Guest viewing is limited

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Đánh giá về giọng và dáng chào mào gia lai.

Chào tất cả tất cả mọi người thích chơi Chào Mào. Em có một vấn đề muốn tham khảo: Ở gia lai có rất nhiều chào mào, thế mọi người đánh giá sao về chất giọng và dáng của chào mào gia lai???

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
Ðề: Đánh giá về giọng và dáng chào mào gia lai.

nếu em muốn anh em đánh giá về chim gia lai thì em nên có thêm ít hình ảnh và clip Chào Mào gia lai trong topic này cho anh em ở xa chưa biết đến chào mào gia lai có thể nhận xét và đánh giá

thân

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0

Chào tất cả tất cả mọi người thích chơi chào mào. Em có một vấn đề muốn tham khảo: Ở gia lai có rất nhiều chào mào, thế mọi người đánh giá sao về chất giọng và dáng của chào mào gia lai???

ở đâu cũng có chim hay dở, đẹp xấu.Chào Mào gia lai em chưa tiếp xúc nhiều nhưng em thấy đa số như vầy. chim hơi nhỏ con,hơi cụt đòn.chất giọng thì ko thanh bằng chim BÌNH ĐỊNH,PHÚ YÊN và khu vực lân cận.
nhưng chim gia lai đc nết dữ dằn chơi hay
thân

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào anh, em cũng là người chơi CM ở gia lai nè. Chào Mào trên toàn gia lai thì em ko biết nhưng ở pleiku thì chào mào câu bọng đôi á lắm. Hót tiếng rất thanh, nhưng có cái tội là tướng hơi nhỏ thui. Nếu anh ở pleiku thì khi nào tới nhà em rùi hai anh em mình đi bẫy. Địa chỉ là đường tôn thất thuyết phía bên câu cá suối đá á rùi hỏi người dân ở đó nhà thầy nhơn là người ta chỉ cho.

xuanhuy009

Thành viên tích cực
SVC$
0

ở đâu cũng có chim hay dở, đẹp xấu.chào mào gia lai em chưa tiếp xúc nhiều nhưng em thấy đa số như vầy. chim hơi nhỏ con,hơi cụt đòn.chất giọng thì ko thanh bằng chim BÌNH ĐỊNH,PHÚ YÊN và khu vực lân cận.
nhưng chim gia lai đc nết dữ dằn chơi hay
thân
hoàn toàn đồng ý với anh!
em cũng ở GL nhưng em thấy Chào Mào GL không được đánh giá cao như chim ở các tỉnh khác!

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0

Chào Mào gia lai tuy không được đánh giá cao về hình dáng bên ngoài tướng tá nhỏ ngắn đoàn , nhưng được bú lại nước chơi lâu, đấu đá rất hăn, vf có những tiết hót rất hay.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

đúng đó. bác nào ở pleiku thì đi bẫy vói em đi. ngày 28 đi đi

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0

tại sao Chào Mào Gia Lai chưa được đưa vào danh sách chim các vùng, khu vực chào mào hay? có nhiều lý do sau đây: chào mào Gia Lai đã được đa số anh em chọn chơi khu vực Gia Lai và khu vực nam Tây Nguyên, nhưng cũng giống như chào mào Đắc Lắc, Đắc Nông, Bình Phước là chim có giọng hót bình thường, giọng không có chất giọng đặc biệt, luyến lái, âm trầm bổng khác nhau, đanh, rát như chào mào Huế và chào mào Hà Nội.

Chào Mào Gia Lai đa số nhỏ con, theo mình được biết thì khu vực Gia Lai hay chọn đá chào mào, cho nên chào mào Gia Lai chọn đá cũng là thế mạnh vì tính hung chim.nhưng người chơi chào mào đá không nhiều.

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0

Đúng như mọi người nói, CM GiaLai nói chung nhỏ con( trừ một số vùng khác) nhưng nói về Giọng và Nước Chơi thì không dám chắc ở ai hơn ai đâu nha. Hihii.
Đặc biệt CM GiaLai rất háu đá và tỉ lệ xổ giọng đôi rất cao.

thanhthang

Chào mào bổi...
SVC$
0

Thật ra thì CM Gia Lai hay Cm các tỉnh lân cận chưa có sự thống kê rõ ràng về từng đặc điểm dòng chim khu vực đấy, như giọng, dáng, cách chơi như thế nào. cái này anh em nào ở khu vực Gia lai nếu đi bẫy thường xuyên thì mới nắm rõ nhất và mong anh em Gia lai cũng như khu vực gần đấy chia sẽ thêm thông tin bằng hình ảnh, clip như vậy thì mới rõ nhất chứ để đánh giá chung theo kiểu quơ cả nắm thì chắc sẽ bỏ sót khá nhiều về dòng chim chim hay. Còn anh em nói giọng chim Gia Lai k có gì đặc sắc,k luyến lấy như chim vùng ngoài thì chắc kết luận hơi vội vả quá, như mình nói k thể từ 1 con cm mà đánh giá hết đc 1 tỉnh, 1 khu vực chim nơi đấy. Như chim Bình Định, Phú yên vẫn có những dòng chim dài đòn chứ k nhỏ như anh em từng nghĩ, Còn chim Gia Lai hung chim hay k thì theo mình thì chim Quãng ngãi, Bình Định, Quãng nam, Phú yên làm chim đá cũng đc vì chim những khu vực này thường ở nơi điều kiện khí hậu, thời tiết k bằng những nơi khác, bản năng tranh giành nguồn thức ăn...... tạo ra nết chim, tướng chim nhỏ, lông ôm sát chứ k nhiều như những vùng khác. Đấy là biến đổi tự nhiên và di truyền chọn lọc.
Mình cũng từng nghĩ là giọng cm Gia Lai k hay vì thật sự chưa có dịp chăm 1 em Gia lai để thưởng thức, và nghe anh em nói k hay thì biết vậy nhưng sau khi hỏi qua 1 số anh em bạn bè đang sống ở Gia Lai và đã từng nuôi cm Gia Lai thì chim Gia Lai hót k hề dở chút nào mà có phần hay, tất nhiên là k có đặc trưng như vùng khác như Huế, Quãng Nam,Cam Ly,Hốc Môn,Suối Đá.... được. Các anh em chơi cm khu vực Gia Lai, Bình Định, Phú yên thường có nhận thấy là tướng chim nhỏ thường kèm theo nước chơi lí lắc, đảo cầu liên tục k?
Còn chim cm Gia Lai hay các tỉnh lân cận tại sao k đc đánh giá cao như vùng khác thì anh em nên nghĩ lại xem mặc dù phong trào chơi cm như Bình Định có từ khá lâu phải trên 25 năm nhưng giờ lên mạng kiếm 1 giọng chim đúng có phải chim Bình định hay k thì k ai dám chắc vì k có 1 tiêu chuẩn nào để mà so sánh, chim Gia Lai cũng vậy k giới thiệu với anh em bạn bè chơi chim cả nước qua hình thức clip thì làm sao anh em nghe, nhìn thưởng thức cái hay của 1 chú chim của vùng đấy, mới cảm nhận hết đc, có lẻ mỗi ng mỗi sở thích, mỗi dòng chim có cái hay riêng nhưng quy ra cũng có cái để so sánh với các dòng chim khác nhau trong nước.Đôi lời góp ý có thể hơi dài mong ae thông cảm

Oh!yeah

Thành viên mới
SVC$
0

tại sao chào mào Gia Lai chưa được đưa vào danh sách chim các vùng, khu vực chào mào hay? có nhiều lý do sau đây: chào mào Gia Lai đã được đa số anh em chọn chơi khu vực Gia Lai và khu vực nam Tây Nguyên, nhưng cũng giống như chào mào Đắc Lắc, Đắc Nông, Bình Phước là chim có giọng hót bình thường, giọng không có chất giọng đặc biệt, luyến lái, âm trầm bổng khác nhau, đanh, rát như chào mào Huế và chào mào Hà Nội.

chào mào Gia Lai đa số nhỏ con, theo mình được biết thì khu vực Gia Lai hay chọn đá chào mào, cho nên chào mào Gia Lai chọn đá cũng là thế mạnh vì tính hung chim.nhưng người chơi chào m ào đá không nhiều.

Ko bít mọi người ngĩ sao chứ nói như chaomaobt thi tôi hoan toàn không đồng ý. Chim nhỏ hả? đã cân thử chưa mà so sánh, ở đâu cũng vậy thôi, có con to con nhỏ, con hót zở. Suy nghĩ của chaomaobt quá nông cạn và một chiều.
Khi nào có điều kiện lên GL tôi đan đi, cũng gần thành phố thôi, sẽ đánh giá được chim GL ntn.
Mà mang cả chim đi xem đá đấm, hót, to nhỏ, bẫy ntn?(Chỉ một con).
OK.

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
giọng chào mào gia lai

Mỗi nơi có một giọng Chào Mào khác nhau. Em thấy ở gia lai có nhiều người chơi chào mào lắm. Trong tổng số 50 hộ sống trong hẻm thì có đến hơn 30 hộ chơi chào mào. Nhưng mà em có hỏi những người đó giọng chào mào ở gia lai được gọi là giọng gì, giông chim chào mào có tên gì thì họ bảo: Giọng thì không biết, còn giống chim là giông suối đá. Cho em hỏi là có ai bit gì về giọng chim ở gialai và giông chim suối đa không

xuanhuy009

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: giọng chào mào gia lai

chào bạn! mình chơi Chào Mào Gia Lai lâu lắm rồi, vì mình cũng sống ở Pleiku mà! theo như mình biết thì chào mào Gia Lai chủ yếu được bắt từ những lô Cafe chứ chim ở suối (mà bạn gọi là chim có giọng suối đá đó) rất hiếm! giọng chim suối trong và thường dài hơn giọng chim ở lô. Thường thì khoảng 6-7 âm, tuy nhiên để bắt được chúng thì hơi bị khó vì chim suối thường đi theo bầy. Ngược lại chim ở các lô (rẫy) Cafe thì giọng ngắn hơn và dễ bẫy hơn.
Đó là ý kiến của riêng mình về giọng Chào Mào ở Gia Lai! có gì sai sót mong anh em chỉ giáo thêm! thân

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

tại sao chào mào Gia Lai chưa được đưa vào danh sách chim các vùng, khu vực chào mào hay?

Bạn dưa trên cơ sở nào để khẳng định Chào Mào Gia Lai chưa được đưa vào danh sách chim các vùng, khu vực chào mào hay? Mà nói đến cái "hay" cũng rộng lớn lắm, có thể chim không hay ở điểm này nhưng lại hay ở điểm khác, ... không thể nói chung chung như vậy được.

chào mào Gia Lai đã được đa số anh em chọn chơi khu vực Gia Lai và khu vực nam Tây Nguyên, nhưng cũng giống như chào mào Đắc Lắc, Đắc Nông, Bình Phước là chim có giọng hót bình thường, giọng không có chất giọng đặc biệt, luyến lái, âm trầm bổng khác nhau, đanh, rát như chào mào Huế và chào mào Hà Nội.

Bạn đã từng nuôi - nghe - tìm hiểu hết những chất giọng Chào Mào ở các vùng này chưa mà đưa ra ý kiến như vậy? Giọng hót như thế nào thì được gọi là bình thường - không đặc biệt? Nếu nói chào mào Huế và chào mào Hà Nội có chất giọng đanh, rát, trầm bổng, luyến ái thì chào mào các tình nam Tây Nguyên cũng có cái riêng của nó chứ, đâu thể lấy cái hay của chào mào Hếu, Hà Nội ra áp đặc - so sánh với chào mào các tỉnh nam Tây Nguyên rồi cho chào mào nơi này là bình thường...

chào mào Gia Lai đa số nhỏ con, theo mình được biết thì khu vực Gia Lai hay chọn đá chào mào, cho nên chào mào Gia Lai chọn đá cũng là thế mạnh vì tính hung chim.nhưng người chơi chào mào đá không nhiều.

Nói về Chào Mào có tưởng nhỏ con liệu có ảnh hưởng đến tính hay dỡ của một chú chào mào? Còn nói về vấn đề khu vực Gia Lai người chơi hay chọn đá chào mào vì tính hung hăn của chào mào nơi đây theo crazytimes thì có lẽ đây có thể là do thói quen của người chơi vì phần lớn ae nuôi chào mào ở các tỉnh Tây Nguyên từ trước tới giờ thường là nuôi chim đi bẫy và cho đá chứ chuyện dợt trường thì chỉ thời gian gần đây mới phát triển. Nói như vậy cũng không có nghĩa là chào mào nơi đây không thể chơi hay ở trường như chim các vùng khác àh.

Vài lời cảm nhận, mong ae chaomaobt có cái nhìn khách quan hơn khi nói về chim Chào Mào của các vùng - miền.

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Xin cảm ơn chia sẽ của các bạn về Chào Mào Gia Lai. Mỗi người mỗi suy nghĩ và cảm nhận khác nhau về chào mào. cái này cũng phụ thuộc vào nhiều yếu tố: phong cách chơi, kinh nghiệm nuôi chim, sở thích, môi trường hiện tại, .... Nhưng ở đây mình chỉ nói về cái chung, được nhiều người thống nhất và nhận xét.

Vài lời nhận xét của mình về Chào Mào Gia Lai ở phần bên trên là chia sẽ, là cách nhìn nhận khách quan của 1 người chơi chào mào nhưng không phải sống ở Gia Lai mà đang sống ở nơi khác và đang cầm nuôi chào mào của các vùng khác.

Xin lưu ý là mình không có ý khen chê hay dùng ngôn tử gây tranh cãi mà chỉ đưa ra nhận xét thực tế về Chào Mào Gia Lai so với các loại chào mào Vùng khác (có sự tham khảo của các bậc tiền bối). cho nên mong các bạn đừng hiểu lầm và đưa ra các bài viết gây tranh cãi không đáng có.

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vâng thưa quý vị có mặt tại topic này - tôi là 1 người Gia Lai và tôi xin nói một chút về 1 khía cạnh CM Gia Lai.
vấn đề tôi nói đến là CM đá. ở GL thường là nông dân, học sinh, tư sản nhỏ... nuôi chim với mục đích vui cửa vui nhà - không có cái khái niệm là ra trường chim như TP, thích thì đi bẫy xem đấu đá cho thỏa cái thú. còn không, thấy nhà nào có chim hay ho thì đem qua phân thắng bại luôn bằng cách thông lồng nếu được. chứ không có times mà ngồi xem mấy con chim đấu đá qua lại xem con nào đá bền. thích hả "mài" thông lồng con nào chạy là thua có thế thôi xong "tao" còn về đi làm cả tuần cả tháng chứ có phải nghỉ CN hay T7 như "mài" đâu. lúc "tao" rảnh thì "mài" không rảnh hẹn hò mệt. có thể vì tập quán sinh hoạt ở những nơi khác nhau dẫn đến việc những chú chim + cách thức chơi chim cũng khác nhau. hiện tại phong trào chơi chim trường của ae GL đang lên nên các bạn cứ yên tâm là tương lai không xa - không xa lắm đâu những chú chim GL sẽ đượ các e biết đến. thử làm 1 phép tính nhé ! Huế chơi CM có phong trào chơi trường từ năm nào rồi và GL nữa bạn thử so sánh mà coi, các bạn hẳn thấy rằng GL là mảnh đất đầy tiềm năng với số lượng CM bổi cho bạn lựa thoải mái, nhưng cũng may đấy các bác ạ. theo tôi là may vì sao? vì nếu chim GL mà hay tôi nghĩ chắc không có chim bổi mà bắt nữa mất.

chẳng phải tôi ở GL mà tôi nói lên điều này - đảm bảo với các bạn nếu tôi không nói ra cũng có người nói. mà không có người nói không có nghĩa các bạn đúng - người ta ko nói mà thôi. cây cao có cây cao hơn - học học nữa học mãi (ôi sao mà triết lý quá:a24:)

bài viết này chỉ mong ae đừng nhìn 1 phía + đừng nghe lời đồn thổi của những người cũng nghe lời đồn thồi hoặc KN chưa nhiều rồi phán xét 1 vấn đề nào đó như vậy thực không công bằng phải không. hãy thử và cảm nhận.

P/s: lời văn có vẻ ko chôi chảy lắm ae nếu đọc 1 lần chưa hiểu xin bỏ chút thời gian đọc lại để hiểu rõ ý của mình. cảm ơn cá bác bạn đã đọc bài.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chào Mào Núi ĐLK

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình ở Ea H'Leo cách ranh giới với GiaLai 30km và cách Tp Pleiku 120km. Nói chung mình thuộc vùng Tây Nguyên.
Còn về phần bình luận về CM GiaLai thì mình xin phép có đôi điều thế này, mong ae có thể hiểu thêm hơn về CM GiaLai nói riêng và Tây Nguyên nói chung:
1. Chim Tây Nguyên đa số nhỏ con, nhưng vẫn có trường hợp to xác. (Mình đang có 1 em Ngũ Đoản<so với="" chim="" mái="" nhà="" mình="" thì="" thua="" toàn="" tập=""> và 1 em có thể to ngang như em CM Sumô của bác chaomaobt). Và ae thường hay gặp loại nhỏ con nên có thể có suy nghĩ là chim GiaLai và Tây Nguyên là giống chim nhỏ.
2. Về nuôi chim và chơi chim: Đa số người dân sống ở khu vực Tây Nguyên là dân làm rẫy cà phê nên họ bắt hay kiếm mua những loại chim nghe hót hay trong rẫy. Và họ nuôi. Hàng ngày cho nước và cám để chim sống và hót, nghe cho vui cửa vui nhà và vui tai.
Còn về chơi chim thì chỉ có thể gói ghém trong khái niệm mang chim đi bẫy, đó là cách chơi của họ. Thấy chim trời về đá chim mình thì chim mình sung lên, thế là họ mang nhưng chim đang nuôi trong nhà ra kè lồng(2 lồng cách nhau 1-2mm) hoặc thông lồng cho đá. Rồi mang chim đá dữ nhất nhà mình sang nhà hàng xóm đá tiếp. Thế là hình thành 1 phong cách đá chim như thế. Họ chưa chú tâm vào chuyện chim hót như thế nào. Và vô hình chung làm cho những người chơi chim CM ở vùng khác biết đến CM GiaLai và Tây Nguyên là loại chim để đá, ko phải đấu hót như những hội chơi chim nơi khác.
Có một sự thật là về vùng Tây Nguyên để tìm 1 em CM chiến 2-3 mùa đấu hót( ko bám lồng hoặc ít bám lồng) rất khó. Vì ngay cả ở tiệm bán chim họ cũng hay cho chim kè bu lồng đá.
3. Về giọng hót:
- Chưa quan tâm hoặc ko quan tâm đến giọng.
- Chưa biết nhiều vê internet và diễn đàn để giới thiệu chim ( biết thì đa số là 8x 9x nhưng kinh nghiệm nuôi chim sao bằng các cụ đc)
- Vẫn có nhiều em CM sổ giọng đôi, ba, và đảo giọng. Giọng chuông và giọng thổ, giọng thanh và khàn đều có. Mình khẳng định điều này
Trên là những phân tích và giải thích về chim CM GiaLai nói riêng và Tây Nguyên nói chung theo kinh nghiệm chủ quan của bản thân. Sai sót mong ae bỏ qua.
Và ae nào muốn hiểu rõ hơn về CM vùng Tây Nguyên thì có thể ghé qua nhà mình để xem loại cơ bản của GiaLai và DakLak.
Thân chào tất cả AE!</so>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chào Mào Bl

"Đam mê Chào mào"
SVC$
0
Thấy Anh em tranh cãi mà Mình thấy không có lối thoát gì cả....

Thử hỏi có ai nói chim vùng nào đã nằm trong danh sách vùng chim hay???

Danh sách vùng chim hay là gì??? và do ai định ra???

Còn anh em cứ bảo chim Huế, chim vùng này vùng nọ hay nhưng có chắc chú chim đúng ở vùng đó hay là toàn nghe người bán nói thế, còn việc nhìn con chim và nghe giọng mà xác định đúng vùng thì Mình nghĩ hiếm có người có khả năng đó... Bởi vậy nên anh em cũng đừng chắc rằng con này con kia là chim vùng này vùng kia rồi dựa vào đó bảo là chim vùng đó hay...việc này cũng như thầy bói xem voi...

Sg rất chuộng chim Huế do nó có ngoại hình to, đẹp, giọng to, dữ ....bởi vậy ở sg mà hỏi sg thì chim Huế là vô địch...nên đi tiệm chim mà thấy Chào Mào...hỏi chủ tiệm là khả năng 90% họ bảo là chim Huế.

Riêng Chào Mào Huế thì người Huế và người sg chơi cũng khác nhau nên rất khó bàn cãi....

Còn về Chào Mào hay thì mình nghĩ vùng nào cũng có chim hay chim dở....
Chim ở vùng cao thì nhỏ con nhưng giọng luyến láy và số lượng giọng và âm cũng nhiều.
Chim vùng đồng bằng thì to con đẹp zai vì vậy giọng to la lớn, dữ và giọng cũng không được dài và ít luyến láy.

chaomao_binhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Mào GL vào mùa cafe là nhiều nhất! Vào mùa này chim được mang xuống các tỉnh Miền Trung : Bình Định, Quãng Ngãi, Phú Yên... Mỗi vùng, chim có cái hay của vùng đó. Theo đánh giá chủ quan của mình, Chim GL(loại bắt ở rẫy cafe) không được to con cho lắm!

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Chào mào GL vào mùa cafe là nhiều nhất! Vào mùa này chim được mang xuống các tỉnh Miền Trung : Bình Định, Quãng Ngãi, Phú Yên... Mỗi vùng, chim có cái hay của vùng đó. Theo đánh giá chủ quan của mình, Chim GL(loại bắt ở rẫy cafe) không được to con cho lắm!

Chào Mào ở gia lai mùa nào cũng nhiều hết không phải chờ vào mùa cafe mới nhiều được, nói mùa càe là không chính sát rồi phải nói là mùa mưa vì vào mùa này thức ăn nhiều nên chào mào sinh sản nhiều nên có nhiều chào mào con. Không thể nói chào mào ở gia lai nhỏ con mà chào mào ở đấy có tướng tá dài rất chuẩn nhìn vào rất đẹp. Còn về giọng hót thì chúng đảo giọng rất nhanh nghe rất đã tai.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom