Guest viewing is limited

HaiPhongDiscus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gần đây trong đàn cá của em có một số em tỏ ra rất thờ ơ với thức ăn, cho tim bò hay trùn chỉ vào cũng không hề có hứng thú gì. Các em khác trong bể vẫn ăn bình thường, không thấy có triệu chứng của nấm, cũng không có vẻ là bị sình bụng...
Bác nào biết nguyên nhân và cách xử lý thì chỉ em với :a11:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đàn cá của bạn có bao nhiêu con?
Kích thước size bao nhiêu?

Có con ăn có con không? ngoài 2 lý do bạn nêu (không nấm + sình bụng)

Chắn chắn mấy con đó có dấu hiệu của một số lý do khác:
lần ăn trước, ăn nhiều, nên tiêu hóa chưa hết
Đề kháng yếu, suy hô hấp oxy trong nước, dẫn đến kém ăn
Cá đã trưởng thành, cá già, ăn không nhiều

Để đánh giá tốt hơn, bạn cho tấm hình lên, mọi người sẽ giúp bạn.

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Gần đây trong đàn cá của em có một số em tỏ ra rất thờ ơ với thức ăn, cho tim bò hay trùn chỉ vào cũng không hề có hứng thú gì. Các em khác trong bể vẫn ăn bình thường, không thấy có triệu chứng của nấm, cũng không có vẻ là bị sình bụng...
Bác nào biết nguyên nhân và cách xử lý thì chỉ em với :a11:
Cá mình cũng bị y chang như vậy, không hiểu tại sao trong đàn cá có lúc vài con không chịu ăn, đứng trong góc hồ, màu sắc, dáng bơi vẫn bình thường, cờ vẫn căng, vài ngày sau tăng thêm vài con nữa --> đàn cá từ từ không còn sung nữa.
Trước đây mình cũng hỏi vụ này, được hướng dẫn: nếu thấy cá bỏ ăn, nên chữa trị theo hướng dùng cepha 1v/50l, nếu qua ngày hôm sau thấy hết bệnh thì thôi, còn nếu vẫn bị thì tiếp trị giống như vậy. --> nếu để lâu ngày điều trị sẽ không hiệu quả nữa.
Đợt trước có thăm trại cá Danh Đức, phát hiện trong hồ cá của anh Đức cũng có con 10-20 con/ khoảng 100c thờ ơ không ăn, trong khi các con khác vẫn ăn, Tân mắt mình thấy anh Đức trị bằng Cepha 1v/50l + 1viên Tinidazon/30l ( kết hợp cả 2 loại thuốc) và ảnh nói rằng vẫn cho ăn bình thường, vài ngày sẽ khỏi thôi không sau đâu. Thuốc sẽ hiệu quả nhất là sau khi vừa mới thay nước.
Mình chưa thử thuốc kiểu này, đợt này nuôi lên xem có bị vướng vụ này hay không sẽ thử lại, chứ hầu như nuôi cá dĩa mình thấy vụ này bị vướng rất nhiều.
Hy vọng sẽ giúp ích được cho bạn. Thân chào.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Cái này:

Cá mình cũng bị y chang như vậy, không hiểu tại sao trong đàn cá có lúc vài con không chịu ăn, đứng trong góc hồ, màu sắc, dáng bơi vẫn bình thường, cờ vẫn căng, vài ngày sau tăng thêm vài con nữa --> đàn cá từ từ không còn sung nữa.

Dùng cái này:

Trước đây mình cũng hỏi vụ này, được hướng dẫn: nếu thấy cá bỏ ăn, nên chữa trị theo hướng dùng cepha 1v/50l, nếu qua ngày hôm sau thấy hết bệnh thì thôi, còn nếu vẫn bị thì tiếp trị giống như vậy. --> nếu để lâu ngày điều trị sẽ không hiệu quả nữa.

90-100% là cá khỏe nhất là chiều thay nước xong quính vào, tui quính thuốc còn nhồi thêm mớ trùng mà tụi nó vẫn tỉnh ra như thường.

Còn cái này:

Cepha 1v/50l + 1viên Tinidazon/30l ( kết hợp cả 2 loại thuốc) và ảnh nói rằng vẫn cho ăn bình thường, vài ngày sẽ khỏi thôi không sau đâu.

Là cẩn tắc vô ưu, đề phòng luôn bệnh tiêu hóa nhưng nếu ai sử dụng công thức thức ăn như tui chỉ tim, tảo, vitamin, trùng thì trùng sạch thì không cần thiết lắm

Thuốc sẽ hiệu quả nhất là sau khi vừa mới thay nước.

Chính xác tuyệt đối!

HaiPhongDiscus

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đây là vài hình minh họa

Còn em này là bồ câu xanh... em gọi thế vì nó là con của bồ câu+bông xanh :a24:

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Quính màu lên (màu đỏ) vây xanh sẽ xanh rõ hơn, tiêu sẽ mất đi (bớt hoặc hết), bông sẽ lòi ra = đẹp

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đợt trước có thăm trại cá Danh Đức, phát hiện trong hồ cá của anh Đức cũng có con 10-20 con/ khoảng 100c thờ ơ không ăn, trong khi các con khác vẫn ăn, Tân mắt mình thấy anh Đức trị bằng Cepha 1v/50l + 1viên Tinidazon/30l ( kết hợp cả 2 loại thuốc) và ảnh nói rằng vẫn cho ăn bình thường, vài ngày sẽ khỏi thôi không sau đâu. Thuốc sẽ hiệu quả nhất là sau khi vừa mới thay nước.
Mình chưa thử thuốc kiểu này, đợt này nuôi lên xem có bị vướng vụ này hay không sẽ thử lại, chứ hầu như nuôi cá dĩa mình thấy vụ này bị vướng rất nhiều.
Hy vọng sẽ giúp ích được cho bạn. Thân chào.

Tui cũng đang bị trường hợp này , Thanhdo giải quyết vụ này ra sao ? Hiệu quả thế nào cho tui biết với . cảm ơn nhiều . Thân

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
cứ cefa 500mg làm tới 3v/100L.đánh thuốc vẫn cho ăn bình thường.Vừa đánh vừa theo dõi để rút kinh nghiệm cho những lần sau.Còn mình thì chỉ đánh 1 lần là khỏi

tulam

Thành viên mới
SVC$
0
Cepha 1v/50l + 1viên Tinidazon/30l ( kết hợp cả 2 loại thuốc) và ảnh nói rằng vẫn cho ăn bình thường, vài ngày sẽ khỏi thôi không sau đâu.
Cho mình hỏi là:
Metronidazol và Tinidazol công dụng như nhau?
Mình có thể dùng Metronidazol thay cho Tinidazol kết hợp với Cepha được không?

xich con

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đúng là Metronidazole và Tinidazole có công dụng như nhau nhưng theo cảm nhận của mình thì Tinidazole phát huy tác dụng nhanh hơn 1 chút. Vì tác dụng tương tự nhau nên mình nghĩ 2 loại này có thể thay thế cho nhau được.

Trunchi69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Metronidazole, Tinidazole, Secnidazole,...đều là các loại thuốc kháng amid (Antiamooebisc) dùng để phối hợp điều trị bệnh đường ruột, loét dạ dày tá tràng,... nhưng Tinidazole là thuốc thế hệ sau nên có nhiều ưu điểm hơn metronidazol (giá tiền cũng mắc hơn)

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom