹ thuật cao trong việc nuôi con cá đĩa, giờ vẫn còn nghiên cứu dài dài đây...

Hy vọng bạn học được những gì từ Anh Acnhancocchu, bạn hãy chia sẻ những kinh nghiệm đó cho mọi người, để thông tin ở đây ngày càng thêm phong phú hơn nha bạn!

Chào bạn!

Ut9

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0

Có "cha" nào đó nói: "Việc học như đi trên dòng nước ngược, không tiến ắt lùi"
Nuôi cá dĩa tui thấy cũng vậy, cứ 121 thế nào cũng đi đến sập tiệm...
Thiệt lòng muốn nghỉ ngơi vài năm nhưng tiếc và sợ mất cái "quy trình của mình". (không là gì nhưng cũng kiếm cơm được).
Nuôi cá dĩa hễ buông ra đôi khi nắm lại không được nên muốn chuyển giao cho anh em sử dụng và cải tiến thêm, anh em có cái để mà vịnh, còn tui yên tâm "giải lao" thời gian. Khi cần còn có chổ để mà học lại.
Điểm lại tại đây chỉ có vài anh em đã biết nhau rất lâu mà không vồn vã, không phô pheng nhưng hễ tui đến đâu thì có anh em đến đó. Không phải ai cũng được vinh dự và hạnh phúc này như tui.
Rất cám ơn tình cảm của anh em đã dành cho cốc tui:

Hi,

Không hiểu thì phải học từ từ rồi mới hiểu đó bạn.
Bạn gặp Anh Acnhancocchu ở đây, bạn mừng quá! Tui còn mừng hơn bạn gấp gấp nhiều lần luôn đó!
Mỗi nơi tiếp đón mỗi kiểu, ở đây tui luôn rộng cửa sẳn sàng nhiệt liệt chào đón Anh Acnhancocchu đến bất kỳ lúc nào!
Ở nơi khác, Anh Acnhancocchu cũng đã đến chơi, người ta lợi dụng Anh ấy rồi theo kiểu: "Qua cầu rút ván" không bền đâu?
Tui cũng đang đọc và học từ những lời Anh Acnhancocchu dạy, nhưng chưa học và hiểu hết những kỹ thuật cao trong việc nuôi con cá đĩa, giờ vẫn còn nghiên cứu dài dài đây...

Hy vọng bạn học được những gì từ Anh Acnhancocchu, bạn hãy chia sẻ những kinh nghiệm đó cho mọi người, để thông tin ở đây ngày càng thêm phong phú hơn nha bạn!

Chào bạn!

Ut9

Em là người trong cuộc nên hiểu và anh cũng hiểu...

Nhưng mà đừng bận lòng về chuyện khác út ơi! Nói chuyện cá thôi!

(hàhàhà ... Một mãnh trời riêng ta với ta...(chơi bên Văn đàn riết rồi "lậm" hàhàhà...)

Hình cá đây (giống cho năm nay):

Chỉnh sửa lần cuối:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Có "cha" nào đó nói: "Việc học như đi trên dòng nước ngược, không tiến ắt lùi"

Theo em nghĩ thì người đó ý nói vầy nè Anh:
Mùa Xuân về chim én bay, chim én không bay mùa Xuân không về

Điểm lại tại đây chỉ có vài anh em đã biết nhau rất lâu mà không vồn vã, không phô pheng nhưng hễ tui đến đâu thì có anh em đến đó. Không phải ai cũng được vinh dự và hạnh phúc này như tui.
Rất cám ơn tình cảm của anh em đã dành cho cốc tui:

Hi hi! em nghĩ Anh phải được hoan nghênh chào đón chứ?
Nếu họ không chào đón Anh, chắc là họ không hạp tuổi với Anh đó...Hi hi hi!

Em là người trong cuộc nên hiểu và anh cũng hiểu...

Nhưng mà đừng bận lòng về chuyện khác út ơi! Nói chuyện cá thôi!

Đúng ra là em nói về con cá hay hơn nói về chuyện khác, nhưng em nói ra, để người khác họ chưa biết để mà biết và phòng ngừa, vậy thì tốt hơn, em nghĩ vậy đó.

Giờ thì nói về cá nè Anh:
Em nhình thấy mấy con cá của Anh Hai, em cầm lòng không nổi rồi....chẹp chẹp...:a15:!!!
Mấy em đỏ đỏ , vàng vàng, trắng trắng..Bồ Câu thì khỏi phái nói rồi, một hồ cá đẹp quá!
À, hình như có mấy em Red Rose phải không Anh? Hồ cá nước trong veo... Cá tròn và căng quá...! ước mơ của nhiều người đây...!

Cám ơn Anh Hai vì đã bớt ít thời gian đến chơi và chia sẻ thông tin cá đĩa với mọi người!

Xin chào Anh!

Ut9

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Vậy là chú em nó bỏ sót rồi (thường thì khả năng thẩm định tốt lắm mà)

Beo vàng mới là "cái đinh" của nội dung....

Khèkhèkhè.........Nó sẽ "loạn giang hồ" hơn bồ câu năm rồi xa...

Mỗi năm cho ra mỗi thứ là lạ...= tiết kiệm được mớ tiền giống

Ráng mà theo anh các em ơi!!!!

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Vậy là chú em nó bỏ sót rồi (thường thì khả năng thẩm định tốt lắm mà)

Beo vàng mới là "cái đinh" của nội dung....

Khèkhèkhè.........Nó sẽ "loạn giang hồ" hơn bồ câu năm rồi xa...

Mỗi năm cho ra mỗi thứ là lạ...= tiết kiệm được mớ tiền giống

Ráng mà theo anh các em ơi!!!!

Hi hi..! Anh Hai!
Em út còn nhỏ mà, làm sao biết hết được mọi việc trên thị trường cá đĩa, chỉ có Anh làm trại lớn thì mới biết hết mọi thông tin.

Nếu nói về Beo, thì hiện tại Beo vàng chưa ai cho ra được bột, vậy mà Anh đã có vài bầy, phải nói là bái phục bái phục!

Giống cá đĩa Beo vàng thì phải nói là đẹp, vì màu sắc của nó sáng và nổi bậ hơn Beo xanh, hay Beo đỏ.

Chắc hôm nào xuống Anh Hai, xin Anh chia lại một ít bột Beo vàng, nuôi cho thiên hạ biết tay quá.
Beo thì em nhát lắm Anh Hai ơi, có gì cho em xin ít bí kíp nha Anh Hai!

Cái này em xin cập nhật thông tin mới được.
Cám ơn Anh Hai đã chỉ bảo em út nha!

Thân Anh!

Ut9

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Người ta trông bưởi hồ lô, họ dùng cái khuôn co hình hồ lô để trái bưởi cũng có hình như vậy, còn Cốc chủ sàn xuất cá dĩa, có gắn cái dĩa vào con cá không sao mà tròn dữ dzậy?
Mê nhất: red, bồ câu, kế tiếp là trắng, beo vàng, không biết còn thiếu gì không ta? khàkhà cá ở Cốc đẹp quá.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Người ta trông bưởi hồ lô, họ dùng cái khuôn co hình hồ lô để trái bưởi cũng có hình như vậy, còn Cốc chủ sàn xuất cá dĩa, có gắn cái dĩa vào con cá không sao mà tròn dữ dzậy?
Mê nhất: red, bồ câu, kế tiếp là trắng, beo vàng, không biết còn thiếu gì không ta? khàkhà cá ở Cốc đẹp quá.

Cá dĩa thì hình dáng phải giống cái dĩa, có điều là dĩa tròn hay dĩa hột xoài còn tùy ...

Cho khè chút nghen: Tiền bối, cao nhân đương đại đều phải công nhận tui "mát tay thấy sợ" rủ giao lưu hoài nhưng mà không có huỡn. Anh em có khoái thì ráng theo... làm hàng chợ với tui cho vui

Cá thì còn thiếu nhiều, ví dụ như lam, beo xanh, beo đỏ, bướm trắng, vàng chanh, hoa hồng, .... nhưng không hoặc chưa phải là chủ lực của cốc.

---------- Post added at 09:51 AM ---------- Previous post was at 09:28 AM ----------

Hi hi..! Anh Hai!
Em út còn nhỏ mà, làm sao biết hết được mọi việc trên thị trường cá đĩa, chỉ có Anh làm trại lớn thì mới biết hết mọi thông tin.

Nếu nói về Beo, thì hiện tại Beo vàng chưa ai cho ra được bột, vậy mà Anh đã có vài bầy, phải nói là bái phục bái phục!

Giống cá đĩa Beo vàng thì phải nói là đẹp, vì màu sắc của nó sáng và nổi bậ hơn Beo xanh, hay Beo đỏ.

Chắc hôm nào xuống Anh Hai, xin Anh chia lại một ít bột Beo vàng, nuôi cho thiên hạ biết tay quá.
Beo thì em nhát lắm Anh Hai ơi, có gì cho em xin ít bí kíp nha Anh Hai!

Cái này em xin cập nhật thông tin mới được.
Cám ơn Anh Hai đã chỉ bảo em út nha!

Thân Anh!

Ut9

Beo vàng, xanh, đỏ, abino ... cũng là cá dĩa, "quính tuốt" hết út ơi, trước anh muốn nâng vai trò của vị này, anh nọ nên nói là sở trường anh A, chuyên ngành của chị B,...

Đồng ý là mỗi thứ có vài đặc điểm riêng cần chú ý, chứ không cần phải e dè chúng

(Anh mới tiển đám "beo dư báo" đi hồi tuần rồi, khách hàng rất vui mà anh cũng vừa lòng về cái giá)

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có người khuyên em nên nuôi beo, giá cao. Nhưng em thấy trong bầy, tỉ lệ ra beo ít quá, mần có ăn không anh ơi?
Hơn nữa cũng hỏng rành về beo, nên đành chờ tích cóp thêm kinh nghiệm, mới tính tới beo được.

---------- Post added at 09:58 AM ---------- Previous post was at 09:55 AM ----------

Cocchu ơi kíu em với:Em đang nuôi theo phương pháp thay nước 100% (giải pháp đồng bộ)đang gặp nhiều khúc mắc mong cocchu giải đáp hộ em.Em cám ơn cocchu thật....nhiều.
Ưu điểm:cá rất sung,mau lớn,ăn nhiều và nhanh(bữa ăn kết thúc trong phòng 5ph là no căng bụng,cá đi phân nhiều đen chắc),em có cảm giác là càng ăn càng sung,ko ăn ko thay nước là xìu và bệnh.cá nuôi thấy đẹp
Nhược điểm:em giảm ph theo cảm tính nên ph đầu ra và vào đôi khi chênh 0.3 - 0.4 độ,không biết đây có phải là nguyên nhân làm cá em bệnh về mang hoài.Nó bệnh mà thấy sợ,cứ 1 tuần hay 1/2 tháng là bệnh 1 lần.tuy bệnh nhưng cá vẫn ăn và ăn nhiều có cảm giác là ko chữa liền là bệnh hết cả hồ và nằm xếp lớp
Mong cocchu góp ý thêm về giải pháp đồng bộ.ko biết em sai chỗ nào.
Kính chào cocchu
Chúc mừng Tieumieu đang đi đúng hướng nghen. 5phút mà cá ăn no bụng, mình chỉ nghe chứ chưa làm được. Cá mình cho ăn 15p mà còn thấy chưa no. Bạn có thể trình bày cụ thể cách nuôi và cách thức cho cá ăn để anh em học hỏi không? Cảm ơn và thân chào.

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có người khuyên em nên nuôi beo, giá cao. Nhưng em thấy trong bầy, tỉ lệ ra beo ít quá, mần có ăn không anh ơi?
Hơn nữa cũng hỏng rành về beo, nên đành chờ tích cóp thêm kinh nghiệm, mới tính tới beo được.

---------- Post added at 09:58 AM ---------- Previous post was at 09:55 AM ----------

Chúc mừng Tieumieu đang đi đúng hướng nghen. 5phút mà cá ăn no bụng, mình chỉ nghe chứ chưa làm được. Cá mình cho ăn 15p mà còn thấy chưa no. Bạn có thể trình bày cụ thể cách nuôi và cách thức cho cá ăn để anh em học hỏi không? Cảm ơn và thân chào.

@to thanhdo:cái vụ này thì em cũng vô tình thôi.1 lần thay nước xong khoảng 1h00 sau em ra ngắm cá, bình thường thì tụi nó ngắm lại em và đòi ăn.Nhưng lần đó tụi nó lại nhao vào giửa hồ và rỉa vào đáy kính lại đúng ngay chỗ em thường quẳng trùng chỉ vô.Làm đêm đó em mất ngủ.Sau lần đó cá em ăn kinh hoàng khi thay nước.Và bây giờ tiến bộ hơn là cá lúc nào ăn cũng nhiều và nhanh.
Cái vụ kích thích cá ăn thì anh Cocchu đã hướng dẫn rồi(tăng nhẹ ph ở hồ cá so với hồ chứa nước)cái này em làm chưa được chuẩn lắm.Chỉ cố gắng theo dõi trong cách nuôi của mình giai đoạn nào trong ngày cá ăn nhiều và khỏe nhất.Và lập lại qui trình đó cho mỗi bữa ăn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom