Guest viewing is limited

trangbangboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho mình hỏi khi mua lồng về hoặc lồng mới làm bằng tre thì phải làm thế nào để không bị mọt ăn?Tốn tiền mua cái lồng ưng ý mà bị mọt ăn thì tức lắm các bác nhỉ?

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Các bác cho mình hỏi khi mua lồng về hoặc lồng mới làm bằng tre thì phải làm thế nào để không bị mọt ăn?Tốn tiền mua cái lồng ưng ý mà bị mọt ăn thì tức lắm các bác nhỉ?

Lồng tốn tiền thì chắc chắn nghệ nhân sẽ xử lý kỹ càng nguyên liệu khi làm, chắc bác không phải lo vụ mối mọt. Em có cái lồng gáy vứt lăn lóc, dầm mưa giãi nắng mấy năm rồi mà chỉ bị gãy vài cái nan vì bị trộm phá lồng bắt chim thôi. Còn nếu lồng chợ vài chục nghìn thì tiếc gì tí quang dầu hả bác :a03:

trangbangboy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Còn nếu mình tự làm lồng thì phải xử lý như thế nào cho khỏi mối mọt các bác có biết không?À bác nào biết ở đâu có bán dụng cụ vót nan tre không vậy?Mình ở TPHCM.Hay bác nào biết cách làm thì chỉ mình với.

lanhuyet09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn chụi khó tf nhà ai đun bếp củi thì treo nhờ lên đó khoảng vài ba tháng là được. Khi lấy xuống bạn khỏi phải sơn lại làm gì vì nó đã "ám khói" và lên màu vàng nhạt rất đẹp rồi và khỏi phải lo mọt nữa bạn àh

huyvt77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hiệu quả và dễ kiếm nhất chính là dầu máy khâu(máy may), vì loại này sau khi phơi khô lồng rồi thì không còn mùi dầu nữa, chống mối mọt cực kỳ hiệu quả.....thử 1 lần rồi sẽ thấy ngay thôi mà.....:a39:
Chúc bác bảo quả đuợc những cái lồng ưng ý.
Thân!

t_tuananh69

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng giống như bác trangbangboy em muốn hỏi dụng cụ vót nan lồng chim bán ở đâu vậy??:a40:

huyvt77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em cũng giống như bác trangbangboy em muốn hỏi dụng cụ vót nan lồng chim bán ở đâu vậy??:a40:
Có nhất thiết phải sử dụng đến dụng cụ vót nam không ạ? Em bác hãy sử dụng dao loại dùng để băm chặt ý....:a26: (không sử dụng loại dao inox, loại dao to bản và dày, bác mài thật sắc vót nam cực kỳ hiệu quả....)
Chúc bác thành công.
Thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom