Guest viewing is limited

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Sau khi xin được giấy phép đi bẫy chim thì mình alo mượn cụ Vinh75 con mồi, thêm con mồi của mình nữa là 2 bên 2 lụp, đúng 7h tối thứ 6 xuất phát, vừa ra khỏi nhà thì mưa tầm tã, nhưng ý ta đã quyết không có gì có thể cản được...lên đến Bình Dương ghé vào rước anh bạn rồi thẳng tiến lên Bình Phước (Cách ngã 4 Đồng Xoài 21km). Đường đi thuận lợi, trời vừa mưa dứt nên không khí trong lành, chạy 1 mạch lên Đồng Xoài lúc 10h, ghé vào làm tô cháo cho ấm bụng rồi thong thả chạy về chỗ nghĩ, do từ Đồng Xoài trở đi đường vẫn đang thi công nên chạy rất vất vả, đường toàn ổ gà ổ voi, bụi mịt mù. Đến chỗ nghĩ lúc gần 12h. Ngủ 1 giấc đến khi trời hừng sáng :

Trăng mờ ảo :

Đường cong quẹo :

Cắt nửa vầng trăng tôi làm ...miếng dưa hấu :

Treo chim mồi ra tập thể dục buổi sáng thì có cặp chim già ngay trước nhà ra ngó, nhưng cặp này thì...đánh chả bao giờ dính đâu :

Sau khi ăn sáng và uống cafe thì tiếp tục đi vào điểm đánh, trong lúc ngồi chờ chim về không biết làm gì nên lấy máy ảnh ra tác nghiệp :

Này thì chuồn chuồn :

Này thì bươm bướm :

Không phân biệt được đâu là lông chân đâu là râu bướm luôn : :a24:

Rồi đến ruồi :

Và chuồn chuồn kim :

Tiếp theo là hoa cỏ mùa xuân :

Hoa cafe :

và trái cafe :

....
Còn tiếp, từ từ post sau :a04:

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác làm phó nháy đc đầy. Up tiếp diễn biến chính đi bác.:a23:

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
đến đây rồi thì làm trận nữa cho anh em xem nốt đi ......:a37: đang đọc lại bị đứt quãng. hix

manhquynh1981

Thành viên mới
SVC$
0
- Trời!! làm tui say mê theo dõi. hj hj
- mà bẫy chim cũng phải xin giấy phép sao Anh BatnamV(Sau khi xin được giấy phép đi bẫy chim thì mình alo mượn cụ Vinh75 con mồi.......):a33:

soc bong

Thành viên tích cực
SVC$
0
bác làm ae mất hứng quá . đang đến cao trào thì bị dội nước lạnh . pót nhanh lên đi cụ ơi

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
ái chà chà ...... dạo này tay nghề càng lúc càng cứng qua nhỉ ... hay do máy dữ đây . Tiếp tục đi chứ bà con đang mõi mắt chờ ....

Thân ..................

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Mấy bác nóng tính quá :a39:, tại sáng nay SVC nhà mình chập chờn thế nào ấy nên em post được nhiêu đó, giờ post tiếp :

Nhìn cứ như san hô :

Hóa ra là hoa mắc cỡ :

Hoa này thì hông biết tên nhưng thấy đẹp nên cho lên hình luôn :

Con chim này đẹp nhưng zoom xa + tay run, máy lấy nét sai nên hơi nhòe :

Quay trở lại vấn đề chính :

Ngày đầu tay không vì tìm không ra chỗ có Chào Mào, may sao cuối ngày được mấy anh ở địa phương mời nhậu thịt chồn + sóc, lai rai thì có anh kia dẫn xuống nhà chỉ chỗ, bảo là ở đây có 2 cặp chim trời hay lắm, toàn đá hông với đá đáy lụp, chiều nào rảnh em cũng mang con chào mào của em sang đây treo lên ngồi coi đá hết, mà em bẫy hoài không dính.
Nghe xong treo thử con chim mồi lên, mồi kêu vài tiếng là 1 cặp xuất hiện ngay dù lúc đó cũng đã gần 6h chiều.
Thế là ok, sáng mai ta sẽ quay lại :a04:
Sau khi lai rai vài chai tê tê thì về nhà ngủ, sáng hôm sau quay lại điểm đánh, quan sát thì thấy 2 cặp Chào Mào chia ranh giới khá rõ rệt bằng 1 cái hàng rào cây khoai mì, chim mồi ở bên nào thì bên đó ra đánh.
Mình treo 2 con mồi 2 bên thì 2 cặp ra đánh , ngồi xem chim đá mệt nghỉ, hết quay bên này lại quay bên kia :

Nhưng hình thì chỉ chụp được 1 bên vì bên kia xa quá :

Đậu đầu kèo :

Sang cành thế khác :

Quay lên trên :

Vợ chồng cùng chiến :

Cứ choảng nhau vài cái lại bay đi ăn, đi tắm rồi quay lại choảng tiếp, đến trưa thì tóm được 1 em bên phải hàng rào.

Em còn lại do trưa nắng nên rút vào sâu trong lùm đấu giọng chứ không chịu ra nữa, quyết tâm tóm bằng được em nó nên mình xung phong băng qua rừng gai mắc cỡ ( Chân vẫn còn trầy te tua), nhảy qua 1 khe nước nhỏ, rồi lại lội qua 1 khe nước lớn sâu gần đến đầu gối, vào ngay trung tâm là 1 cây trứng cá rừng, cho chim mồi lên xong lội ngược về lại chỗ quan sát thì đã thấy em nó đứng đầu lồng đấu rồi :a15:
Tiếp tục chiến thêm 30 phút nữa thì em nó cũng đành thúc thủ.
Nhưng do địa thế hiểm trở quá nên mình không xách máy chụp hình theo chụp được.
Đành chụp hình em nó sau khi đã an tọa :

5h chiều khởi hành trở về HCM, đến Đồng Xoài thì mưa như trút nước, đường nhựa ngập đến hơn 1/2 bánh xe, may sao qua khỏi Tân Phú thì lại khô ráo nên về nhà lúc 9h tối, kết thúc 1 chuyến đi thành công ( Em thu được 2 Chào Mào chiến + 2 con hoạch thơm + 1 con đầu đen nhảy vào phá. Còn ông bạn đồng hành thì 1 thùng mì tôm đựng đầy chim gần 20 con đủ các loại :a36:)

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
ái chà chà ...... dạo này tay nghề càng lúc càng cứng qua nhỉ ... hay do máy dữ đây . Tiếp tục đi chứ bà con đang mõi mắt chờ ....

Thân ..................

Dạ máy thì vẫn máy cũ, nhưng càng lúc càng control được cái máy tốt hơn nên càng lúc càng thấy quyết định mua cái máy là sáng suốt, tuy chỉ là máy siêu zoom Panasonic FZ28 rẻ tiền nhưng thực sự nó phù hợp với nhu cầu của mình.:a15:

tringuyenvan88

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin chúc mừng bạn nha . sau 01 ngày vất vả cũng thu phục được 02 em trận .nghe bạn tường thuật trận đấu hấp dẫn quá . lần sau làm clip cho ae thưởng thức nha bạn .

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
- Trời!! làm tui say mê theo dõi. hj hj
- mà bẫy chim cũng phải xin giấy phép sao Anh BatnamV(Sau khi xin được giấy phép đi bẫy chim thì mình alo mượn cụ Vinh75 con mồi.......):a33:

Vâng, nếu không được phép đi mà cứ đi là mấy con chim còn lại ở nhà lên chảo nằm hết đấy ạ. Bởi thế muốn gì cũng phải xin phép đâu đó rồi mới làm được

mrquang_lehong

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có kết quả thế là quá mĩ mãn chúc mừng bác chủ thớt.

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác biết chỗ nào bẫy Chào Mào ở khu vực Đồng Xoài nữa không bác?Em cũng xuống đó bẫy rùi nhưng không biết chỗ bẫy,chim ít lắm.hic

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Mấy bác nóng tính quá :a39:, tại sáng nay SVC nhà mình chập chờn thế nào ấy nên em post được nhiêu đó, giờ post tiếp :

Nhìn cứ như san hô :

Hóa ra là hoa mắc cỡ :

Hoa này thì hông biết tên nhưng thấy đẹp nên cho lên hình luôn :

Con chim này đẹp nhưng zoom xa + tay run, máy lấy nét sai nên hơi nhòe :

Quay trở lại vấn đề chính :

Ngày đầu tay không vì tìm không ra chỗ có chào mào, may sao cuối ngày được mấy anh ở địa phương mời nhậu thịt chồn + sóc, lai rai thì có anh kia dẫn xuống nhà chỉ chỗ, bảo là ở đây có 2 cặp chim trời hay lắm, toàn đá hông với đá đáy lụp, chiều nào rảnh em cũng mang con chào mào của em sang đây treo lên ngồi coi đá hết, mà em bẫy hoài không dính.
Nghe xong treo thử con chim mồi lên, mồi kêu vài tiếng là 1 cặp xuất hiện ngay dù lúc đó cũng đã gần 6h chiều.
Thế là ok, sáng mai ta sẽ quay lại :a04:
Sau khi lai rai vài chai tê tê thì về nhà ngủ, sáng hôm sau quay lại điểm đánh, quan sát thì thấy 2 cặp chào mào chia ranh giới khá rõ rệt bằng 1 cái hàng rào cây khoai mì, chim mồi ở bên nào thì bên đó ra đánh.
Mình treo 2 con mồi 2 bên thì 2 cặp ra đánh , ngồi xem chim đá mệt nghỉ, hết quay bên này lại quay bên kia :

Nhưng hình thì chỉ chụp được 1 bên vì bên kia xa quá :

Đậu đầu kèo :

Sang cành thế khác :

Quay lên trên :

Vợ chồng cùng chiến :

Cứ choảng nhau vài cái lại bay đi ăn, đi tắm rồi quay lại choảng tiếp, đến trưa thì tóm được 1 em bên phải hàng rào.

Em còn lại do trưa nắng nên rút vào sâu trong lùm đấu giọng chứ không chịu ra nữa, quyết tâm tóm bằng được em nó nên mình xung phong băng qua rừng gai mắc cỡ ( Chân vẫn còn trầy te tua), nhảy qua 1 khe nước nhỏ, rồi lại lội qua 1 khe nước lớn sâu gần đến đầu gối, vào ngay trung tâm là 1 cây trứng cá rừng, cho chim mồi lên xong lội ngược về lại chỗ quan sát thì đã thấy em nó đứng đầu lồng đấu rồi :a15:
Tiếp tục chiến thêm 30 phút nữa thì em nó cũng đành thúc thủ.
Nhưng do địa thế hiểm trở quá nên mình không xách máy chụp hình theo chụp được.
Đành chụp hình em nó sau khi đã an tọa :

5h chiều khởi hành trở về HCM, đến Đồng Xoài thì mưa như trút nước, đường nhựa ngập đến hơn 1/2 bánh xe, may sao qua khỏi Tân Phú thì lại khô ráo nên về nhà lúc 9h tối, kết thúc 1 chuyến đi thành công ( Em thu được 2 chào mào chiến + 2 con hoạch thơm + 1 con đầu đen nhảy vào phá. Còn ông bạn đồng hành thì 1 thùng mì tôm đựng đầy chim gần 20 con đủ các loại :a36:)

hihi treo cái thế trong bụi như ri..... èo.... khiếp ác lắm cơ...
người mà treo thế này nguy hiểm lắm =))

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi treo cái thế trong bụi như ri..... èo.... khiếp ác lắm cơ...
người mà treo thế này nguy hiểm lắm =))

Không gian ác như thế thì khó lòng thu phục bọn chim trận lắm anh ơi.Cứ nhè đáy lụp mà *** thì mồi yếu yếu là chết ngay :a26:

satria

Thành viên tích cực
SVC$
0
cụ Tuấn siên gớm hơi được cấp giấy phép là lên đường liền

buithanhngoan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảnh đẹp và hấp quá! Post thành quả xem nào! Em cũng thích bẩy chim lắm. Còn Chào Mào thì chưa bẩy lần nào!hjhj

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Chú thứ hai có cặp mắt được quá ! Nhìn thấy cảnh treo Lụp là nghiền rồi ! ngưỡng mộ Cụ xin phép đi được từ Tối hôm trước ! Đường xa vi vu mới thấy cái đam mê nó lớn đến mức nào !

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Nhiều người hay hỏi chim vùng này hót thế nào, sẵn đây up luôn cái clip mới quay con Chào Mào đánh được hôm 18 tháng 12 năm ngoái :

Lúc mới bị tóm :

Và hiện nay :
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/jHeI-iXYJOA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
http://www.youtube.com/watch?v=jHeI-iXYJOA

Không tìm ra được cái link embed như diễn đàn hướng dẫn nên phải chèn thế này, bác nào edit hộ em với :a36:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tuanlam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Oh thế là còn hai con mái thành less và sống với nhau trọn đời hả anh

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cái vụ này là 13/11/2011 nhưng clip thì chào mài 1 năm tuổi lồng là sao vậy bạn ?

Link gốc :
Mã:
http://www.youtube.com/watch?v=jHeI-iXYJOA
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/jHeI-iXYJOA" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom