Guest viewing is limited

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mớ cá từ hồi mở lớp học,đến nay tụi nó đã đòi ra riêng hết rồi mà vẫn chưa sắm được nhà cho tụi nó :a01:

---------- Post added at 06:26 PM ---------- Previous post was at 06:17 PM ----------

còn đây là hình đám em của nó và bầy bột gần 1 tuần tuổi bắt bên anh trangvt

Mới làm lọc nước, cá ăn kinh hoàng dẫn đến tình trạng ko kiểm soát được nguồn nước.Muốn còn cá để nuôi thì có 1 giải pháp cho ăn ít lại sau khi thay nước rồi từ từ tính tiếp :a01:
Bầy bột của anh trangvt này mình sẽ cập nhật thường xuyên, rất mong được nhận sự đóng từ cocchu và các bạn.
Cám ơn các bạn đã xem tin

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Dữ hen ... bây giờ bắt đầu đưa hàng lên trình diễn rồi ha ...
Nhìn mà phát khủng luôn ... đây thiệt là bất ngờ quá ...
Chúc mừng Tieumieu nha!

À, đàn cá nhỏ ở phía dưới, nó là 1 tuần tuổi .... khiép quá lớn nhanh quá !
Chia sẻ một tí thông tin cách nuôi làm thế nào mà nó lớn nhanh quá Tieumieu ơi?

Cám ơn nhiều nha!

UT9

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào anh cocchu:
Bầy bột này là red của bên anh trangvt,theo em nghĩ hình như giống này đã được lai với hoa hồng.Do em ko có điều kiện để cải tạo lại giống nên đành đi kiếm giống vậy
Nguồn nước bên nó sao đó,em chẳng hiểu nữa.Cá 7 ngày tuổi là nó dài ngoằng nhìn muốn bán(ko muốn nuôi nữa),mới làm lại lọc thấy tụi nó có bớt 1 chút.Em vẫn đang theo dõi bầy này xem sao rồi tìm cách xử lý lại nguồn nước
Chào anh ut9:
Em chẳng có bí quyết gì hết anh ơi.Trong bầy bột có con bị lật nằm ngang :a01: + nguồn nước quá dơ em đang nghĩ là tụi nó bị tuột nhớt,Nên tối qua cho tụi nó nhịn ăn và sáng nay thì thấy ok rồi.Vẫn ổn + nước bắt đầu trong.Bây giờ chỉ cho ăn tối ít thôi khoảng 7h30 tối là thôi

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
108 anh hùng...ý lộn
108 em khỏe cả chứ...mà sao mới về nhà 1 tuần mà thấy hơi dài dài vậy, nhìn nó trong và lớn đó.

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
108 anh hùng...ý lộn
108 em khỏe cả chứ...mà sao mới về nhà 1 tuần mà thấy hơi dài dài vậy, nhìn nó trong và lớn đó.

em chả biết tại sao nữa.......:a01: , đang tìm hiểu nguyên nhân :a43: ,có lọc nước nó chỉ bớt dài 1 chút chứ chưa cải thiện được tình hình.Vẫn đang theo dõi và cố gắng làm 1 cú đột phá :a01:

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Chào anh cocchu:
Bầy bột này là red của bên anh trangvt,theo em nghĩ hình như giống này đã được lai với hoa hồng.Do em ko có điều kiện để cải tạo lại giống nên đành đi kiếm giống vậy
Nguồn nước bên nó sao đó,em chẳng hiểu nữa.Cá 7 ngày tuổi là nó dài ngoằng nhìn muốn bán(ko muốn nuôi nữa),mới làm lại lọc thấy tụi nó có bớt 1 chút.Em vẫn đang theo dõi bầy này xem sao rồi tìm cách xử lý lại nguồn nước

Cá mới tuần tuổi thì còn tạo dáng kịp chán nhưng Red lai với hoa hồng thi lớn lên không đẹp em ơi!

Dư âm của lai tạo lại supper red từ hoa hồng nên mới vậy...

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá của Tieumieu nhìn con nào cũng mập mạp thấy phát ham, chỉ mỗi cái màu là chưa đạt, có lẻ do làm cá giống nên không đánh màu?
Nếu muốn cải tạo giống thì qua nhà mình đi, red thấy cũng tương đối đẹp đó, ưu tiên cho Tieumieu tự do lựa thỏai mái luôn

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá mới tuần tuổi thì còn tạo dáng kịp chán nhưng Red lai với hoa hồng thi lớn lên không đẹp em ơi!

Dư âm của lai tạo lại supper red từ hoa hồng nên mới vậy...

Em cám ơn anh cocchu đã chia sẻ thông tin bổ ích.Em ko quen biết nhiều nên muốn kiếm giống đẹp cũng thật là khó.Chỉ dám đi bắt của những người thật sự uy tín và thân quen.Thấy anh em trên diễn đàn ai có cá đẹp thì bắt bột về chơi.tuyển vài em đẹp làm giống còn lại đem thanh lý
Mục tiêu sắp tới của em hi vọng là sẽ đạt được.
Cải tạo lại dáng sao cho bớt dài (cái này hơi bị chua :a43:)
Sau 3 - 3.5 đạt > size 8 và làm sao cho dáng mập và cui ra bán kiếm tiền là thành công rồi :a01:

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cá của Tieumieu nhìn con nào cũng mập mạp thấy phát ham, chỉ mỗi cái màu là chưa đạt, có lẻ do làm cá giống nên không đánh màu?
Nếu muốn cải tạo giống thì qua nhà mình đi, red thấy cũng tương đối đẹp đó, ưu tiên cho Tieumieu tự do lựa thỏai mái luôn

hạnh phúc quá ta :a01:. Cám ơn thịnh tình của anh thanhdo nhiều lắm nghen.có dịp em sẽ thăm bên anh.Giờ em chuyển mục tiêu rồi.Ko chơi red nữa mà chơi bồ câu :a01: ,Đây là bầy bột ( red ) đầu tiên em bắt thấy anh em tụi nó đẹp màu lên rực rỡ thì chơi.Còn nếu có điều kiện phát triển và nuôi thêm thì ưu tiên là dòng bồ câu.thấy dòng bồ câu bên anh rực rỡ và sắc sảo lắm đó :a01:.size 8 mà lên bông đã gần hết , nhìn thấy ham lắm :a01:

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hehehe thêm 1 người mê bồ câu,....
Hình như nhìn con bồ câu lớn không đẹp bằng nhìn con bồ câu mới size 3-4 đã lên đủ bông? Hôm bửa thấ anh em nào cũng trầm trồ hồ bồ câu nhỏ của anh Cocchu hết trơn.

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Bí quyết nuôi cá dĩa bồ câu nói riêng và cá dĩa nói chung nằm ở dàn lọc và hệ thống thổi khí, cấp, thoát nước (theo thứ tự nghen). Tất nhiên là ai nuôi cá dĩa cũng có mấy thứ này nhưng thiết kế đạt chuẩn và sử dụng hiệu quả thì lại không được xem trọng đúng mức....

Thường thì làmqua loa lấy có, để rồi luôn đối phó với dịch bệnh thì làm sao cá khỏe, cui được.....

Thay đổi tư duy, sẽ thấy mình khác và cá mình khác ngay...

tieumieu

Thành viên tích cực
SVC$
0
ko phải vậy đâu anh ơi........Tại cái hồ nhỏ đặt tầng dưới em dễ ngồi ngắm cá(và nghiên cứu giải pháp đồng bộ).Còn ngắm hồ tầng giữa là khó nhất phải khom lưng ngắm mới thấy vẻ đẹp của nó.Còn tầng trên cùng thì cứ đứng ngắm vô tư :a01:

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bí quyết nuôi cá dĩa bồ câu nói riêng và cá dĩa nói chung nằm ở dàn lọc và hệ thống thổi khí, cấp, thoát nước (theo thứ tự nghen). Tất nhiên là ai nuôi cá dĩa cũng có mấy thứ này nhưng thiết kế đạt chuẩn và sử dụng hiệu quả thì lại không được xem trọng đúng mức....

Thường thì làmqua loa lấy có, để rồi luôn đối phó với dịch bệnh thì làm sao cá khỏe, cui được.....

Thay đổi tư duy, sẽ thấy mình khác và cá mình khác ngay...

Ái dà dà , lọc thì tốt rồi , còn thổi khí , thực tình tui củng hổng hiểu thổi thế nào là vừa , cốc chủ có nói là bao nhiêu lít khí trong 1 h , nhưng lấy gì mà đo , máy lại không ghi công suất , chả lẽ lấy 2 cái túi nylon bằng nhau , một cái đong nước vào cho đầy căng xem được bao nhiêu lít , còn 1 cái cho vòi vào thổi chừng nào nó căng tròn bằng bao chứa nước thì biết công suất thổi bao nhiêu lít khí /h , tui thì cứ thổi đại , 3 cục xủi oxy , 1 lọc hơi loại lớn ....và thi thoảng có có em thoát khỏi " cõi đời ô trọc " . Cốc chủ thấy gì sai chỉ dẫn giúp tui với , cám ơn nhiều . ( Chưa phát sóng vì chưa hoàn thiện , người ta nói " đẹp khoe , xấu che " mà ..hi..hi..hi)

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ái dà dà , lọc thì tốt rồi , còn thổi khí , thực tình tui củng hổng hiểu thổi thế nào là vừa , cốc chủ có nói là bao nhiêu lít khí trong 1 h , nhưng lấy gì mà đo , máy lại không ghi công suất , chả lẽ lấy 2 cái túi nylon bằng nhau , một cái đong nước vào cho đầy căng xem được bao nhiêu lít , còn 1 cái cho vòi vào thổi chừng nào nó căng tròn bằng bao chứa nước thì biết công suất thổi bao nhiêu lít khí /h , tui thì cứ thổi đại , 3 cục xủi oxy , 1 lọc hơi loại lớn ....và thi thoảng có có em thoát khỏi " cõi đời ô trọc " . Cốc chủ thấy gì sai chỉ dẫn giúp tui với , cám ơn nhiều . ( Chưa phát sóng vì chưa hoàn thiện , người ta nói " đẹp khoe , xấu che " mà ..hi..hi..hi)

Theo em hiểu, thổi khí đạt yêu cầu là: cá không bị nổi đầu do thiếu oxy, PH nước vào và PH nước thay ra chênh lệch vào khoảng 0.2 là đạt yêu cầu, từ nguyên tắc đó, chỉnh lại thổi khí cho cục xủi và cho lọc hơi sao đạt được điều kiện đó.
Lưu ý: nếu có 1 con bông dưng..., cũng nên kiểm tra lại điều này.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom