Guest viewing is limited

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Sau thời gian dự án bị treo do thiếu vốn. Hôm nay chính thức khởi công lại =))

Hiện cây chỉ có rêu và dương sĩ khai thác từ suối. Cư dân thưa thớt...

acmonica

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nhìn vắng vẻ quá bác cadn ơi. bác setup thêm một vài loại cây và tép nữa cho đẹp hơn.
Nền và lũa chưa phủ kín nên nhìn thấy hơi đơn điệu.
Cố gắng đầu từ thêm vào cho hoành tráng nhé.
Chúc vui vẻ

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Mình chỉ chơi rêu thôi, không chơi cây nhiều. Rêu thì mùa này chưa có, qua mùa mưa đi khai thác, với lại mùa này rêu dễ sống hơn. Tép thì có, nhưng tép mồi :D. Mới trong giai đoạn đầu, sau sắp xếp bố cục lại...hehe

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào Bác @CADN:

Chà, Bác nhiều nghề quá, chơi chim giỏi rồi, nuôi cá bây giờ còn chuyên luôn cả chơi bể thủy sinh!
Bái phục Bác CADN luôn !!!

À, Bác cho Út hỏi, cái bể ấy, trồng khỏang bao lâu thì được như vậy hả Bác? Út chưa làm một cái bể Thủy sinh nào bao giờ, cho nên hỏi vậy để học hỏi ở Bác CADN một tí kinh nghiệm. Sau này, có thời gian chắc là làm 1 cái bể mini thôi, chứ không to đúng như cái bể của Bác đâu. Sợ không biết làm, cây nó hư hết.

Xin chào và chúc sức khỏe Bác CADN!

Ut9

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Vâng,

Cái bể đó em vừa bỏ cát vô hôm chủ nhật vừa rồi, phía lớp dưới có 1 ít ADA của bể cũ, còn lại cát em lên suối Đá bên Sơn Trà lấy về, hôm nay trong rồi. Còn rêu đó em mới buộc trên lũa hôm chiều thứ 2 này :D. Rêu + dương sĩ em khai thác từ suối.

Nói chung em chơi bể chỉ thích nhất là bể rêu, chăm dễ hơn các cây khác. Bể rêu, anh dùng nền trơ nó vẫn phát triển nhưng chậm hơn, không cần CO2, ánh sáng tương đối. Chỉ cần nước sạch và mát là tốt nhất. Quạt mát nếu như bể em, sẽ dùng 4-5 cái quạt của PC là tốt.

Thân

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ôi trời... nhìn giống cái gì chứ không phải bể thủy sinh đâu cụ CAND ơi hu hu.....!

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Ôi trời... nhìn giống cái gì chứ không phải bể thủy sinh đâu cụ CAND ơi hu hu.....!

ơ...có cây, có nước, có tép...răng không là bể được, cùng lắm cũng cái hồ chớ..hehe.

faifo

Biết đâu đấy đâu đấy...
SVC$
0
Nói chung em chơi bể chỉ thích nhất là bể rêu, chăm dễ hơn các cây khác. Bể rêu, anh dùng nền trơ nó vẫn phát triển nhưng chậm hơn, không cần CO2, ánh sáng tương đối. Chỉ cần nước sạch và mát là tốt nhất. Quạt mát nếu như bể em, sẽ dùng 4-5 cái quạt của PC là tốt.
Thân

CADN đừng có mà bé cái lầm nhé.
Cái gì cũng thế thôi, nên đúng quy chuẩn một tí. Không thì nói như người Đè Noảng là XẤU ÒM đó chú àh

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Cái gì cũng thế thôi, nên đúng quy chuẩn một tí.

Riêng về chơi thuỷ sinh, đúng nó là 1 môn khó, nhưng đừng tự ép quá không hay anh à...phá cách mới gọi nghệ thuật :D

Không thì nói như người Đè Noảng là XẤU ÒM đó chú àh

Anh nói em mới để ý, tưởng hồi giờ bể mình đẹp nhất >:)

faifo

Biết đâu đấy đâu đấy...
SVC$
0
Riêng về chơi thuỷ sinh, đúng nó là 1 môn khó, nhưng đừng tự ép quá không hay anh à...phá cách mới gọi nghệ thuật :D
Anh nói em mới để ý, tưởng hồi giờ bể mình đẹp nhất >:)

Chú Công An lại "lẫn lộn lia lịa" giữa môi trường sống và cách chăm sóc thủy sinh với phong cách chơi thủy sinh rồi.
Ở đây anh muốn nói nếu bạn chơi thủy sinh kể cả chơi rêu đáp ứng đủ về ánh sáng - co2 - dinh dưỡng thì sẽ đạt hiệu quả cao hơn đó.
Nếu bạn không tin hả??? Cứ thử đi sẽ thấy....

minhtin

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
bể cá này mà có mấy em cá rồng với cá đĩa thả vào là đẹp mê li luôn .. phải nói hồ được trang trí rất đẹp và toát lên một vẻ rất tự nhiên .

faifo

Biết đâu đấy đâu đấy...
SVC$
0
Công nhận nhiều người cũng hay lầm tưởng là chới Rêu ko cần dinh dưỡng,ánh sáng. Nhưng thực ra Rêu đòi hỏi khá nhiều 2 loại đó. Nếu có nó mới lên đẹp được.

Thật ra mình chỉ nói lại nhưng điều mắt thấy tay nghe tay sờ đối với các bể thủy sinh chơi RÊU thôi.
cadn tăng thêm sáng cho bể - bổ sung CO2 - châm phân nước thử coi. 15 ngày sau sẽ không còn nhận ra cái bể của mình hôm nào nữa đâu.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Thật ra mình chỉ nói lại nhưng điều mắt thấy tay nghe tay sờ đối với các bể thủy sinh chơi RÊU thôi.
cadn tăng thêm sáng cho bể - bổ sung CO2 - châm phân nước thử coi. 15 ngày sau sẽ không còn nhận ra cái bể của mình hôm nào nữa đâu.

Vâng, nói vậy chứ cái đó đâu phải bể anh :D. Em cũng đang thử nghiệm xem môi trường vậy có đảm bảo cho tép sống không để xin @Chao mao..hehe. Chứ ĐK khí hậu ở mình nuôi tép khó quá. Còn mọi cái như anh nói, được mặt này nhưng lại không được mặt khác.

Công nhận nhiều người cũng hay lầm tưởng là chới Rêu ko cần dinh dưỡng,ánh sáng. Nhưng thực ra Rêu đòi hỏi khá nhiều 2 loại đó. Nếu có nó mới lên đẹp được.

Chắc anh chưa đọc kỹ những loại cây và rêu em chọn để chơi :D

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

faifo

Biết đâu đấy đâu đấy...
SVC$
0
Vâng, nói vậy chứ cái đó đâu phải bể anh :D. Em cũng đang thử nghiệm xem môi trường vậy có đảm bảo cho tép sống không để xin @Chao mao..hehe. Chứ ĐK khí hậu ở mình nuôi tép khó quá. Còn mọi cái như anh nói, được mặt này nhưng lại không được mặt khác.
Chắc anh chưa đọc kỹ những loại cây và rêu em chọn để chơi :D
Thân

Riêng với RC thì được nhưng với các loại khác thì đảm bảo điều kiện để rêu sống tốt sống khỏe thì mới mong nuôi được tép đó em àh

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thực ra các loại Rêu đều như nhau cả thôi. Vì hầu hết các loại Rêu dang được lưu hành ở Giởi TS Viêt Nam kể cả nhập về lẫn khai thác mình đều nuôi cả rồi. Nhất là những loại trong Đà Năng đó(chính tay mình đi khai thác cùng hội TS trong đó mà)
Còn mọi người thích trồng thế nào thì do điều kiện mỗi người. Kiểu gì Rêu chả sống

Sắm cái Chiller, nhiệt độ 4 mùa luôn luôn 21 độ, rêu nào cũng sống, tép nào cũng chơi tuốt nhỉ :D

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Thực ra các loại Rêu đều như nhau cả thôi. Vì hầu hết các loại Rêu dang được lưu hành ở Giởi TS Viêt Nam kể cả nhập về lẫn khai thác mình đều nuôi cả rồi. Nhất là những loại trong Đà Năng đó(chính tay mình đi khai thác cùng hội TS trong đó mà)
Còn mọi người thích trồng thế nào thì do điều kiện mỗi người. Kiểu gì Rêu chả sống

Vâng, vậy anh chắc có nhiều loại rêu từ Đà nẵng :D vô đi khai thác mà không hú AE..hehe. Riêng rêu ở ĐN, điều kiện khí hậu nó khác anh à. Riêng về trồng sống như anh nói, thì chưa hẳn, vì đa phần AE mang về chết dần hết.

@coi77 : loại đó là máy làm mát nước à ? có được vậy thêm nước sạch nữa thì nó mọc không khác chi cỏ dại...hehe

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Được cái, mỗi lần cần anh em trong đó lại gửi ra cho mình nguyên một hộp xốp để chơi. Có loại khai thác về sống có loại không.

:a37: có loại sống tốt không anh...có chi anh post lên 1 tấm để biết sau mà lựa, chứ na hết về thành công cóc hết.

Vì đâu phải đi là lấy đúng loại sốngi được,cái đó còn do người có kinh nghiệm đi lấy được loại sống dưới nước quá lâu.

ở ĐN hầu như rêu mọc trên đá hoặc những nơi ẩm thấp. Phát triển nhất là những nơi có dòng suối chảy qua. Chứ thật sự em chưa thấy mấy loại rêu sống hoàn toàn dưới nước trong điều kiện tự nhiên. Bởi vậy những loại này khi khai thác về, đòi hỏi phải có thời gian thích nghi hoàn toàn ở môi trường nước.

Thân

Chỉnh sửa lần cuối:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bác @CADN!

Phải nói là Bác chơi nghệ thuật công phu thiệt đó nha!
Cất công lặn lội truy lùng cây rong, rêu ngòai thiên nhiên .... trong Nam, Út co nghe những người chơi bể Thủy sinh nói lại, cũng có vài người đi lùng cây, rong, rêu ngòai thiên nhiên khá vất vả, nhưng đem về thì hầu như sống không còn bao nhiêu. Đi mua thỉ khác đắt...
Thế mới nói công phu trong việc chơi bể thủy sinh là thế nào?

Chúc cho bể thủy sinh của Bàc ngày phát triển đẹp!

Chào thân ái!

Ut9

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Vâng,

Chơi thứ gì cũng vậy, tự mày mò tìm kiếm nó sẽ thú hơn là lấy những cái đã có sẳn. Để thuần hoá 1 cái gì đó từ thiên nhiên không thể đơn giản. Trước đây cũng có làm bể tặng cho 1 ông chú. Cái làm chú này bất ngờ là hầu hết các cây, thậm chí là lũa em lấy ngoài thiên nhiên, lũa chỉ mua chợ có 1 gốc, còn lại sưu tầm mang về, đoạn nào chưa chìm, em mang luộc cho chìm :)) . Đá cũng lấy từ thiên nhiên, cộng thêm sự khéo léo của anh bạn, hòn đá được đẻo rất tinh, không khác gì tự nhiên. Nhất là cảnh thấy AE ngồi buộc rêu, ông chú nói 1 câu : Nhìn tụi bây chơi, ta thấy mình trẻ lại 10 tuổi...hehe

Thú chơi là vậy.

Thân

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Còn cảnh cắm cây như nông dân trống lúa nữa chứ anh cadn ui hehe, làm rất mất công nhưng xong rồi được hưởng thành quả ngôì ngắm cũng sướng mắt lắm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom