Guest viewing is limited

vinguyen_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vào diễn đàn mà không thấy ae ở daklak bàn luận về Chào Mào daklak nên mở chu đề này cho tất cả ae vào ta cùng thảo luận

ngaymai1303

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng ở daklak và cũng nuôi Chào Mào daklak được mấy năm rồi,nhìn chung chào mào daklak có ngoại hình trung bình,yếm không khít nhưng giọng hót thì rất hay đối với mình,thêm nưa là nuôi chim nhanh nổi và bền chim.hi lời văn lủng củng mọi người bỏ qua cho

thanhlong_mechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ai có clip Chào Mào daklak cho 1 cái xem nào. nói hay mà chẳng thấy gì

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vinguyen_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình cũng ở daklak và cũng nuôi chào mào daklak được mấy năm rồi,nhìn chung chào mào daklak có ngoại hình trung bình,yếm không khít nhưng giọng hót thì rất hay đối với mình,thêm nưa là nuôi chim nhanh nổi và bền chim.hi lời văn lủng củng mọi người bỏ qua cho
vâng đúng như bạn nói tuy nhiên mình bổ sung thêm 1 chút..theo mình thì Chào Mào dakalk cũng rất đẹp bạn ah ở vùng nào cũng vậy có con đẹp con xấu ở daklak cũng không ngoại lệ đâu..về nước chơi chào mào daklak thi mình thấy chim hung chet cũng rất hay bung cánh đẹp có 1 chut hạn chế đó là dọng chào mào daklak không được hay lắm..vài lời chia sẻ có gì ae cho thêm ý kiến.

thucdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0
cũng tùy vùng nữa chứ. daklak to đùng vậy mà. Theo mình thấy thì daklak nhiều Chào Mào bông, ở daklak thì chủ yếu là chim đánh từ daknong sang thôi, còn chim ở daklak mình chỉ nghe người ta bảo đánh ở eahleo. còn lại chim ở vùng khác cũng ít hay sao mà ko thấy ai nói năng j cả. hic hic. Đợi chú 1 mùa của mình xong lông thử đi huyện bẫy xem sao chứ thấy chim ở eahleo về chim nhỏ, yếm rộng quá.

ngaymai1303

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cũng tùy vùng nữa chứ. daklak to đùng vậy mà. Theo mình thấy thì daklak nhiều chào mào bông, ở daklak thì chủ yếu là chim đánh từ daknong sang thôi, còn chim ở daklak mình chỉ nghe người ta bảo đánh ở eahleo. còn lại chim ở vùng khác cũng ít hay sao mà ko thấy ai nói năng j cả. hic hic. Đợi chú 1 mùa của mình xong lông thử đi huyện bẫy xem sao chứ thấy chim ở eahleo về chim nhỏ, yếm rộng quá.
Hi Chim Eahleo hay cụ thể là km82 cũng khá gọn chim nhưng được giọng hót thì tuyệt.Chim rất sung,hầu hết má trắng về kê lồng là dám chơi thuần ngay.Mình có 2 em má trắng 82 đang nuôi và rất kết lối chơi này.

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có ý kiến thế này nhé! AE nào có con Đắc Lắc nào hay, mang ra cội cho ae giao lưu đi -> trăm nghe không bằng mắt thấy..:a01:
Mình chơi chưa lâu nhưng may mắn mua lụi,được 2 e bổi Đắc Lắc-> 1 con mới gần 2 tháng mà chẳng sợ e nào cả, hót lai dai cả ngày.
Giọng hót à. Lúc đầu không hợp Gu nên thấy hơi nản, nhưng càng về sau thì nghe càng hay.. Còn dáng thì mình ko bàn tới (tùy từng con ).
Ae nào rảnh, có chim Đắc Lắc qua nhà mình giao lưu. Mình ở Ngã Tư Phan Huy Ích và Quang Trung, Q. GV
AE nào có file mp3 hoặc Clip ko upload lên cho ae biết đi. Chim mình thì chưa có lửa lắm (chim bổi 2 tháng mà) chưa thể ghi âm lại được.:a24:
Còn về Chim Đắc Lắc mình cũng chẳng biết bẫy ở chỗ nào những hôm trước mình đi công tác lên Gia Nghĩa-Quảng Khê (ở DakNong nha các Bác)- ở đó rừng còn nhiều lắm, chắc ở đó nhiều chim lắm. :a43::a43:

dragon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tơ Daklak vừa xong lông của mình, clip quay lúc mới đi dợt về nên nó hơi mệt. Trời mưa + quay bằng đt nên hơi mờ.

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/RlOvBkM8MIQ?fs=1&hl=en_US" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

abcbuon01

Thành viên mới
SVC$
0
Hi Chim Eahleo hay cụ thể là km82 cũng khá gọn chim nhưng được giọng hót thì tuyệt.Chim rất sung,hầu hết má trắng về kê lồng là dám chơi thuần ngay.Mình có 2 em má trắng 82 đang nuôi và rất kết lối chơi này.
bạn nói cũng đúng thoy. Nhung giọng chim ở EaHleo thi lai giọng o Gia Lai. Còn ở DakNong thi giong cũng hay nhưng các bạn muốn biết ở Đaklak minh vhim CM giọng o Đâu hgay thì mình liệt kê ra cho nè:
+ Giong hay thì o Madrak thi tuỵet
+ còn o Lac thì giọng của nó gần giống ở Đà lạt
+ nói chung o Daklak thì giọng hơi bị chuẩn đó các bạn ah`!!!

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin lỗi các bác nhé. em không ở đắc lắc nhưng tuần vừa rồi có ông bác vào đó công tác, em đã nhờ bác mua được 1 em trong lồng tập thể ở đắc lắc mua giá có 80k 1 em may mắn là được 1 em trống chim nhỏ con nhưng yếm đậm không khít. em nuôi được 3 hôm thi em no bắt đầu ra dọng mới đầu nghe lạ nhưng nói thật nghe được 1 lúc là mê luôn dọng dài va láy nhiêu và liền nhau, nhiều lúc nghe dong dính vào nhau à. hiện tại em đang bồi bổ cho chu ta va bắt đầu cho thuần chắc mất 1 mùa để cho chu ta quen người va hồi lại chắc chim mới hay được chứ giờ chim vẫn hoảng và chưa ra hết dọng.

copden

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình ở eakar daklak nói chung chim ở nhiều nới khác nhau về hình dáng và giọng củng khác. bạn nào có dịp nghe bồi già hót thì sẻ biết hay hay ko. nhiều khi đi bẩy chim gọi nhau nghe cứ như chuông chùa đổ vậy còn lại gần thì nghe nó nẹt, đấu giọng một lúc là chim mồi chỉ biết câm nín đó là những con đầu đàn. Giọng thì thường 7 đến 8 âm trở lại nhưng hay nhất vẩn là 4 đến 5 âm to, ấm và vang. ở mình những con như vậy thường là đòn ngắn đầu to màu chụm xuống thường bằng hay còn gọi là đầu bằng, mặt nhìn rất hung, mỏ thường là cặp xuống như chim săn mồi. Để thấy chim hay nhất là mùa chim làm ổ vì chim chia lảnh thổ làm ổ và thường rất hung bắt đầu từ tháng 2 trở đi. một sự thật nhìn chung làm chim daklak nhỏ con hơn chim vùng khác, mình hay gọi vui là Chào Mào se sẻ. Là một vài điều cảm nhận của mình trong quá trình chơi .....thank

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Một hôm tôi cầm con Đắc Lắc ra Hội giao lưu cùng AE. Trong Hội người trung niên nhiều hơn người trẻ. Treo chim lên sào và chim bắt đầu sổ, sổ liên tiếp từng hồi một. Bổng đâu đó vọng lại vài câu nói vu vơ của ai đó mà tôi vô tình nghe được: " chim gì mà sổ nghe nhanh quá, giọng thì dính vào nhau không thể nghe được"

Một anh khác chen vào: "chim gì hót giọng lạ quá" Rồi họ cùng cười với nhau nhưng chỉ nhép môi mà không bật thành tiếng.

Có 1 em trai ngồi gần họ và trả lời giùm tôi câu hỏi của họ. " chim đắc lắc đó anh, chim của anh ngồi phía đối diện mình kìa"

3 người kia ra vẻ không tin và cau *** thắc mắc: " sao em biết?, nếu chim đắc lắc thì hót giọng không hay đâu, hèn gì ... nãy giờ .... :a21: :a01: .

tôi nghe hết cuộc đối thoại giữa 3 người kia và người em trai đã trả lời giùm tôi. tôi cũng biết 3 người kia toàn chim chim đắt tiền, nuôi trong lồng vuông kiểu Huế, có chạm khắc rất đẹp. ừ thì chim của họ là chim Huế, chim tướng đẹp, mào cao, hầu bò, đầu to, thân hình cân đối. chả thắm vào đâu nếu đem con chim tôi ra mà so sánh với chim của họ. :a43:. tôi vẫn không lên tiếng mặc cho cuộc đối thoại giữa 3 người kia và người em trai đang diễn ra. rồi con đắc lắc của tôi không chơi 1 tràng dài khoảng 8 - 10 âm nữa, giờ nó đã bắt đầu sổ chậm lại, tuy không rõ như chim Giọng Bàu Công, Bình Dương hay chim Bắc nhưng cũng đủ cho mọi người đếm được số âm nó sổ là bao nhiêu. giọng nó không dính vào nhau nữa. nó vẫn sổ đều đều vì nó rất siêng hót ,nó cũng chưa căng lửa nên nó chỉ biết hót mà chưa thể đấu được ....

rồi 1 người trong số 3 người kia bắt đầu bắt chuyện với tôi qua câu hỏi: " con chim đó của anh hả? "

tôi trả lời: "vâng, chim của em"

tuy đã nghe người khác nói là chim Đắc Lắc nhưng người kia vẫn muốn xác thực lại thông tin xem có chính xác không?. người kia hỏi tôi câu tiếp theo: "chim vùng nào vậy anh?"

" Chim Đắc Lắc đó anh, chim bổi đầu mùa rồi!" - tôi đáp.

" Anh nuôi chim Bổi lên không àh? " - 1 người trong số họ hỏi tiếp.

" Vâng, em thích nuôi chim bổi lên, nuôi cho có kinh nghiệm và em cũng thích giọng Rừng 100% hơn là chim tơ ép giọng" - tôi lại tiếp.

người kia: " tôi thấy giọng Đắc Lắc nghe kỳ kỳ làm sao áh"

" Vâng, mỗi vùng miền đều có chim hay chim dỡ, và chất giọng cũng khác nhau anh àh.Anh chơi chim Huế, anh nghe giọng Huế lâu ngày nên sẽ quen tai, khi nghe chim vùng khác sổ giọng chắc anh nghe chưa quen. Anh nghe kỹ sẽ thấy, chim Đắc Lắc lúc mới treo lên thì sổ giọng với tông độ nhanh, dính tiếng nhưng lại dài. từ từ chim sổ chậm lại, cái đặc biệt của chim Đắc Lắc là chim có giọng thổ, nhưng ấm tiếng,giọng rất trầm. ít có chim sổ giọng chuông. giọng nghe nhanh nhưng có lực. vì thế khi đi dợt có 1 con Đắc Lắc trên tay cũng góp phần phong phú thêm các dòng chim đang chơi trong Hội anh àh" - tôi giải thích.
...........

cuôi trò chuyện của chúng tôi vẫn tiếp tục cho đến khi đồng hồ điểm 11h trưa. AE chia tay nhau về. Tôi lén nhìn họ và nghe 1 thành viên trong họ bàn tán: "tao nghe giọng Đắc Lắc cũng lạ, hôm nào sưu tầm về 1 em để thưởng thức xem thế nào". 2 người kia : " đồng ý". Tôi ra về mà cảm thấy vui vui .......

vinhdq

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Một bài tường thuật hay, xúc tích, và lôi cuốn ngưiời đọc. Tôi đã đọc rất nhiều bài comment của Ân-ChaomaoBT, và nhận thấy rằng bạn rất có kiến thức về con Chào Mào, như cách nuôi, dượt, gốc gác chim...Đặc biệt là cách xử sự rất có văn hóa trên diễn dàn cũng như thực tế ngoài cội, Sao dạo này không thấy bác lên cội tân phú chơi nữa, nghe nói hình như bác thầu luôn cội Bình Thạnh rồi hả. Vài lời comment. Chúc bác sức khõe

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bài viết hay lắm anh à!:a15::a15:
:a01:E tưởng con đó anh sẽ không mang ra chứ! :a01: Mùa sau là ngon đó anh..

hocnuoichimcanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
biết nói như thế nào là giọng hay và giọng dở. con người cũng vậy thôi. khi ta sống ở đâu thì thấy ở đấy người ta nói dễ nghe. ví dụ như trên một chuyến xe đi từ ĐăkLăk về quê ở ngoài bắc, tôi nghe mấy anh ngồi cùng xe quê ở nghệ an nói chuyện với nhau là tiếng quảng nam nói thì không thể nào nghe được. trong khi đó tại chỗ tôi ở thì người ta nghe tiếng nghệ an là cũng bó tay không hiểu gì. như vậy đấy, con chim cũng thế mà thôi. tôi sống ở ĐăkLăk nên tôi thấy giọng chim Chào Mào ĐL hay, còn giọng chào mào ở các vùng khác thì nghe cũng là lạ nhưng đối với tôi lại không hay. cái căn bản là mình có quý chú chim của mình đã bỏ bao nhiêu công sức đào tạo, huấn luyện ra hay không mà thôi. còn chạy theo phong trào thì tôi nghĩ không biết đến bao giờ mình mới dừng lại và chọn được cho mình một gu choi chim. vài lời mạn đàm có gì không đúng anh em thông cảm.

vietthangek

Thành viên mới
SVC$
0
Mình sống ở Đắc Lắc từ nhỏ, và rất thông thuộc rừng núi tây nguyên. Nếu bạn có dịp được nhìn bầy chim Chào Mào hót thì thật tuyệt, và với vẽ hoang sơ của núi rừng ta nghe tiếng ríu rít trong lùm cây, và nếu các bạn đi bẫy chim chào mào ở Đắc Lắc thì bạn mới biết thêm một số âm giọng của loài chim này.
Mình đang cố gắng thuần dưỡng mấy chú bổi già của núi rừng tây nguyên để cùng giao lưu với mọi người. Mình đang làm một bộ sưu tập Chào Mào của từng vùng núi hy vọng sẽ có một đội bóng đi thi cùng mọi người cho vui.
Hôm rồi mình bẫy được một chú nhưng phải mất một buổi chiều, và một buổi sáng. Chim tướng không to, không nhỏ, mào cao bên trong vai cánh có lông phớt hồng (những chim khác lông màu trắng) bẫy về hôm sau là hót luôn.
Ở chổ mình các bạn có chơi chim ở nhiều vùng miền nhưng đầu cánh phớt hồng thì mình chỉ thấy chim ở đây có, và không nhiều. Hy vọng hôm sau sẽ có nhiều thông tin về Chào Mào ở Đắc Lắc gửi đến anh em. Thân

ducvinh381

Thành viên mới
SVC$
0
chào mào đak lak chơi cũng hay lắm cũng không kém vùng khác đâu các bac thấy em nói đúng không?
em thấy chào mào dak lak quanh vùng gần sân bay chơi cũng hay lắm to con chân thì khỏi chê được . yếm khít giọng hót thì khỏi chê nếu bắc nào muốn bẫy thì xuống đây em dắc đi :a01:
em không nói qua đâu nha có sao nói vậy ak :a01: :a43: :a43:

HoaHongDen

Thành viên mới
SVC$
0
Daclack em thấy cm vùng Buôn hồ giọng nghe cũng thanh lắm , em mới nghe giọng cm trời thôi , e qua đó chơi tết nên hẻm tậu đc em nào cả !!!

buitrung

Thành viên mới
SVC$
0
Không biết anh em ở ĐăkLăk thường dợt chim ở đâu chứ mình thì hay xuống chổ anh 10 sau chùa Khải đoan. Dak lak chơi Cm lâu rồi nhưng rộ lên thì khoảng 2-3 năm trở lại đây, thường thì ae hay sưu tầm chim ở các vùng, còn chim daklak cũng thi thoảng, nhưng chim daklak tuy nhỏ con, yếm không đẹp nhưng ché hay và sổ bọng cũng hay. Hôm nào mình sẽ úp lên con daklak của mình, nhìn cùi bắp lắm nhưng chỉ cần treo lên là hót, ché liên hồi!thân

hoaivu92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói thật e chưa thấy chim ở đau sổ hay bằng chim daklak.... Mà phải chim ngoài rừng thì nghe nó sổ mới đã làm sao.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom