Guest viewing is limited

papa_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh em!
Bữa trước mình mua được 1 em Bạch bề 5 móng trắng, chân vảy nói chung đẹp và ngon lành, khi bắt đang gáy te te ở nhà chủ cũ.
Do ông cụ nuôi treo cao và lồng lớn, lại trùm áo lồng hở do cái áo nhỏ hơn cái lồng, Chim cụ nuôi từ bổi lên được 4 mùa rồi, lúc mang về bỏ sát con ở nhà 2 con đấu nhau liền, con ở nhà thua.
Do mình mua chim không lấy lồng, 1 phần là cái lồng đó cũ xấu xí, một phần nó to quá (do nhà mình hạn chế) nên mua cái lồng tháo đế 120K bỏ vào. Thêm vào đó là cái lông đuôi nó dài quá, ông anh nói cắt đi, sai lầm mình ở chỗ này. Tóm cổ em ra và cắt rùi bỏ vào lồng mới.....
Huhu thế là em bắt đầu hành xác bằng cách nhảy lam ba đa....
Đáng lẽ thò kéo vào lừa lừa cắt hay để nó quen nhà quen lồng rùi cắt đằng này .... Các anh em khác nên tránh nhé!
Các anh cao thủ cu đất cho em hỏi cái. Em lỡ tay làm em nó sợ rùi khoảng bao lâu mới gáy lại?. Với lại em treo thấp, áo lồng hở cửa và gần lối ra vào cho nó thích nghi dần dần....Chắc phải mất cả tháng mới mở miệng quá!
Hôm nào gáy em up lên cho anh em xem giúp nhé!
Cám ơn anh em!

phchuongdiscuss

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trước tiên đã đổi lồng, đổi chủ là chim gáy đã bị sốc rồi. Bạn còn bắt chim ra cắt lông đuôi nửa thì làm sao mà con chim dám gáy nửa chứ? Bạn muốn cắt lông đuôi thì mới bắt về phải nuôi cho chim dạn người, dạn cảnh nhà mới thì mới tiến hành cắt lông cho chim. Muốn cắt lông cho chim gáy đâu phải thò tay bắt ra cắt được. Bạn phải găng một cái mùng, vào trong đó thả chim ra cho chim bay đến khi chim mệt đứng lại thì bạn mới dùng kéo cắt lông đuôi hay cánh gì cũng được chứ bạn làm như thế giờ rất lâu chim bạn mới dạn và gáy đều được. Thân !

papa_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước tiên đã đổi lồng, đổi chủ là chim gáy đã bị sốc rồi. Bạn còn bắt chim ra cắt lông đuôi nửa thì làm sao mà con chim dám gáy nửa chứ? Bạn muốn cắt lông đuôi thì mới bắt về phải nuôi cho chim dạn người, dạn cảnh nhà mới thì mới tiến hành cắt lông cho chim. Muốn cắt lông cho chim gáy đâu phải thò tay bắt ra cắt được. Bạn phải găng một cái mùng, vào trong đó thả chim ra cho chim bay đến khi chim mệt đứng lại thì bạn mới dùng kéo cắt lông đuôi hay cánh gì cũng được chứ bạn làm như thế giờ rất lâu chim bạn mới dạn và gáy đều được. Thân !
Cám ơn bạn!
nhưng mà cu gáy vốn dĩ là loại rất ít tắm có thể nói là không khi nào tắm nếu so với các loài khác tắm nước hàng ngày... he he
Vậy nên, thả vào mùng nó bay sợ nhất là rận mạt, rớt ra bám vào mùng màn và giường nệm, nhà có trẻ nhỏ không làm kiểu này được bác à, chưa kể đến là lông lá bay lung tung, và cả ị ra ra giường thì tiêu... không lẽ cắt đuôi xong em ôm một đống chăn màn ... bỏ vào máy giặt và phơi. Mất công quá!
có ông bạn nói là thò kéo vào căn nó quay về phía mũi kéo là bấm. Chắc rút kinh nghiệm đợt 2 quá! hi hi
2 tuần rồi mà em nó chưa gáy hu hu... Em trùm áo lồng hé cửa và đặt ngay lối ra vào nên nó đỡ nhảy hơn rồi.
Chỉ còn cách chờ và chờ thui...

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cám ơn bạn!
nhưng mà cu gáy vốn dĩ là loại rất ít tắm có thể nói là không khi nào tắm nếu so với các loài khác tắm nước hàng ngày... he he
Vậy nên, thả vào mùng nó bay sợ nhất là rận mạt, rớt ra bám vào mùng màn và giường nệm, nhà có trẻ nhỏ không làm kiểu này được bác à, chưa kể đến là lông lá bay lung tung, và cả ị ra ra giường thì tiêu... không lẽ cắt đuôi xong em ôm một đống chăn màn ... bỏ vào máy giặt và phơi. Mất công quá!
có ông bạn nói là thò kéo vào căn nó quay về phía mũi kéo là bấm. Chắc rút kinh nghiệm đợt 2 quá! hi hi
2 tuần rồi mà em nó chưa gáy hu hu... Em trùm áo lồng hé cửa và đặt ngay lối ra vào nên nó đỡ nhảy hơn rồi.
Chỉ còn cách chờ và chờ thui...

hehehe.... sao bác cứ phải liên kết mùng với giường nệm nhỉ???:a01:. bác kiếm cái mùng cũ, đem ra chỗ trống như ngoài sân, ngoài hiên chẳng hạn, giăng lên và thả chim vào, chứ ai bảo bác mang vào giường ngủ mà thả :a01:. thật ra hiện nay, đối với anh em chơi cu gáy thì việc cắt bớt lông cánh, lông đuôi giúp chim dễ dàng xoay trở trong lồng chật là việc làm thường xuyên, và cách thả chim vào trong mùng cho bay qua bay lại 1 vòng, sau đó cắt là cách tốt nhất, chim không giãy, không làm đau chim mà thời gian cắt thoải mái tha hồ ngắm nghía nên cắt sẽ gọn và thẩm mỹ hơn so với việc thò kéo vào lồng cắt. hơn nữa, việc cắt bớt lông cánh khi chim đang ở trong lồng bằng kéo là không thể thực hiện được

tungkhongyeu09

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chỉ vài ngày là nó gáy ngay ấy mà.con ấy chưa căng và không gan lì cho lắm nên vậy.mình mới đem con bổi về nhà cắt đuôi mà qua mai nó gáy ngay thôi.

papa_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chỉ vài ngày là nó gáy ngay ấy mà.con ấy chưa căng và không gan lì cho lắm nên vậy.mình mới đem con bổi về nhà cắt đuôi mà qua mai nó gáy ngay thôi.
Hi Hi...
Bạn là cao thủ bắt cu rồi đó!
Hoặc là một người rất may mắn!
Dù sao cũng chúc mừng bạn có một em mau miệng !:a14:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom