Guest viewing is limited

Ban Quản Trị

"Hãy cùng làm cuộc sống tốt đẹp hơn"
Thành viên BQT
SVC$
0
Thân chào quý Anh Chị Em thành viên diễn đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam,

Nhân dịp ngày giỗ tổ Hùng Vương , BQT xin được gởi tặng một món quà đến người Anh “ đặc biệt” của đại gia đình Sinh Vật Cảnh Việt Nam chúng ta một món quà rất đặc biệt.

Trong suốt gần 06 năm Đại gia đình Sinh Vật Cảnh của chúng ta ra đời, hoạt động và trưởng thành với biết bao thăng trầm, khó khăn. Anh đã luôn đồng hành , đóng góp không ít công sức, và cả vật chất để giúp ngôi nhà của chúng ta luôn phát triển, bền vững và nhân văn. Nhằm để tri ân đến anh, BQT Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam xin được thân gởi tặng anh một món quà khá đặc biệt mà các thành viên BQT, đã đúc kết bằng tâm huyết, kinh nghiệm , cũng như trải nghiệm từ thực tiễn để tạo ra được món quà này.

Xin được mô tả sơ về món quà để chúng ta cảm nhận thêm:

Đây là một chiếc lồng bẫy chim Chào Mào, được cải tiến bằng kiến thức, tâm huyết , kinh nghiệm cũng như sau khá nhiều lần trải nghiệm thực tế lội đèo vượt suối chinh phục những chú chim rừng hay, để giúp chúng ta có thêm hiệu năng cũng như mặt thẩm mỹ mới … Như chúng ta đã biết, với nghề chơi chim nói chung và chơi chim Chào mào nói riêng, chăm một chú chim mồi và vào rừng bẫy chim rừng với việc cảm nhận, thưởng thức được chim mồi đấu đá với chim rừng và tìm được những chú chim rừng có tố chất hay để chúng ta có thể thuần dưỡng, cũng như giữ gìn bảo tồn được các chú chim Chào mào hay mà ngày nay với việc đánh bắt tràn lan, vô tội vạ sẽ có đến lúc thiên nhiên núi rừng chúng ta sẽ không còn được thấy, được chiêm ngưỡng nữa…

Nếu chúng ta ít nhất một lần vào rừng bẫy chim, tận hưởng những phút giây hồi hộp vì sự khôn ngoan dần lên của các chú chim rừng, những thế đấu, thế đá của chim trời làm cho ta phải nghĩ cách sao để mà thuần thục được chú chim đó, ngoài một chú chim mồi hay, thì một chiếc lồng bẫy hoàn thiện là yếu tố không nhỏ.

Với sự kinh nghiệm trải qua như đã nói ở trên, vật phẩm quà tặng này được cải tiến có lẽ đến hiện tại là khá hoàn thiện, hạn chế các đặc điểm vốn có của các lồng bẫy hiện tại, cũng như về mặt thẩm mỹ tương xứng với chú chim mồi hay yêu quý của chúng ta.

Chà, có lẽ nói nhiều mà không có hình ảnh để bình phẩm thì thật khó. BQT xin được gởi đến chúng ta các hình ảnh tổng quan và chi tiết nhé:

Đầu tiên là tổng quan của chiếc lồng: thân lồng hình bầu dục như trái banh cà na, giúp hạn chế chiều cao hông lồng và hạn chế những chú chim trời tinh quái nhằm hướng tấn công là hông lồng bẫy.

View image in gallery

Mặt lồng bẫy được làm dốc và tạo cảm giác: “xin mời anh chim trời vào đây để chúng ta nói chuyện”

Trụ chính của lồng được làm bằng gỗ trắc một cách chắc chắn và được khắc chạm hoa văn đơn sơ nhưng không kém phần tinh tế của các nghệ nhân Đà Nẵng.
Móc lồng được cải tiến nhìn thú vị, chắc chắn hơn

Và hihi, người anh “ đặc biệt” mà chúng ta đã nói ở trên là ai nhỉ:

Xin trân trọng gởi tặng đến anh Hungdt, một người anh cả, luôn đồng hành, luôn trăn trở cho từng bước đi của đại gia đình Sinh Vật Cảnh Việt Nam của chúng ta.

Xin trân trọng và tri ân đến anh
Ban Quản Trị Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam
Hãy cùng làm cuộc sống tốt đẹp hơn

PS:
- BQT xin chân thành gởi lời cảm ơn đến các anh em ở Đà Nẵng đã bỏ công sức thời gian để giúp BQT hoàn thiện được chiếc lồng như ý,
- BQT cũng xin được chân thành gởi lời cảm ơn đến anh Bạch Đề người đã tư vấn, đóng góp và dùng chính kinh nghiệm của mình góp phần hoàn thiện món quà trên

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Chà, một chiếc lồng bẫy đẹp quá xin chúc mừng anh Hùngdt

Thân
HLong_ce

vetxinh@1986

Lặng lẽ ... !!!
SVC$
0
Chúc mừng bác Hungdt, có lồng đẹp thế này thì bác chuẩn bị ra quân một chuyến đi bẫy thôi :a37::a37:. Ước gì e được như bác nhỉ :a37::a37::a37:

caonguyen688

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhìn đẹp và chuẩn wá bác ạ, chúc bác có nhjù chú chim rung hay bj dính vào cái lồng nho nhỏ nay heheh

Tuấn_Hn

"Để nhớ 1 thời ta đã yêu"
SVC$
0
Cụ Hungdt đâu rồi mau vào nhận hàng kìa..nhìn cái lồng bẫy mà thèm quá cụ à..chúc cụ mau chinh phục được nhiều em chim hay với chiếc lồng bẫy mới này nhé :a01:!

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn mà mê, lồng đẹp quá. Lồng chạm đơn giản mà rất đẹp

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hu hu, chẳng biết nói gì cả. Chỉ biết cảm ơn BQT, AE nghệ nhân làm lồng Đà Nẵng, anh BĐ đã trao tặng cho hungdt món quà (vật kỷ niệm) với giá trị động viên tinh thần rất lớn.
Hy vọng nhiều thành viên Diễn đàn sẽ có nhiều đóng góp xây dựng SVCvietnam và cũng nhận được những món quà đầy ý nghĩa như hungdt.

Chỉnh sửa lần cuối:

Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Chúc mừng anh Hùng, chúc anh thật nhiều sức khỏe và niềm vui đồng hành cùng SVC anh nhé.
.
Thân

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Chúc mừng anh Hung nhé . Hy vọng chiếc lồng sẽ đem lại hiệu quả và anh em svc cũng có dịp nhận được 1 chiến lợi phẩm của chiếc lồng này thì vui quá ... h i h i

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Chúc mừng anh Hùng đã có cái lồng bẫy đẹp, đợt tới kiếm em mồi ưng ý nữa là" Hoàn hảo" rồi

Thân_Thuận

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Cái quý nhất là " CÓ MỘT TẤM LÒNG" cùng chung xây Diến Đàn SVCVIETNAM. Chúc cho cụ hungdt có một sức khỏe dồi dào để đóng góp nhìu hơn nữa cho AE diễn đàn, và có thêm sức để trèo đèo lội suối mang theo chiếc lụp này nữa!
P/s; Cho mình ghé chút. Tuần trước mình cũng được cụ Bạch Đề tặng một món quà, nhưng từ hôm nhận qua được tới hôm nay hôm nào cũng lạnh và mưa, công việc cũng quá bận rộn nên chưa khoe được với AE. ít hôm nưa sẽ khoe với AE sau!
Chúc toàn thể Ae diễn đàn vui vẻ, khỏe mạnh, thành đạt!

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Kính chào quý anh chị em thành viên!

Vâng, để sở hữu một chiếc "lồng bẫy đặt" ở Đà Nẵng vào những năm cuối thập niên 80 đầu năm 90 với một thiếu niên với hoàn cảnh khó là một vấn đề! Bởi giá thành không hề rẻ... giá một chiếc lồng đặt thời bây giờ ngang với một chú chim CM lở... hiện chú chim CM lở tức là chim CM qua 1 mùa thay lông tới 2 mùa thì bao nhiêu quý vị đã rõ.

Ngày đó gia nhập vào thu chơi và học hỏi thì được biết là lồng bẫy có 2 loại... 1 là lồng chợ, 2 là lồng đặt.

-1 lồng chợ: lồng chợ thì nhỏ, mặt lưới hẹp làm bằng kẻm thép cũng nhỏ... yếu ớt... móc cũng làm bằng cọng sắt nhỏ.

-2 lồng đặt: lồng đặt thì thời 90 phần lớn người làm sẽ chiều theo ý khách hàng... muốn làm theo mẫu sao thì khách đặt. Lồng đặt thời đó ai nhìn vào cũng sẽ nhận ra ngay. Lồng thép dày hơn mẫu lồng rộng thấp bè và đặc biệt có cái móc bằng inox hàn, loại to bằng hoặc hơn b40.

Thời đó sư phụ tôi có 1 cặp lồng, ông ý sơn xanh rất đẹp, thấp bè chim đứng phải cuối đầu. Thời đó tôi cũng chả hiểu ông ý làm thấp vậy để làm gì. Mãi sau này đổi cuối 2003 về lại Đà Nẵng đi đánh và đụng trận phải vài chú chim trời đá quá ác... và mãi tới năm 2010 đụng phải em ở Khe Sanh nhìn thế đá mới chợt nhớ lại cặp lồng của ông ý. Cũng từ đó mình nhờ cụ bạn lên đặt theo như ý và đã đặt tới mẫu trên là đời thứ 3 rồi đó. Chỉnh cái này, sửa cái kia, thêm bớt, thấp v.v... hihi làm mãi mà mới đây cụ bạn lên đặt cụ làm lồng bảo: "hễ mỗi lần lên là thêm bớt, ra với vào." =)) lồng đặt theo đời cũ thành thử nan cũng đang theo đời cũ, cầu tử không có ang ten, mặc dù đời cũ cũng đã có vài cái mình thấy có. Nhưng cao thủ bảo đỉnh cao trong nghề là không dùng ang ten. Vì vậy, đã theo đời cũ thì cứ lấy rin như vậy.

Và cũng trong sự kiện cần điều chỉnh kích cở lồng bẫy lại bởi chú chim này:

Nhân dịp BQT tặng cho anh chiếc lồng... đã được điều chỉnh vì chú chim... và đạo chích bợ của anh phần lớn số chim. Tôi cũng xin tặng cho anh chú chim nằm trong lưới để gắn liền với sự kiện này. Em này đợt đó đá quá khôn, chỉ vờn đá xẹt và bu hông lồng, chiếc lồng này hở hông quá cao... vì đó mà ra. Buổi sáng trời mưa um tùm ở Khe Sanh, tưởng là héo! Ai ngờ mò vào chân núi lội cả buổi sáng, nghe em ý đổ và rồi ngồi lỳ cũng sát! Em ý đang thay lông trời tả tơi, nhưng về nhà vào lồng ăn chuối ổn. Một hôm sau một em khác vào xin gia nhập với bộ lông trời đã hoàn hảo nhưng em ý không chịu ở chung. Đã đánh đuổi khiếp vía em mới. Khiến người chủ em mới phải bắt ra. Hiện em này tới giờ cũng đã gần 3 mùa lồng kể từ tháng 7, 2010 tới giờ, lông đã thay xong và dĩ nhiên là đẹp trai. Chờ ít hôm nữa trời nắng đẹp sẽ chụp hình em ý lên, xong sẽ nhờ anh em chuyển ra Thủ Đô.

Như vậy, mỗi năm mình về VN chơi và ra Khe Sanh đều có thể sát bổi... nhưng lần gần nhất vừa rồi thì lại :(
Và rồi 2 chú chim Khe Sanh của mình cũng đều có duyên ra Thủ Đô! Chú đầu 2009 và chú nhì 2010. Chú 2011 đổ tốt nhưng yếm hơi tệ so với 2 em trước.

thân mến và chúc quý vị luôn khỏe!

Bạch Đề

buiquyen.h

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cứ tưởng ban quản trị có món quà cho anh em cơ.nhìn lồng bẫy kết quá rùi.chúc mừng bác nhé.em cũng ước mơ có đủ 1 bộ đồ nghề đi bẫy đầy đủ

manhhung102

"Quảng ái chi vị nhân"
SVC$
0
Nhạc sỹ Trịnh Công Sơn đã từng viết "Sống trên đời sống cần có một tấm lòng" và khi tham gia làm thanh viên của svcvietnam mình càng cảm nhận được tấm lòng của mọi người dành cho nhau. Giản dị thôi nhưng mất nhiều tâm huyết, ít tiền thôi nhưng mất nhiều thời gian...Nhưng trên hết đó là "trái tim biết yêu thương". Cảm ơn các ace trong Ban Quản trị, những người luôn sẵn lòng giúp đỡ những người mới vào nghề, những người đến với nhau vì sinh vật cảnh Việt Nam. Mình chỉ tiếc chưa có thời gian để tham gia sâu hơn nữa các hoạt động của diễn đàn và cũng nhân đây, xin chúc mừng cụ Hungdt, chúc cụ và các ae khác trong Ban Quản trị luôn mạnh khỏe và thật hạnh phúc!

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chúc mừng a! chiếc lồng bẫy đẹp quá. hy vọng sớm có chiến lợi phẩm từ e nó

thân

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chúc mừng cụ Hùng nhé. Khi làm cái lồng bẫy này thì cụ Bạch Đề là người trăn trở nhất với mẫu lồng thế nào cho nó chuẩn. Chỉnh đi, sửa lại đã nhiều lần kể cả mang đi thực nghiệm các lồng trước đó. Sau đó là cụ Dũng và Thanhvy đã đi đặt thợ, rồi chụp ảnh úp hình...Còn em thì giờ chúc mừng cụ nhé. Chúc cụ khỏe và đóng góp ngày càng nhiều cho mọi hoạt động của diễn đàn. Thân mến

tnlk

Thành viên tích cực
SVC$
0
chúc mừng bro Hùng và cám ơn tấm lòng của BQT.

Thân

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Sáng sớm nay (7h00, ngày 2/5) món quà mà BQT tặng hungdt đã đến Hà Nội.
Mặc dù trời mưa to gió lớn, kẹt đường nhưng nhận được tin báo của nhà xe, hungdt đã rất vui để ra nhận quà.
Một lần nữa xin cảm ơn BQT, anh Bạch Đề và thanhvy_saker đã trao cho hungdt món quà ý nghĩa này.

Hình ảnh ghi lại đây:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Sáng sớm nay (7h00, ngày 2/5) món quà mà BQT tặng hungdt đã đến Hà Nội.
Mặc dù trời mưa to gió lớn, kẹt đường nhưng nhận được tin báo của nhà xe, hungdt đã rất vui để ra nhận quà.
Một lần nữa xin cảm ơn BQT, anh Bạch Đề và thanhvy_saker đã trao cho hungdt món quà ý nghĩa này.

Hình ảnh ghi lại đây:

Cảm ơn cụ Hungdt đã cập nhật liền hình ảnh!
Cụ Hungdt chỉ chụp vài hình thôi mà đã mô tả được cái lồng.

Cảm ơn luôn Thanhvy đã giúp gửi... hihi chờ ngày nắng đẹp chụp hình em Khe Sanh và rồi rảnh gửi giúp anh luôn là done!

thân mến,

Bạch Đề

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom