Guest viewing is limited

danghovu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cặp bạc má nhà Vũ mới mua khoảng gần 2 tháng thôi. Trong lồng mình cũng cho cái tổ vào. Thời gian đầu chúng không dám vào (chắc vì sợ). Nhưng hơn tháng nay chúng chịu chui ra chui vào rồi. Hôm nay, mình thả vài cọng cỏ khô vào, lập tức tụi nó tha ngay vào tổ. như vậy có phải chúng sắp đẻ ko?

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình nghĩ là ko vì theo mình biết thì đó chỉ là bản năng thôi :a08:
bạn bỏ lá cây giả đi , nó cũng để vào à , mình đã thử và thấy lá cây giả lót cho mấy em nó ngủ rất ấm cúng :a32:
còn dấu hiệu thấy chúng muốn đẻ thì chịu , tới khi thấy trứng thôi :a43:
Thân

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Mùa này là mùa chim sinh sản để kịp cho mùa đông lạnh ở miền bắc, có thể lắm chứ. Bạn theo dõi hành vi của con trống xem, biểu hiện rõ lắm đấy, chúng quấn quýt nhau nhiều, chim trống ra dáng và hót nhiều thì có thể lắm chứ. Chúc thành công nha

danghovu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mấy hôm nay quan sát, Vũ thấy con trống có vẻ âu yếm con mái nhiều lắm:a44:: nó rỉa lông con mái:a11:, thỉnh thoảng lại 'mớm' :a14: thức ăn cho con mái nữa. Mà dạo này chúng cũng ít ra cần đậu lắm, anh chị toàn rúc vào tổ thôi:a24:. Hy vọng là chúng sắp đẻ.:a32:

tracryum

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thường thì khi gần mùa sinh sản đôi chim trở nên quyến luyến nhau hơn,chúng có vẽ bận rộn,suốt ngày như tìm cái gì đó quanh lồng.Chim trống thì màu sắc trở nên rực rỡ hơn,lách chách hót cả ngày.Cả đôi chim nhìn tròn hơn trước,chúng đang tăng cân để chuẩn bị cho mùa sinh sản.Nếu bạn để hạt kê trong cóng lớn thì chim thường vào đó xoáy tổ.Ban đêm chúng rúc vào tổ ngủ,không còn ngủ ngoài cầu nữa.
Bạn nên tăng cường thức ăn gồm số lượng và chất lượng.Đa dạng nữa,ví dụ như bạn trộn nhiều loại hạt vào chung để mấy em có nhiều sự lựa chọn.
Bổ sung thêm khoáng chất và rau xanh nữa.Hai loại này chỉ chiếm 20--30% khẩu phần ăn thôi nhưng ảnh hưởng rất lớn đến thành công của cặp chim đẻ.
Cuối cùng là treo lồng nơi yên tĩnh,tránh gió và mèo chuột ghé thăm!Chỉ như vậy thì vài hôm là có quả trứng xinh xinh xuất hiện trong tổ rồi.:a44:
CHúc bạn thành công nha!

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Có thể lắm bạn ah...Nếu bạn đã nuôi chúng được hơn 6 tháng thì hãy theo dõi nhé.
Màu mỏ của cả đôi sẽ trở nên đậm hơn, bên cạnh việc tha rác thì chúng dành nhiều thời gian trong tổ hơn là ra ngoài.
Bạn theo dõi nếu chim trống hót nhiều, âu yếm chim mái, và bộ dạng như đang múa ( nhảy lên, nhảy xuống trên cần đậu)
Chim mái sẽ có các biểu hiện, nằm nhiều trong tổ, tăng cân, dáng vẻ nặng nề. Nếu bắt chim mái, bạn dễ nhận thấy hậu môn nở to, bụng dưới căng nặng. Hãy chờ đợi.
Khi bạn thấy chim mái nằm miết trong ổ, lượng phân của chim mái thả ra nhiều hơn và nặng mùi hơn thì xin chúc mừng. Chim của bạn đã đẻ trứng và bắt đầu quá trình nằm ấp!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom