Guest viewing is limited

copdt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em ở km82 ngày xưa chim Chào Mào nhiều như chim sẻ nhất là tới mùa mấy trái trâm chín chim về bu kín cây nhìn đã lắm.ngày đó em bắt chim chào mào nuôi không hết nhất là vào mùa nghỉ hè cứ ngồi trên ngọn cây cao cao thấy chim bố mẹ công mồi hạ xuống đâu là đi tới đó tìm chim bố mẹ ché ầm lên thế nào cũng có tổ.giờ lên sai gòn được 6 năm đợt rồi em về nhà chơi mà tới gần 2 tuần luôn mà chả thấy một em nào cả nghĩ lại cũng buồn vì giờ người ta đánh chim bằng lưới tận diệt dữ quá làm hết cả chim trời rồi.chào mào eahleo thì không bự con nhưng dáng rất thon và đẹp chim đặc biệt rất có nhiều em dáng ngũ đoản họng bò mào lân nhìn rất đã.vì chim vùng núi có nhiều bầy lên chim rất dữ ché kinh khủng lắm hồi đi bắt ổ có lần em còn bị con chim bố mẹ lao vào đầu cắn kêu ché kinh khủng làm mình phát hoảng lên ấy chứ.đặc biệt em rất thích giọng chào mào eahleo bởi chất giọng ấm và trong của nó nghe lâu rất dễ chịu chứ không vang chuông như giọng chim huế hay giọng thủ đức nghe to nhưng nghe nhiều nhức đầu lắm.em thích nhất là sau những trận mưa chúng thường đậu trên những ngọn cây hót rất lâu nghe đã lắm cứ êm dịu như giọng chim cam ly của đà lạt ấy tui không dài như giọng cam ly nhưng nghe mê lắm.các Bác không tin cứ khi nòa co dịp về dak lak thì làm một em về chơi thử nha.chúc anh em chơi mạnh khoẻ và đầy nhiệt huyết

9xLazyBMT

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dạo dạo trên diễn đàn thì nhìn thấy topic bàn luận về Chào Mào đăklăk thế là nhảy vào ngay . Nói về chim đăklăk thì mình không thể nói toàn bộ chim các vùng ở đăklăk được, nhưng mình cũng có chút ý kiến đóng góp về chim đăklăk nói chung và chim vùng Hòa Thắng(khu mình ở, gần sân bay BMT) nói riêng, theo mình đã thấy và học hỏi của các lão làng về chim đi trước thì :
- Tướng chim :đa phần chim tướng trung bình và nhỏ thôi.
- Yếm chim : xa nhau và nếu có yếm thì cũng không dày và không đậm rất hiếm có chú nào yếm sát nhau, màu đậm nữa.
- Mào : mào không cao lắm nhưng bù lại chim có gốc mào dày nhìn rất đẹp. Chim đa phần mào rơm, chim mào lân thì ít (có lân thì cũng chỉ đổ đổ về phía trước 1 chút thôi).
- Giọng hót : chim đăklăk ra giọng rất hay ra giọng chuông nhiều rất vang và rất siêng đảo giọng đè chim khác chim sổ bọng đơn là chính rất ít ra giọng kép giọng 3, giọng hót của chim trung bình khoảng 6-9 âm.
- Đặc biệt chim đăklăk cực kì khó thuần, nuôi chim già rừng(>3 mùa) thì hầu như nuôi mấy thì cũng chỉ làm chim đỡ nhát, chứ đứng lồng thì không có đâu. Ngược lại chim tơ(má trắng) thì lại rất nhanh thuần(gần chim thường xuyên) có thể nuôi đá tay chủ.
- Thái độ : Chim tơ, nuôi ổ lên : siêng cánh, siêng chéc, hay đòi bu đá, lăng xăng cực kì nhưng lại ít ra bọng nhưng hót rất nhanh ra nhiều giọng mái.
: Chim già nuôi lên : chủ yếu là ríu nhẹ cánh, đa phần đứng 1 chỗ đấu, ít chéc, ít chồm đá, ít sàn cầu nhưng lại sổ và đảo giọng liên tục. Khi đấu chim thì có những chú chim già sẽ ra những giọng hót mới nghe rất hay.
: Chim ngoài trời : rất dữ chim, chim luôn đe dọa chim khác bằng giọng hót rất hiếm khi phải xài vũ lực, những con chim này luôn sống trong vùng ở của nó (đối với chim ở cặp).
Câu văn hơi lủng củng, chút ít kinh nghiệm mong mọi người chỉ giáo thêm.

hienta

Thành viên mới
SVC$
0
vùng nào cũng vậy chim hay chim dở đều có nhưng đặc tính của Chào Mào daklak thì các bác nói hầu hết rồi, em nói thêm chào mào daklak ko còn nhỏ con như xưa vì đã có đc nguồn gen từ các chú bị phóng sinh đưa từ nhiều miền tới nên dáng vẻ đc cải thiện khá nhiều, có nhìu chú còn to hơn cả chim huế đấy, ở daklak chim bông nhiều lắm, em may mắn sở hữu 2 chú em là mem mới có j các bác bỏ qua nhé^^

biendem.vh

Thành viên mới
SVC$
0
mình thì có ấn tượng tốt về Chào Mào đăk lắk. cách đây hai năm mình vào DL chơi và được sống 15 ngay ở huyện miền núi eahleo được vào rẫy CF ăn ngô của đồng bào, ăn trái bơ, dưa leo...và đặc biệt nghe chim chào mào hót to đanh, trong veo của cao nguyên thoải thoải. mình tậu một em mua ở 82 về, chim khá hay, nhanh thuần, giọng vang kép tốt và đầu gấu thôi rồi. tiếc là sau chuyến đi công tác năm sau em nó đã ra đi vì bố mình quên không cho uống nước. sắp tới vào DL mình pahir tâu thêm mấy em nữa

tosondaklak

Thành viên mới
SVC$
0
Mình ở daklak và cũng mê Chào Mào ....mình cũng có một số ý nghỉ đồng tình với bạn .Chim chào mào daklak nhanh thuần, cũng dử ..Nhưng mà hơi nhỏ con và tiếng hót thì không to lắm nên khi đấu với chim vùng khác dể bị thiệt thòi.
Mà không biết có phải ngừoi ở vùng này thì lại thích sưu tầm chim của vùng khác hay không nhỉ???? Chứ mình thấy một số bạn chơi chim cũng như mình .Không rành lắm về việc phân biệt chim của vùng nào...mình thấy Chào Mào trung mang thì dể nhận biết hn do có cách sổ bọng khác biệt ,còn lại thì chịu .Không biết ccó bạn nào rành về cách phân biệt sự khác nhau giửa chim : chào mào đà lạt, huế,bình định ,duy linh,sông côn,huế ,trung mang....không thì làm ơn chỉ giáo giúp! thành thật đa tạ.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom