Guest viewing is limited

bomdevil

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thường ít đi dợt chim, do đó cũng không thấy được nhiều cảnh chim đấu đá. Chỉ quanh quẩn với mấy con chim ở nhà và quanh xóm. Nhưng mình thấy giường như mỗi con chim có 1 cách chơi riêng. Có con xáp vào thì dang cánh có con bung chớp 2 cánh rồi từng cánh ...
Vì vậy mình lặp topic này để ae bình luận xem thế nào là 1 chú chim có nước chơi hay, đẹp mắt ( tức nhiên cái này sẽ tùy quan điểm của người ). Nhưng thông qua đó mình muốn tìm ra 1 tiêu chuẩn tương đối để đánh giá 1 nước chơi của 1 chú Chào Mào.
Ae cho ý kiến nhe.
Thân

XR-250

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: bình luận về nước chơi của chào mào

em có 2 chú Chào Mào đấu, một con 2 năm lồng và một con 8 năm lồng
-- con 2 năm lồng, có nước đấu dang cánh ngay khi nghe tiếng cm lạ, ốp lồng nó chơi dang cánh dọa ở cả cầu chính lẫn cầu phụ, thi thoảng dang cánh ngay khi bu lồng , nổ tiếng ché nhiều và dầy khi ốp lồng , khi hót đấu ít khi đứng một chỗ mà thích đảo cầu khi hót, nên nhiều khi người khác nghĩ chim chạy, vì ở nhà nó chuyền cầu cả ngày chứ ít khi đứng im một chỗ, khi đấu căng thường hót đảo và ché liên tục theo chim đối thủ , tuy nhiên chim còn non kinh nghiệm đấu, nên đấu chưa bền. khi ốp lồng chim nổ giọng ngay chứ không có thời gian chững, con này khi nổ giọng giống hệt con gà trống đang gáy, ngực ưỡn và đầu chĩa lên trên, nên hay gọi nó là con gà tre
-- còn con 8 năm lồng thì lỳ hơn, ở nhà không bao giờ thấy mở miệng ( bó tay ), nhưng khi ra trận thì là một cái loa phường , chủ trước hay cho đi dợt nhiều nên chim khá dữ và dạn ngay cả khi người lạ xua lồng lúc nó đấu, nhưng có nhược điểm là chim chuyên đấu thông lồng nên khi đấu giọng hay bu lồng và múa cánh, không hót trong thời điểm đầu khi ốp lồng mà chỉ đòi sang đánh, nếu không có biểu hiện bu lồng thì đứng ngóng chừng 5-10' như kiểu dò đối thủ, còn sau thời điểm đó chim bắt đầu hót ché và đè giọng đối thủ, lúc này chim đảo giọng liên tục tuy nhiên lúc này chim không dang cánh hay le nữa, mà chỉ đứng một chỗ hót đấu ,

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

em cũng có hai con.một con 8 năm lồng và con chim bổi đc 11 tháng 3 ngày rồi.
+com 8 năm lồng tứong chim khá thì chơi tĩnh lắm ít nhảy nhót, sổ giọng thì thưa, cánh thì chậm nhưng đc cái chim rất bền đấu cả ngày cũng đc
+con bổi dáng chim cũng đc cân đối . siêng cánh,đuôi, sổ giọng khi đấu,mà còn nhát lắm người tới nhảy như điên:a02: nhưng đc cái là chơi bền bỉ, có phong cách chơi lắm. hum bữa e xách đi đấu 5 lần/ ngày chìu lại trời mờ dần đem vào nhà bật đèn chơi tiếp,nhưng nuôi chưa sung cho nên khi đấu thì hồi h chỉ nghe ché một lần.còn treo một mình thì có chim bay ngang thì ché thường xuyên rùi
theo thanhbonsai9x con chim chơi hay là trước hết phải bền(có nhìu con mới xáp vào chơi nảy lửa nhưng đc 5 10 phút thì đứng) siêng cánh,sổ giọng chơi đc cả cánh và đuôi,hót ché và không ôm lồng đòi đá.....

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Mình thường ít đi dợt chim, do đó cũng không thấy được nhiều cảnh chim đấu đá. Chỉ quanh quẩn với mấy con chim ở nhà và quanh xóm. Nhưng mình thấy giường như mỗi con chim có 1 cách chơi riêng. Có con xáp vào thì dang cánh có con bung chớp 2 cánh rồi từng cánh ...
Vì vậy mình lặp topic này để ae bình luận xem thế nào là 1 chú chim có nước chơi hay, đẹp mắt ( tức nhiên cái này sẽ tùy quan điểm của người ). Nhưng thông qua đó mình muốn tìm ra 1 tiêu chuẩn tương đối để đánh giá 1 nước chơi của 1 chú chào mào.
Ae cho ý kiến nhe.
Thân
Đúng như bạn nói là thật sự quan điểm chơi chim cm và vùng chơi chim cm khác nhau họ sẽ có cách nhìn khác nhau nhiều về nước chơi, bất cứ anh em nào chơi chim cm điều có chung 1 điểm là chim cm khi ra trường-Cội, rừng phải có nước chơi bền bĩ, từ lúc bắt đầu đem tới chơi tới lúc đi về, cách chơi bền chắc ai cũng thích thích vì chim mình trụ lại đc từ đầu tới cuối chứ k phải bị xù 1 cục bông gòn, nhiều khi đem 1 con chim ra trường-Cội chim hay nó còn là hình thức đánh giá từ cách chọn nuôi chim từ bổi-má trắng, quá trình tập dượt, cám,chăm sóc ......Vâng về cách chơi thì như bạn và 2 bạn ở trên cũng đã nói là mỗi chú chim cm sẽ có 1 cách chơi đấu khác nhau ít chú nào giống chú nào từ nét bung cánh,ria cánh, ché liên hồi hay gằn gằn khó chịu, có những chú khi đấu thì điềm đạm, nhưng có những chú lắc xắc sàng cầu liên tục,.....
Còn theo mình vì đây là ảnh hưởng từ chú chim ban đầu mình nuôi thấy chú này có cách chơi thích hợp nên sau này khi chơi chim mình vẫn tìm chú chim có cách đấu và nước chơi như vậy tương tự, k biết các anh em khác thế nào có giống mình điểm này k nữa, nó giống như là cái form chuẩn của mình khi đặc vấn đề về nhìn và thích 1 chú chim khi nhìn ngắm xem xét. Nước chơi chú chim mình thích thì đấy là cặp cánh phải liên tục, khi ban đầu sáp chim là cặp cánh giang cao chào đối thủ và sau đấy là tiếng ché, xong đấy là ria cánh và hót đấu, sàng cầu nhảy,dáng đứng chử C, và khi bám lồng cũng bung cánh.Cái khó chịu nhất như anh em cũng nói trong khi đấu là cặp cánh lia lia liên tục,chớp giật về phía đối thủ,kèm với tiếng ché có uy lực.Nói chung là cặp cánh đi ra là giọng ché đi tới, có thể đứng đấu với 4 phía đối thủ mà k bỏ nước đấu.Khi đối thủ lơ là thì làm động tác múa cầu nhằm kích thích cho đối thủ hăng máu chở lại để làm tiếp tập 2.Đây là ý kiến sơ qua của mình mong anh em khác cho thêm ý kiến để phong phú thêm chủ đề này.Thân

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Đúng như bạn nói là thật sự quan điểm chơi chim cm và vùng chơi chim cm khác nhau họ sẽ có cách nhìn khác nhau nhiều về nước chơi, bất cứ anh em nào chơi chim cm điều có chung 1 điểm là chim cm khi ra trường-Cội, rừng phải có nước chơi bền bĩ, từ lúc bắt đầu đem tới chơi tới lúc đi về, cách chơi bền chắc ai cũng thích thích vì chim mình trụ lại đc từ đầu tới cuối chứ k phải bị xù 1 cục bông gòn, nhiều khi đem 1 con chim ra trường-Cội chim hay nó còn là hình thức đánh giá từ cách chọn nuôi chim từ bổi-má trắng, quá trình tập dượt, cám,chăm sóc ......Vâng về cách chơi thì như bạn và 2 bạn ở trên cũng đã nói là mỗi chú chim cm sẽ có 1 cách chơi đấu khác nhau ít chú nào giống chú nào từ nét bung cánh,ria cánh, ché liên hồi hay gằn gằn khó chịu, có những chú khi đấu thì điềm đạm, nhưng có những chú lắc xắc sàng cầu liên tục,.....
Còn theo mình vì đây là ảnh hưởng từ chú chim ban đầu mình nuôi thấy chú này có cách chơi thích hợp nên sau này khi chơi chim mình vẫn tìm chú chim có cách đấu và nước chơi như vậy tương tự, k biết các anh em khác thế nào có giống mình điểm này k nữa, nó giống như là cái form chuẩn của mình khi đặc vấn đề về nhìn và thích 1 chú chim khi nhìn ngắm xem xét. Nước chơi chú chim mình thích thì đấy là cặp cánh phải liên tục, khi ban đầu sáp chim là cặp cánh giang cao chào đối thủ và sau đấy là tiếng ché, xong đấy là ria cánh và hót đấu, sàng cầu nhảy,dáng đứng chử C, và khi bám lồng cũng bung cánh.Cái khó chịu nhất như anh em cũng nói trong khi đấu là cặp cánh lia lia liên tục,chớp giật về phía đối thủ,kèm với tiếng ché có uy lực.Nói chung là cặp cánh đi ra là giọng ché đi tới, có thể đứng đấu với 4 phía đối thủ mà k bỏ nước đấu.Khi đối thủ lơ là thì làm động tác múa cầu nhằm kích thích cho đối thủ hăng máu chở lại để làm tiếp tập 2.Đây là ý kiến sơ qua của mình mong anh em khác cho thêm ý kiến để phong phú thêm chủ đề này.Thân

vậy thì còn gì bằng,nhưng liệu mình có tìm và nuôi đc con chim có cách chơi như vậy ko??"một câu hỏi lớn chưa dám đáp"
thân
thanhbonsai

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

mình xin trả lời cho câu hỏi của thanhbonsai9x: Như mình nói ở trên cách chơi là do đặc tính,nết chim nó quyết định khá nhiều ngoài khả năng tập dợt, chăm sóc, và chim thầy hướng dẫn. Có tìm đc chú chim như vậy k thì mình xin thưa là có, khả năng này là nhiều
khi đã bắt tay vào chơi Chào Mào thì anh em có nhiều sự lựa chọn có thể bắt chim thuộc theo cách chơi, giọng hót theo yêu cầu của mình cái này thì nhiều khi săn lùng 1 thời gian và nhờ vào mối quan hệ và cả tiền thì mới có đc chú chim ưng ý. Còn anh em chơi má trắng, bổi thì tất nhiên là nếu bắt đc chim bẫy sập-lồng thì cũng đã thấy đc nước chơi và giọng hót, dáng đấu ngoài rừng rồi nên khi về nuôi chỉ có chăm sóc 1 thời gian. còn bắt chim từ tiệm chim thì cái này phải qua quá trình chọn lọc và loại bỏ dần, anh em nào nuôi chim có dk thì ai cũng sở hữu ít nhất 5,10 chú chim ở nhà để chọn lọc lại những chú chim ưng ý.Khi đã chơi chim thì người thích chim đấu thế này, hót giọng này, dáng đấu thế kia..... mỗi ng có mỗi cái phom chuẩn khác nhau, như mình thì kiểu mẫu là như thế nhưng với thanhbonsai9x hay anh em khác thì sẽ khác vì cái này tùy thuộc vào chim khu vực mình bắt, nuôi, mình còn nhớ là 1 vài anh em khi hỏi về cm thì hỏi mình là có chim cm nào tướng tá to con, dài đòn, ức kín, mào lân, hót giọng to và dài k mà giá lại vừa túi tiền k?:a43: thì mình xin thưa là mình giơ tay đầu hàng :a21:vì anh em chơi nhưng k hiểu về chim khu vực mình tính bắt, cho nên những yêu cầu trên nhiều khi khó mà đáp ứng. Như thanhbonsai9x ở PY thì cũng biết mẫu chim như vậy ở miền mình kiếm có chứ k phải k, nhưng cực hiếm hic.
Còn để chọn đc chú chim như vậy thì cũng do mình thôi bạn àh, hiện tại mình đang có 1 chú bổi cũng khá đạt yêu cầu khoảng 60% so với chú thuộc trước đây của mình, do chú này có cách chơi và thế đấu giống mẫu chim mình thích sau 7 chú bổi chăm sóc và loại dần, cái điểm nữa chú này là chim bổi BĐịnh mà ng em tặng sau khi mua từ lồng tập thể ở BĐịnh đem vào tặng:a44:

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0

Thân Chào cả nhà.
Chào bạn thanhthang.
Như trong phần trả lời của bạn thì mình hiểu bạn có thú chơi CM từ khá lâu rồi.
Trong cách chọn CM, mình cũng có quan điểm giống bạn: Nếu trong thời gian nuôi, thuần mà chú nào không hợp với sở chơi của mình thì mình loại dần (cho, tặng, bán thậm chí phóng sinh) để mà giữ lại chú nào phù hợp với cách chơi của mình. Đó là quan điểm.
Nói về chú bổi mà bạn được tặng từ BĐịnh mang vào: Quả thực chọn từ lồng tập trung mà chọn được chú như vậy thì xin chúc mừng bạn. Con này có đặc điểm gì nổi trội mà bạn có vẻ KẾT vậy? Mình chưa nuôi chú nào thuộc giống BĐịnh nên không hiểu? Bạn có thể nói rõ hơn về ngoại hình, cách chơi đấu của chú ta được chứ? Bạn có thể nói qua về 7 đặc điểm riêng của 7 chú CM mà bạn đã chăm sóc và loại trước đó không?
Có thể không nhất thiết bạn phải trả lời ngay, hãy trả lời khi nào công việc cho phép.
Chúc bạn khỏe, thuần được chú BĐ theo ý của riêng mình.
Chúc cả nhà vui-khỏe.
Thân.

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng xin có vài lời đóng góp về cách đấu của Chào Mào
Nếu nói về Chào Mào mang ra trường thì quan trọng nhất là hót nhiều, không sợ chim khác và có dáng chơi đẹp.
-Hót nhiều thì ai cũng biết là điều cần nhất rồi, hót càng nhiều càng tốt
-Không sợ chim là yếu tố rất quan trọng để có thể chơi lâu. Tuy nhiên, nếu chim căng quá, cứ bu vào vanh lồng mà đòi đánh nhau thì sẽ ...bị loại khi thi ở trường vì quy định chỉ sau một thời gian chẳng hạn trong 10 phút phải đủ bao nhiêu mỏ. Như thế, những con chim chơi thủng thẳng, không sợ nhưng lại bình tĩnh đấu bằng giọng hót sẽ chiếm được ưu ái của Ban giám khảo. Bộ lông vì thế cũng sẽ đẹp hơn, ít bị đối thủ phá.
-Về dáng chơi, ai chẳng thích những chú chim khi thấy đối thủ thì bung cả hai cánh, xoè đuôi, sàng trên cầu hoặc bu lồng. Sẽ đẹp hơn nếu đó là những chú trường chim, mào mũ lân, cong lưng tôm. Cũng có người thích những chú chim ngũ đoản, chân ngắn, người ngắn, mỏ ngắn, mào thấp, đuôi ngắn nhìn rất dữ tợn.
Một vấn đề nữa mà mích thích nhất, thậm chí thích hơn tất cả những tiêu chí trên đó là chất giọng của con chim. Tìm được những con chim tiếng to, ấm tạm so sánh như tiếng thổ của chim gáy hay tiếng chuông thường hiếm. Mình thích nhất những con chim có tiếng ồm ồm như tiếng nước rót vào trong bình tông nhôm, có thể so sánh giống như một chiếc xe phân khối lớn đang khởi động, rú ga nhưng chưa nhả côn, hay tiếng của những bộ loa công suất lớn nhưng chúng ra chỉ sử dụng số nhỏ. Tóm lại là tiếng con chim phải có âm lực, thường thì chim ngoài trời hay có còn chim trong lồng dù sao cũng có những hạn chế nhất định. Chơi chim, ngoài hình thức thì thanh âm là hết sức quan trọng giống như những người thích nghe nhạc thính phòng hoặc nhạc hifi để cảm nhận sự tinh tế. Nhưntgx con chim như thế, kiếm cả nghìn, cả vạn con mới tìm được con ưng ý.
Có đôi điều đóng góp như thế, hy vọng các cao thủ cho thêm ý kiến.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Vâng cám ơn anh thuhy, thật ra thì em nuôi chim cm cũng khá lâu nhưng bị gián đoạn khá nhiều lần, thật sự như em nói ở trên thì phong cách chú chim đầu tiên nuôi và có thành tích nhất sẽ ảnh hưởng tới những cái phom chim em chọn sau này đấy là chú chim Móng cụt (cái này thì là năm 91-92, lúc đấy khác so với giờ) cho nên về sau khi chơi lại chim cm thì em vẫn thích chim có nước chơi và cách đấu như vậy và coi đấy là tiêu chuẩn để chọn 1 chú chim.Do ở quê em thường thích chim đấu hơn là chim hót, phong cách đấu hay và trụ trường thì quá ok.
Vâng nói ra thì em cũng mới chơi cm lại từ đầu năm 09 này thôi ạh,theo em thấy ae mới chơi chim khi mua chim rồi ít có chuyện sẽ bỏ,thả,cho khi chú chim mình k đạt mà vẫn cố nuôi xem 1 thời gian sau chim sẽ phát thì sao, em thì khác do k có điều kiện về chổ nuôi và thời gian nên phải ra tay triệt để, em cũng bắt đầu chơi lại cm bổi vì trước đây toàn chăm thuộc và má trắng lên, em cũng đi ra Tiệm mua và nhờ bạn bè, ae gần xa chọn dùm gửi vào cũng có(do trong SG đi bẫy chim thì ít có chỗ mà chim cũng k như ý lắm, mà mua chim thuộc thì giá k phù hợp túi tiền hihi) nên 1 thời gian số lượng chim bổi gia tăng, trong 7 chú chim bổi em chăm thì em điều đưa ra 1 cái mốc thời gian sau khi chăm sóc đấy là phải có 1 sự chọn lọc lại k đạt chuẩn là phải cho em nó lên đường, tất nhiên là gửi tặng cho ông anh vợ ở quê mới tập chơi hoặc cho bạn bè mới chơi(chứ k bán hoặc thả) trong 7 chú này thì em chăm ít nhất là 4 tháng nhiều là 1 mùa lông, cách chăm sóc và chọn lựa chim thì cũng giống anh em thôi, cứ 1 tuần mới rãnh xách chim đi dợt 1 lần, trong 7 chú thì chỉ có chú bổi Bđịnh do thằng em bắt lồng tập thể vào 2 con cho em và thằng bạn 1 chú kia thì hót rồi còn chú của em thì chưa hót gì, em thì nhường cho ng bạn bắt trước và khuyên nên chọn chú hót rồi em lấy chú k hót về nuôi, vậy mà sau 1 thời gian 1 tháng(lúc này em nó chỉ hót nhỏ chứ chưa ra giọng) em đem ra Cội dợt thì chú này đã có biểu hiện chịu đấu khi kê gần bổi hoặc thuộc và đặc điểm k biết sợ chim mà chỉ sợ ng:a43:, sau 1 thời gian thì chú này bắt đầu hót nhiều và có lửa thì ra Cội khi dợt có cái nết nhảy cầu và chuyền cầu khi đấu(mặt dù chưa biết bun cánh và ché:a25:) đem vào chim thuộc ché nó cũng k cụp mào mà vẫn cương lại k sợ ==>> em quyết cho em nó lên đá giải chuyên nghiệp.
Còn 6 chú kia thì có 2 chú chim nuôi 1 mùa lông mà vẫn chưa chịu đấu, mặc dù hót nhiều siêng hót do k đấu nên cho thằng em nuôi hót chơi===>>loại từ vòng đưa thẻ xe cho nhanh khỏi phải tốn tiền mua cám.
4 chú còn lại thì do thời gian chăm sóc hạn hẹp, hàng xóm phê bình góp ý k nên nuôi chim nhiều+mẫu chim đầm ra Cội đã có thể hót đấu giọng với thuộc, bu lồng chiến(những em này là chim Huế tướng dài đòn, yếm đậm, giọng hót đanh và ấm, xổ nhiều giọng hay) ==>>em đành gửi về quê tặng cho ông anh vợ ở Quãng ngãi.
Còn chú chim Bđịnh em đang chăm sóc thì ngoại hình nhìn nhỏ chim, tướng tá chút xíu, hót cả ngày và đảo giọng liên tục nhiều khi nó hót em tưởng 2 con vì đi 2 giọng khác kế tiếp nhau. Ra Cội thì đứng dáng chữ C và xả cánh 2 bên hông xoay qua xoay lại, lăng xăng nhảy cầu liên tục, chơi có nết bền chim vì chim bổi nhưng để bên mấy lồng thuộc chiến vẫn chịu đấu từ lúc đem ra tới lúc đem về chưa xù lông(chắc do nó chưa xù chứ xù chắc em trốn:a32:), vẫn còn nhát nhảy khi xách lồng, nhưng mốc lên là đấu, người tới nhảy nhảy xong lại chơi, mỗi lần đem chim ra Cội là từ nhà chú hót tới Cội hihihi cho nên em mới thích mặc dù là bổi, hy vọng mùa sau chú này sẽ chơi tốt hơn(so với chú chim trước đây thì chú này vẫn còn thua xa lắm về tất cả, cho nên hy vọng sẽ kiếm đc 1 chú chim hay trong số các chú chim bổi sẽ nuôi sắp tới)

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Vâng cám ơn anh thuhy, thật ra thì em nuôi chim cm cũng khá lâu nhưng bị gián đoạn khá nhiều lần, thật sự như em nói ở trên thì phong cách chú chim đầu tiên nuôi và có thành tích nhất sẽ ảnh hưởng tới những cái phom chim em chọn sau này đấy là chú chim Móng cụt (cái này thì là năm 91-92, lúc đấy khác so với giờ) cho nên về sau khi chơi lại chim cm thì em vẫn thích chim có nước chơi và cách đấu như vậy và coi đấy là tiêu chuẩn để chọn 1 chú chim.Do ở quê em thường thích chim đấu hơn là chim hót, phong cách đấu hay và trụ trường thì quá ok.
Vâng nói ra thì em cũng mới chơi cm lại từ đầu năm 09 này thôi ạh,theo em thấy ae mới chơi chim khi mua chim rồi ít có chuyện sẽ bỏ,thả,cho khi chú chim mình k đạt mà vẫn cố nuôi xem 1 thời gian sau chim sẽ phát thì sao, em thì khác do k có điều kiện về chổ nuôi và thời gian nên phải ra tay triệt để, em cũng bắt đầu chơi lại cm bổi vì trước đây toàn chăm thuộc và má trắng lên, em cũng đi ra Tiệm mua và nhờ bạn bè, ae gần xa chọn dùm gửi vào cũng có(do trong SG đi bẫy chim thì ít có chỗ mà chim cũng k như ý lắm, mà mua chim thuộc thì giá k phù hợp túi tiền hihi) nên 1 thời gian số lượng chim bổi gia tăng, trong 7 chú chim bổi em chăm thì em điều đưa ra 1 cái mốc thời gian sau khi chăm sóc đấy là phải có 1 sự chọn lọc lại k đạt chuẩn là phải cho em nó lên đường, tất nhiên là gửi tặng cho ông anh vợ ở quê mới tập chơi hoặc cho bạn bè mới chơi(chứ k bán hoặc thả) trong 7 chú này thì em chăm ít nhất là 4 tháng nhiều là 1 mùa lông, cách chăm sóc và chọn lựa chim thì cũng giống anh em thôi, cứ 1 tuần mới rãnh xách chim đi dợt 1 lần, trong 7 chú thì chỉ có chú bổi Bđịnh do thằng em bắt lồng tập thể vào 2 con cho em và thằng bạn 1 chú kia thì hót rồi còn chú của em thì chưa hót gì, em thì nhường cho ng bạn bắt trước và khuyên nên chọn chú hót rồi em lấy chú k hót về nuôi, vậy mà sau 1 thời gian 1 tháng(lúc này em nó chỉ hót nhỏ chứ chưa ra giọng) em đem ra Cội dợt thì chú này đã có biểu hiện chịu đấu khi kê gần bổi hoặc thuộc và đặc điểm k biết sợ chim mà chỉ sợ ng:a43:, sau 1 thời gian thì chú này bắt đầu hót nhiều và có lửa thì ra Cội khi dợt có cái nết nhảy cầu và chuyền cầu khi đấu(mặt dù chưa biết bun cánh và ché:a25:) đem vào chim thuộc ché nó cũng k cụp mào mà vẫn cương lại k sợ ==>> em quyết cho em nó lên đá giải chuyên nghiệp.
Còn 6 chú kia thì có 2 chú chim nuôi 1 mùa lông mà vẫn chưa chịu đấu, mặc dù hót nhiều siêng hót do k đấu nên cho thằng em nuôi hót chơi===>>loại từ vòng đưa thẻ xe cho nhanh khỏi phải tốn tiền mua cám.
4 chú còn lại thì do thời gian chăm sóc hạn hẹp, hàng xóm phê bình góp ý k nên nuôi chim nhiều+mẫu chim đầm ra Cội đã có thể hót đấu giọng với thuộc, bu lồng chiến(những em này là chim Huế tướng dài đòn, yếm đậm, giọng hót đanh và ấm, xổ nhiều giọng hay) ==>>em đành gửi về quê tặng cho ông anh vợ ở Quãng ngãi.
Còn chú chim Bđịnh em đang chăm sóc thì ngoại hình nhìn nhỏ chim, tướng tá chút xíu, hót cả ngày và đảo giọng liên tục nhiều khi nó hót em tưởng 2 con vì đi 2 giọng khác kế tiếp nhau. Ra Cội thì đứng dáng chữ C và xả cánh 2 bên hông xoay qua xoay lại, lăng xăng nhảy cầu liên tục, chơi có nết bền chim vì chim bổi nhưng để bên mấy lồng thuộc chiến vẫn chịu đấu từ lúc đem ra tới lúc đem về chưa xù lông(chắc do nó chưa xù chứ xù chắc em trốn:a32:), vẫn còn nhát nhảy khi xách lồng, nhưng mốc lên là đấu, người tới nhảy nhảy xong lại chơi, mỗi lần đem chim ra Cội là từ nhà chú hót tới Cội hihihi cho nên em mới thích mặc dù là bổi, hy vọng mùa sau chú này sẽ chơi tốt hơn(so với chú chim trước đây thì chú này vẫn còn thua xa lắm về tất cả, cho nên hy vọng sẽ kiếm đc 1 chú chim hay trong số các chú chim bổi sẽ nuôi sắp tới)

thân chào anh thanhthang và cả nhà
em cũng đồng ý với anh (chắt có lẽ mình ở chung khu vực nên có phong cách chơi giống nhau.hihi)
chim thì chơi như vậy thì quá ok rồi nhưng em đã nói muốn có chú chim như vậy thì đòi hỏi phải bỏ tg,tiền ra rất nhìu,nào là dạo tìm mua,chăm sóc...và....(không xét đến chuyện may mắn nha.nếu gặp may thì nuôi con chim đầu tay hay cũng có, còn xuôi thì cả đời chơi chim cũng không đc con nào ưng ý)
đồng ý ai cũng muốn hoàn hảo cả nhưng quan trọng là mình sống phải biết "đủ" anh ah.tìm thì tìm nhưng ko quá nặng tiêu chuẩn.nhưng tìm đc hợp với t/c rồi thì túi tiền,thời gian có hợp vói mình ko?.sống để chơi chứ đâu phải chơi để sống đâu anh.hãy để như là duyên nợ !
hiện bi h em cũng đang có một con bổi 11 tháng mấy(nhát lắm) đc gọi là tâm đắc chơi cánh ,đuôi thì ok,nhảy nhót lăn xăn,bền chim nhưng ngoại hình thì không đc đẹp(mào đinh gốc mào to,cao thì tạm,yếm thì ngắn,tướng thì nếu so với chim BĐ,PY thì thuộc to,dài khá) nhưng em nuôi chưa đc sung lắm hồi h chơi chét một lần(còn treo một mình có chim thì chét bình thường) em chỉ cho ăn cám BA VÌ là chính lâu lâu có trái cây.cào cào thì cho ăn thêm
thân
thanhbonsai

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mr.nam.h2t

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cái hay của từng vùng

miền trung thì nổi tiếng có trung mang và huế là hay, nhưng bây giờ thấy nhiều người nuôi CM sông kôn, vậy ai nuôi sông kôn cho em bik thế mạnh nổi trội của loài này là jif kô ạ:D:D

bachde_216

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mỗi nơi chim lại chới dọng khác nhau....có anh em thích sưu tầm dọng chim thật lạ, thật trầm ( chim già, dòng tà nung, ...), có ae lại thích chim dọng trong, kéo liêng thanh( sông kôn, cam ly)...để có đuọc 1 dàn chim hoàn chỉnh theo ý muốn thì thời gian, công sức, tiền bạc chính là điều kiện cần để ae thực hiện ước mơ...nhưng để chăm sóc cho chúng luôn giữ được phong độ. luôn luôn đẹp....thì điều kiện đủ là ae phải có tâm huyết, có lòng đa mê,và đôi lúc cần đến sự cuồng nhiệt( yêu chim như con:a01:),..bản thân con chim chỉ là 1 phần nhỏ trong sự thành công, quan trọng là sự tập dợt, huấn luyện từ phía người nuôi chim, chim hay ...chứng tỏ người nuôi không tầm thường...!!! đôi lời chia sẻ:a25::a25::a25:

ÂuSìGòn

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: cái hay của từng vùng

miền trung thì nổi tiếng có trung mang và huế là hay, nhưng bây giờ thấy nhiều người nuôi CM sông kôn, vậy ai nuôi sông kôn cho em bik thế mạnh nổi trội của loài này là jif kô ạ:D:D

mình mới nuôi thôi nhưng nhận xét sơ sơ thế này nhé: Sk giọng gắt và có vẻ đanh, đổ nhanh nhưng không không dài bằng Tm , chỉ khoang 8- 10 âm thôi hiếm lắm mới trên 10 âm, lúc xung lên thì khỏi nói . tứong trung bình không to chim nhưng dài đòn. Tm thì không có và cũng không dám mua vì hiếm quá nên sợ hàng dỏm.
sông vàng thi đang tìm . trà my ... thì chưa tìm hiểu được

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0
Thật ra mình thấy thế này cùng 1 dòng chim của 1 tỉnh thì trong đàn vẫn có con giọng dài ngắn, khác nhau, cách thức khi ra giọng vẫn có chút khác như giọng nghe có con gắt hơn, có con thì kéo dài hơn, nhưng tông đi thì tất nhiên có phần giống. Nước chơi cũng vậy, chứ k phải trong 1 dòng chim thì con nào cũng giống nhau hết cả, như ngoài mình họ thường thích chim chơi cánh, ché, sàn cầu nhiều, nhưng nhiều khi mua bổi đúng đi chăng nữa thì cũng có con chơi như vậy, nhưng cũng có con thì chơi đứng bình thường chứ ít nhanh nhẹn. Chúng ta chỉ đánh giá sơ sơ qua chứ như trong vùng TM, nghe như các anh em đã chơi qua nói lại thì cả 10 con thì cũng chỉ có vài con có giọng có chút giống còn lại nhiều khi nghe k phải, anh em có thể nghe các file chim TM mà anh em khác đã post sẽ thấy rõ điều này.

Lê Vũ Định

Thành viên mới
SVC$
0
Mình chơi Chào Mào Bình Dương, khoản năm 1998 mình có 2 chú cm ứng ý nhất đến giờ vẫn chưa tìm được con nào như vậy. 1 e chuyên bắt chim tơ, và 1 e chuyên đánh chim trận. Mình thích nhất là con chim chuyên đi bắt chim trận. Giọng chẻ của con chim này khiến cho rất nhiều con khác phải thất kinh. Rất nhiều lần có chim người ta nuôi sẩy lồng bay về. Những con chim này nghe giọng chẻ của chim trận mình ko dám xuống ăn chuối và còn bay mất. Ngoài chất giọng của CM thì giọng chẻ của CM là cả 1 vấn đề lớn cần nghiên cứu và phân tích. Thế nên muốn bình luận về nước chơi của chào mào không thể không phân tích âm thanh của tiếng chẻ mỗi con CM.

Bản thân mình có một số ý kiến về nước chơi của 1 con CM mà mình thích như thế này: Có 2 dạng
- Chơi giọng:
+ Chim phải có giọng hay của vùng mình yêu thích và không bị lọt giọng lẹo giọng
+ Chim phải đảo nhiều giọng, giọng trong, áp đảo giọng đối phương. Nếu chim nuôi chung nhà nhiều con thì con này sẽ dắt bầy về giọng (nghĩa là nó kêu theo cái cách phải ép những con khác kêu theo giọng của nó đang kêu). Khi đấu với chim lạ với các cách này nó ép con chim lạ nếu ko biết theo giọng của nó sẽ phải kêu tiếng tầm bậy hoặc ra giọng đơn, đây củng là 1 trong những cách phát hiện chim lọt giọng. Khi bị đối phương áp đảo về giọng thì y như rằng ra giọng lẻ, hoặc giọng lọt liền.
+ Nếu trong quá trình đấu giọng, đối phương chơi giọng đơn, giọng lọt, mình cũng phải giữ vững lập trường, vẫn cái nết ra giọng bình thường. Chứ không phải nghe người ta ra giọng đơn là hùa theo

- Đấu kè lồng:
+ Chim đứng xệ cách bộ chuẩn
+ Chạy cầu sàng cầu
+ Vừa ra giọng vừa chẻ, giọng chẻ phải gắt khiến đối phương kinh hãi, siêng giăng cánh
+ Không bám lồng áp lồng đòi đá

Đó là 1 vài tiểu kiến của mình, chắc chắn là vẫn còn thiếu sót, mong đóng góp cùng a e SVC

nguyenminhnhu

Thành viên mới
SVC$
0
Ở Long Khương Hòa Thành Tây Ninh tụi em đấu Chào Mào đơn giản hơn các huynh nhiều. Chủ yếu là đấu giọng thường là giọng Tân Châu con nào có lai giọng suối Đá thì càng quý. Giọng rản không lẹo con nào ché nhiều làm cho đối phương sợ -> xù lông không hót nữa thì được xem là chim yếu. Còn hót lâu mà cả đám không còn kêu thì kè lồng để chim sung lên kêu tiếp. thỉnh thoảng thả một con ra cho cả bầy sung , sau đó đưa lồng cho chim mồi vào lồng lại.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom