Guest viewing is limited

Choelua2009

Thành viên mới
SVC$
0
Mình mới set một bể mới,đáy dùng toàn cát xây nhà đã rửa kĩ.Nước trong ngay từ ngày đầu .hệ thông lọc cát chạy tốt Nay đã năm ngày rồi nhưng ba ngày gần đây xuất hiện bọt nhỏ kết tụ nổi trên mặt nước.Làm sao hết được?Xin mấy bác có kinh nghiệm chỉ giúp!

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình mới set một bể mới,đáy dùng toàn cát xây nhà đã rửa kĩ.Nước trong ngay từ ngày đầu .hệ thông lọc cát chạy tốt Nay đã năm ngày rồi nhưng ba ngày gần đây xuất hiện bọt nhỏ kết tụ nổi trên mặt nước.Làm sao hết được?Xin mấy bác có kinh nghiệm chỉ giúp!

Dùng cát xây nhà là một ý tưởng tốt để tiết kiệm chi phí tuy nhiên, nó cũng có cái khó là phải sử lý thật kỹ. Tuy nhiên, ngay những ngày đầu tiên nước trong hồ đã trong nhưng " đã năm ngày rồi nhưng ba ngày gần đây xuất hiện bọt nhỏ kết tụ nổi trên mặt nước" có thể là đo các hợp chất rắn còn thừa lại trong các nay đã mềm ra và nổi lên trên. Bạn hãy thay nước thường xuyên, xem như là cách xúc rửa để thải các hoạt chất còn xót lại trong cát.

Nếu có điều kiện, bạn dùng bio_bacter (một hoạt chất sinh học bằng men vi sinh) cộng với ống sục khí với khí ozon, nó sẽ thay bạn loại bỏ chất cặn và có thể diệt một số mầm bệnh khác. Nếu sau đó mà vẫn còn bị nổi váng, hãy nghĩ tới phẩm chất nước. Hãy lắng kỹ nước trước khi bơm vào hồ nuôi.

Vài hàng chia sẻ cùng bạn, chúc bạn hài lòng với câu trả lời này.

Thân

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
- Ở các hàng bán cá cảnh có bán bộ đầu hút 2 đầu, đầu trên là một cửa tràn vào, để thu váng và bọt nước. Bạn nối vào đầu hút của máy bơm lọc, đặt và chỉnh (bằng núm xoay ở trên) sao cho dòng tràn đủ nổi phao cửa tràn là được.

- Mình dùng hệ thống thay nước tự động: một ống nhựa nhỏ dẫn nước nhỏ giọt liên tục vào bể, một cửa tràn dạng xiphon để ổn định mức nước trong bể, cửa tràn sẽ thu váng và bọt, theo nước tràn thải đi.

Bạn có thể chọn lựa một trong 2 phương án này để làm sạch mặt nước bể.

Chúc bạn vui.

Thân.

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo CM bạn nên dùng loại sỏi nhỏ thay cho cát xây nhà sẽ tốt hơn cho bể thủy sinh , loại sỏi này có bán khá sẵn ở các cửa hàng cá cảnh . Khi làm bể bạn nên cẩn thận rửa cát sỏi sạch sẽ có thể tránh được cặn bẩn và bùn đất trong sỏi . Cách sử lý váng nổi trên mặt nước khá đơn giản có thể tự chế được , CM sẽ post hình sau về cách chế hút váng trên mặt nước . Trong bể thủy sinh thường xuyên gây ra tình trạng xuất hiện váng trên mặt nước làm giảm ánh sáng trong bể vì vậy bạn nên dùng lọc váng trên bề mặt nước
Chúc bạn thành công

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom