Guest viewing is limited

nightmare

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng có nuôi cu gáy nhưng mà để bổ sung đạm cho chim cu thì chưa nghe thấy bao giờ. bạn có bí quyết gì chia sẻ với mình được không?. mình đu75c 3 chú mồi chiến và mới thuần được 2 em bổi mới nổi nhưng khi ở ngoài rừng nó đã là chú chim chiến đấu, ìnnhh đang tập để chinh chiến ở rừng. hy vọng bạn chia sẻ với mìnnh những kkinh nghiệm để không bị thiếu thức ăn cho cu gáy. cám ơn bạn nhiều. chào

Hieutc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Thú chơi chim cu gáy

Các anh cho em hỏi thêm về canxi khi cho cu ăn nhé.Em thường treo nan con mực vào lồng cho nó ăn dần.Các anh thấy như vậy co ổn không hay mình phải lấy đá tổ ong xay mịn và rang nóng cho nó ăn.Thanks!

BachDiep2006

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

can xi cho cu gáy thì thường hạ nõ xuống đất cho ăn đất cát vậy là ok.
KHông biết có ai làm trộn thóc với trứng gà chưa vậy. đây cũng là cách làm chop cu gáy căng lửa hơn đó

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0

HI! Bạch Diệp .
Bạn nói rất đúng, chĩ cần hạ thổ là cu có thể tự nhiên lựa chon để ăn đất , nhưng giữa chốn phồn hoa đô thị tìm đất khó lắm bạn à nên tôi phải nghĩ ra cách bổ sung khoáng chất bằng cách cưỡng bức như thế.
Tuy có nhiều cách bổ sung khác nhau: có khi bạn lấy nang mực, vỏ ốc, thấm chí nguyên con ốc cũng được, đem rang khô xay nhỏ trộn với đá ong rồi cho cu ăn là tuyệt.
Trước đây mình cũng từng làm thóc trôn trứng cho cu rồi nhưng qua thời gian theo giỏi thì hiệu quả không cao, đôi khi chim không quen mới ăn bị tiêu chảy nữa.
Vẫn có cách cho cu ăn trứng mà mình từng áp dụng là trứng chín lấy lòng đỏ chà mịn trộn với kê cho cu ăn cũng tốt như vậy nhưng hình như là dể làm hơn thì phải.
Tôi nói nhỏ cho các vị biết , nếu cho tui ăn trứng như thế thì người cũng sung chứ nói chim chim. hi ..hi...hi!
Thực ra một con cu có thể chơi quanh năm , nếu bạn cho ăn với chế độ dinh dưỡng cao và ỔN ĐỊNH.Tôi nhấn mạnh ổn định vì nó rất cần, trước tiên thức ăn đó phải phù hợp với con cu đó hay không, vì cùng một lúc bạn có thể nuôi nhiều con nhưng không có con nào ăn cũng giống nhau cả đâu. Bạn phải theo dõi để nhận biết đặc tính ăn từng con khác nhau để điều chỉnh cho phù hợp, thì mới tốt.Khi chim thay lông thì cần chăm kỹ hơn là phải bổ sung đạm và vitamin nữa. Nhưng nếu ai để ý sẽ thấy cu hay lông khác so với chim khác nhiều lắm. Nó không thay ồ ạt một lúc, mà thay liên tục nhưng chậm lắm. Vậy khi chim thay lông xong , làm thế nào để cắt lông cánh , lông đuôi mà chim không bị đổ lông hay hoảng sợ?( hẹn hôm sau nha!)
DTH

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom