Guest viewing is limited

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Xin thưa với toàn thể quý anh chị em.Giờ này em thấy trong lòng vui buồn lẫn lộn, không biết thực hư ra sao và kể chuyện gì trước cho quý ace đây.Có lẽ là em nên kể theo trình tự không gian và thời gian theo đúng cái sự việc diễn ra như kiểu thuận theo ý trời vậy.Không lan man dài dòng nữa, em vào đề luôn đây.
Chuyện là thế này, sáng nay là sáng thư 3 em thuần chú chòe than bổi vừa bẫy được

2 hôm trước cho giun và mồi tươi vào thì chim ăn rất ngon lành, cũng vì thiếu hiểu biết và nóng vội nên em đã cho dừng mồi tươi vào buổi chiều để chim tập ăn cám dần.Ai ngờ....cái tính nóng vội đã phải trả giá.Sáng dạy em sách lồng than bổi ra định cho thêm mồi tươi và hỏi thăm xem chú em tối qua ngủ có ngon ko thì............

Thật buồn phải không các bác, khi sự việc đã rồi em lặng im người và không thể nói nên lời vì con bổi này là 1 chú bổi chiến rất hay.Thôi thì tự mình động viên an ủi và lấy đó làm bài học cho sự nóng vội và cẩu thả của mình.Em buồn vì em đã làm hại 1 sinh linh nhỏ bé.........
Tự an ủi và chấn tĩnh, sau bữa ăn sáng vội vàng, trong đầu em có ý định lần này sẽ làm lại, sẽ làm cẩn thận, nhất định phải kiếm 1 em bổi mới về thuần thay thế ngay em bổi sáng nay vừa.......Với ý nghĩ trên em quyết định gọi điện đến công ti găp ông giám đốc xin nghỉ 1 ngày làm việc vì lí do gia đình để em lên đường sớm đi kiếm 1 em bổi mới.
Trong đầu lúc này vẫn chỉ nghĩ đến em bổi vừa ra đi và đau xót nên đồ nghề cũng chẳng mang được cho đầy đủ lắm.
Đồ nghề mang theo đơn giản chỉ là 1 em than mồi(1 tuổi nuôi từ bé),1 con dao nhọn và bộ thòng lọng

cùng chiếc xe honda đời cũ lên đường.
Hôm nay trời mát mẻ không nắng lắm.Đi được chừng 20 phút xe máy thì em nghe thấy bên bờ suối có 1 em than đang hót rất hay, mình dừng xe và quan sát địa hình

Cuối cùng cũng chọn được 1 chỗ treo mồi lên.......
lạ thay hình như hôm nay con mồi cũng biết chủ buồn hay sao mà em treo lồng bẫy lên 30 phút mà nó vẫn im re không hề hót 1 chút nào.Có lẽ không chỉ có người có tình cảm mà chim cũng giống người vậy.Mặc cho chim trời vẫn cất tiếng hót trên ngọn tre, em mồi vẫn đứng im một chỗ.Em quết định để vậy xem tình hình thế nào.................
Bất chợt vèo qua trước mặt một chú chim tha mồi bay ngang qua và bay vào bụi cây mai :

Trong đầu mình nghĩ chắc chắn ở đó đang có 1 tổ chim non mới nở.Trong khi chờ đợi em than mồi hót dụ, em chạy ngay tới búi mai ngó ngó.............................
Thật bất ngờ, đúng là trong bị mai có 1 hốc nhỏ,cây mai bị chặt ngang gốc tạo ra 1 hốc là nơi làm tổ lý tưởng cho loài chim ...............
Trong nháy mắt hiện ra ..................Ôi đúng rồi đúng rồi, em mừng thầm,vì mới tìm hiểu được loài chòe than, đặc biệt là học hỏi kinh nghiệm trên diễn đàn.Em nhận ra ngay đây là 1 tổ Chòe Lửa :) Rất vui mừng vì chim đã ra lông mao, tiện tay cầm dt em làm mấy kiểu :

Ngay lúc đó 1 đôi bố mẹ hót vang inh ỏi và sà vào gần tổ như để cứu đàn con.Em quyết đinh bắt luôn cả gia đình,.Lúc này ý định bẫy than và chuyện buồn lúc sáng tự nhiên quyên hết.
Em bịt cái miệng tổ vào và giăng bẫy - thòng lọng (dò) làm bằng đuôi ngựa để lấy cả bố mẹ chúng

Nhưng cuối cùng cũng không được vì cặp chim bố mẹ này rất khôn và trời cũng đã gần trưa, em lấy luôn 4 chú lửa vào lồng và sách về nhà.Đang trong lúc vui và có hứng em làm mấy kiểu nữa để làm quà gửi lên cho các bác trên diễn đàn :

Đây là cây rau rớn :

Loại này ngắt non về xào với trứng hoặc trần qua nước sôi, làm nộn thì tuyệt vời luôn, là món rau sạch khoái khẩu của em và là đặc sản vùng quê em.

Thu dọn đồ nghề :

Ra đến bờ suối : - đây là con suối nhỏ, có thể nói là đầu nguồn của con sông Cầu thơ mộng

Một chú chuồn chuồn đang vờn với nước :

Góc trái là cây rau cải xong, cũng là rau sạch mọc tự nhiên luôn :

Kết thúc buổi đi bẫy

Tuy không được như mong muốn nhưng trái lại lại kiếm đc niềm vui mới.
Về đến nhà...................
Đây là 3 chú chim non là Chòe Lửa mà mấy ngày qua em hỏi các bác trên diễn đàn mới biết chứ em chưa chơi bao giờ :

Cộng với 4 em vừa được nữa là 7. cho chúng nó chung phòng cho tình cảm :)

Vậy là từ mai sẽ không còn thời gian đi tìm than bổi nữa mà tất cả sẽ phải dành thời gian chăm sóc lũ lữa bé bỏng này rồi.............
Ôi một ngày thật sự vui- buồn !
Ký sự tập 1 xin dừng tại đây.
Tập 2 sẽ là hình ảnh các chú lửa mới - đầu tay của em !
Cám ơn quý anh chị em đã theo dõi.Xin chào và hẹn gặp lại trong tập 2.Chúc quý ace sức khỏe!

thuanthuynguyen

Ngọc Kỳ Lân
Thành viên BQT
SVC$
0
Hii rất tuyệt khi có những địa điểm như thế này để bẫy chim thư giãn những ngày cuối tuần nhưng vẫn còn thiếu một thứ:a01:
Lúc trước khi đi vào những khu vực thế này kiểu gì em cũng xách theo con Cá và quả rượu Dừa lấy giàng giàng nướng cả Cá và Rượu rồi ngồi thưởng thức bên bờ Suối thì nhất.

Thân_Thuận

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Ở quê em ít người đi bây chim vui và thư giãn lắm.Chỉ có vài người hay bẫy mi với khướu về bán thôi, còn lại thì không ai bẫy hay chơi cả.Thành ra chòe lữa em là người nuôi đầu tiên đấy, nên cũng chẳng có kinh nghiệm gì lắm.Có người còn không biết chim này tên gì cơ, ngay cả em nữa, qua diễn đàn em mới biết được 1 năm nay thôi.
Hôm nay em đi một mình nên có rượu thì cũng không say được.Đây là con suối nhỏ nên cá bé lắm anh! À tép suối thì nhiều vô kể, em chỉ cần dùng vợt vớt 1 cái là đu nuôi 7 chú lửa non trong 1 ngày rồi :)

mua buon roi

"ghiền Chòe Lửa"
SVC$
0
Mình nghĩ bạn rất có duyên với Chòe Lưa nha...Mới bắt được 1 tổ bây giờ có thêm tổ nữa rồi..Chúc mình bạn.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Có lẽ vậy ! hữu duyên thiên lí năng tương ngộ mà, gặp mấy em than rồi mà không chơi được em nào.Mới vào nghề CL mà đã may mắn như vậy rồi.Có là là cái duyên đó.

paubeo

Thành viên mới
SVC$
0
chim bạn lớn bằng nào rồi,mình ở cao bằng mình cũng đang muốn nuôi thử loại này bạn có thể nhượng lại cho mình 1 chú chim non k? llần trước mua của 1 bác dân tộc 1 chú lửa non nhưng mua về tối e nó ra đi luôn hic đau xót lắm hic chúc bạn nuôi tốt các e nó
bạn nhắn tin vào hộp thư của mình nha thanks.

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
chim bạn lớn bằng nào rồi,mình ở cao bằng mình cũng đang muốn nuôi thử loại này bạn có thể nhượng lại cho mình 1 chú chim non k? llần trước mua của 1 bác dân tộc 1 chú lửa non nhưng mua về tối e nó ra đi luôn hic đau xót lắm hic chúc bạn nuôi tốt các e nó
bạn nhắn tin vào hộp thư của mình nha thanks.

Theo như kinh nghiệm học được trên diễn đàn thì đàn Chòe Lửa của em hiện đang vào khoảng 12- 13 ngày tuổi và lông mao đã ra đủ, giờ chúng lớn nên ăn nhiều và háu ăn lắm.Vì đi làm nên ko có thời gian chăm sóc lắm, 7 con bận thật đấy.
Bạn ở chỗ nào Cao Bằng nếu muốn nuôi thì mình chia cho 1 em

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chà nhìn địa điểm đi bẫy của bạn thật là lý tưởng đó. Giá mà mình cũng có ở đó nhỉ. Như thế thì anh em sẽ ngoắc cần câu trước khi về nhà mất. Nhìn ổ Chòe Lửa của bạn đẹp thật đó. Cố gắng chăm sóc các em nó thật tốt nhé. Nhưng mình nghĩ nuôi nhiều em non thế cũng vất vả đấy. Chúc mừng bạn. Thân

nqdung

"Chòe lửa đó là niềm đam mê của tôi cũng như của b
Thành viên BQT
SVC$
0
mình ghép hơn 2 tháng trời mới được 2 lứa 6 con,vậy mà bạn chỉ cần đi rừng 2 lần được 7 chú thích thật đấy,chúc mừng bạn nha,cố gắng nuôi mấy chú lửa nên người nha.

xuantiep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin thưa với toàn thể quý anh chị em.Giờ này em thấy trong lòng vui buồn lẫn lộn, không biết thực hư ra sao và kể chuyện gì trước cho quý ace đây.Có lẽ là em nên kể theo trình tự không gian và thời gian theo đúng cái sự việc diễn ra như kiểu thuận theo ý trời vậy.Không lan man dài dòng nữa, em vào đề luôn đây.
Chuyện là thế này, sáng nay là sáng thư 3 em thuần chú chòe than bổi vừa bẫy được

2 hôm trước cho giun và mồi tươi vào thì chim ăn rất ngon lành, cũng vì thiếu hiểu biết và nóng vội nên em đã cho dừng mồi tươi vào buổi chiều để chim tập ăn cám dần.Ai ngờ....cái tính nóng vội đã phải trả giá.Sáng dạy em sách lồng than bổi ra định cho thêm mồi tươi và hỏi thăm xem chú em tối qua ngủ có ngon ko thì............

Thật buồn phải không các bác, khi sự việc đã rồi em lặng im người và không thể nói nên lời vì con bổi này là 1 chú bổi chiến rất hay.Thôi thì tự mình động viên an ủi và lấy đó làm bài học cho sự nóng vội và cẩu thả của mình.Em buồn vì em đã làm hại 1 sinh linh nhỏ bé.........
Tự an ủi và chấn tĩnh, sau bữa ăn sáng vội vàng, trong đầu em có ý định lần này sẽ làm lại, sẽ làm cẩn thận, nhất định phải kiếm 1 em bổi mới về thuần thay thế ngay em bổi sáng nay vừa.......Với ý nghĩ trên em quyết định gọi điện đến công ti găp ông giám đốc xin nghỉ 1 ngày làm việc vì lí do gia đình để em lên đường sớm đi kiếm 1 em bổi mới.
Trong đầu lúc này vẫn chỉ nghĩ đến em bổi vừa ra đi và đau xót nên đồ nghề cũng chẳng mang được cho đầy đủ lắm.
Đồ nghề mang theo đơn giản chỉ là 1 em than mồi(1 tuổi nuôi từ bé),1 con dao nhọn và bộ thòng lọng

cùng chiếc xe honda đời cũ lên đường.
Hôm nay trời mát mẻ không nắng lắm.Đi được chừng 20 phút xe máy thì em nghe thấy bên bờ suối có 1 em than đang hót rất hay, mình dừng xe và quan sát địa hình

Cuối cùng cũng chọn được 1 chỗ treo mồi lên.......
lạ thay hình như hôm nay con mồi cũng biết chủ buồn hay sao mà em treo lồng bẫy lên 30 phút mà nó vẫn im re không hề hót 1 chút nào.Có lẽ không chỉ có người có tình cảm mà chim cũng giống người vậy.Mặc cho chim trời vẫn cất tiếng hót trên ngọn tre, em mồi vẫn đứng im một chỗ.Em quết định để vậy xem tình hình thế nào.................
Bất chợt vèo qua trước mặt một chú chim tha mồi bay ngang qua và bay vào bụi cây mai :

Trong đầu mình nghĩ chắc chắn ở đó đang có 1 tổ chim non mới nở.Trong khi chờ đợi em than mồi hót dụ, em chạy ngay tới búi mai ngó ngó.............................
Thật bất ngờ, đúng là trong bị mai có 1 hốc nhỏ,cây mai bị chặt ngang gốc tạo ra 1 hốc là nơi làm tổ lý tưởng cho loài chim ...............
Trong nháy mắt hiện ra ..................Ôi đúng rồi đúng rồi, em mừng thầm,vì mới tìm hiểu được loài chòe than, đặc biệt là học hỏi kinh nghiệm trên diễn đàn.Em nhận ra ngay đây là 1 tổ chòe lửa :) Rất vui mừng vì chim đã ra lông mao, tiện tay cầm dt em làm mấy kiểu :

Ngay lúc đó 1 đôi bố mẹ hót vang inh ỏi và sà vào gần tổ như để cứu đàn con.Em quyết đinh bắt luôn cả gia đình,.Lúc này ý định bẫy than và chuyện buồn lúc sáng tự nhiên quyên hết.
Em bịt cái miệng tổ vào và giăng bẫy - thòng lọng (dò) làm bằng đuôi ngựa để lấy cả bố mẹ chúng

Nhưng cuối cùng cũng không được vì cặp chim bố mẹ này rất khôn và trời cũng đã gần trưa, em lấy luôn 4 chú lửa vào lồng và sách về nhà.Đang trong lúc vui và có hứng em làm mấy kiểu nữa để làm quà gửi lên cho các bác trên diễn đàn :

Đây là cây rau rớn :

Loại này ngắt non về xào với trứng hoặc trần qua nước sôi, làm nộn thì tuyệt vời luôn, là món rau sạch khoái khẩu của em và là đặc sản vùng quê em.

Thu dọn đồ nghề :

Ra đến bờ suối : - đây là con suối nhỏ, có thể nói là đầu nguồn của con sông Cầu thơ mộng

Một chú chuồn chuồn đang vờn với nước :

Góc trái là cây rau cải xong, cũng là rau sạch mọc tự nhiên luôn :

Kết thúc buổi đi bẫy

Tuy không được như mong muốn nhưng trái lại lại kiếm đc niềm vui mới.
Về đến nhà...................
Đây là 3 chú chim non là chòe lửa mà mấy ngày qua em hỏi các bác trên diễn đàn mới biết chứ em chưa chơi bao giờ :

Cộng với 4 em vừa được nữa là 7. cho chúng nó chung phòng cho tình cảm :)

Vậy là từ mai sẽ không còn thời gian đi tìm than bổi nữa mà tất cả sẽ phải dành thời gian chăm sóc lũ lữa bé bỏng này rồi.............
Ôi một ngày thật sự vui- buồn !
Ký sự tập 1 xin dừng tại đây.
Tập 2 sẽ là hình ảnh các chú lửa mới - đầu tay của em !
Cám ơn quý anh chị em đã theo dõi.Xin chào và hẹn gặp lại trong tập 2.Chúc quý ace sức khỏe!
Chào anh!Em ở Hà Nội. Nhìn mấy e lửa non của anh mà em thèm quá,e cũng chưa nuôi lửa non bao giờ,e chỉ nuôi than non nhiều thôi vì ở chỗ e không có lửa mà.E là sinh viên dh gtvt,năm nay vừa ra trường ,e đang tính đợt này lên Bắc Cạn làm việc nè,nhìn mấy e lửa làm e càng máu đi xa làm ăn hơn,hum nào e lên trên đó thì a e mình gặp nhau nha,e là cũng khoái cái món choè lửa lắm,ở nhà e toàn than thôi. Ak mà,theo kinh nghiệm về choè than của e thì khoảng 1tháng sau a trở lại nơi đó,a sẽ lại bắt đc con của nó đó,nếu a chưa phá cái tổ cũ của nó.mà a có phá thì e tin là nó cũng chỉ làm quanh quanh ở đó thui,nhưng a bắt thì bắt ít ít thôi để cho nó còn sinh sản chứ,a bắt hết về thì lấy đâu ra chim mà mùa sau bắt nữa,với lại a nuôi cũng mệt,nhưng cũng khoái,hjhj:a01::a01::a01: . có j a pm cho e nha, sđt của e nè (#ĐT dùng tin nhắn của diễn đàn để trao đổi), a e m sẽ lập hội choè lửa Bắc Cạn,hee chúc anh nuôi mấy e thành công và thành công cả trong cuộc sống nữa.bb anh!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tuandiep

Thành viên tích cực
SVC$
0
-Nhìn phong cảnh đẹp,hữu tình và thơ mộng quá,ước gì có điều kiện lên thăm quan và giao lưu cùng bác nhỉ!!! mong bác chăm mấy em lửa thật tốt!

paubeo

Thành viên mới
SVC$
0
e ở phường tân giang thị xã cao bằng, nhà e cũng nuôi khá nhiều chim đấy khi nào có điều kiện thì giao lưu với bác tý hi, thường thì e ở nhà sẽ bẫy chim về lọc dần nhưng e đang học năm cuối ở hà nội không chăm sóc được đành nhờ ông a ở nhà giúp,tháng nữa là e về nhà gây dựng lại ngon lành ngay hì, bác ở chỗ nào bắc cạn khi nào e qua nhà chơi. E rất cám ơn bác đã nhiệt tình chia lại cho e chú Chòe Lửa,e muốn hỏi là lửa non thế kia thì bao h mới tách nuôi riêng được e chưa dám nhận vì e cũng sợ nó làm sao thì buồn lắm,e cũng hay nuôi chim non mà. Chúc bác vui vẻ hì

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
e ở phường tân giang thị xã cao bằng, nhà e cũng nuôi khá nhiều chim đấy khi nào có điều kiện thì giao lưu với bác tý hi, thường thì e ở nhà sẽ bẫy chim về lọc dần nhưng e đang học năm cuối ở hà nội không chăm sóc được đành nhờ ông a ở nhà giúp,tháng nữa là e về nhà gây dựng lại ngon lành ngay hì, bác ở chỗ nào bắc cạn khi nào e qua nhà chơi. E rất cám ơn bác đã nhiệt tình chia lại cho e chú chòe lửa,e muốn hỏi là lửa non thế kia thì bao h mới tách nuôi riêng được e chưa dám nhận vì e cũng sợ nó làm sao thì buồn lắm,e cũng hay nuôi chim non mà. Chúc bác vui vẻ hì

Chào bạn trẻ, rất vui được làm quen với bạn.Chúc bạn có nhiều chim hay và quý.Nhà mình ở huyện Chợ Đồn - tỉnh BK, có dịp ghé qua mời bạn vào nhà mình chơi, giao lưu nhé !
Thân chào!

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0
ông cuti này "tham"quá...nhà có 3 chú rồi còn bắt thêm...mà cho em hỏi thế Chòe Lửa và các loại chim khác sinh sản thoe mùa hay là "hứng"là đẻ nhỉ....nếu mà theo mua thì ai cũng bắt nhiều chim non thì cạn kiệt hết chim thì sao nhỉ...

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Hix, Chòe Lửa mình mới chơi nên chưa có kinh nghiệm, dự tính cảu mình là nuôi hết cả đàn rồi chọn ra 1 con ưng ý để nuôi hót, 1 con để đá và 1 đôi để đẻ, còn lại sau này sẽ làm quà hoặc phóng sinh bạn à.
Hiện giờ lại thấy 2 tổ Chòe Lửa đang ấp nữa rồi.Không có thời gian vậy không biết nuôi nấng chúng kiểu gì đây.Chiều nay lại đc 5 em than nữa chứ :)
Có lẽ giờ mình sẽ chuyển sang chơi "Chòe " thui hiiihi

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Cập nhật thêm vài pic nhân dịp đàn lửa được 20 ngày tuổi.Xin mời quý anh chị em bình luận.Cao thủ nào biết xem tướng xem giúp em có mấy em trong trong mấy em này nhé :

huynhlong963

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình to quá ko nhìn dc bạn ơi bạn chụp xa xa chút thi chòe than mình có thể biết dc trống hay mái ấy :D bác sướng quá nếu gần mình xin em lữa con nuôi :D tiếc là em ở trong SG lận :( với lại đang là học sinh nên đi lại ko dc nếu nghĩ hè ko chừng em liều về xin chim luôn đấy :a01: chúc mừng bác nhé ráng chắm lũ nhỏ tốt nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình như Bắc Kạn ít người chơi Chòe Lửa, chòe than thì phải ? Chứ ngoài thiên nhiên mà pác gặp và bắt được nhiều chim ổ thế kia thì phải nói chim rừng còn quá nhiều. Không như trong vùng của tớ , kiếm 1 tiếng kêu ngoài thiên nhiên cùa chim chích chòe còn khó huống chi là tìm ra ổ. Sắp liệt vào sách đỏ luôn rồi !

xuantiep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lại Than ak?Bác Cuti này ngon ghê,than đầu mùa tỷ lệ trống cao lắm,mấy con bác cầm trên tay trống hết rồi,khoái nhỉ,ở nhà e hum trước cũng có tổ than con nhưng mà bị lũ trẻ con nó bắt mất rùi,lần trước em chèo lên xem sơ ý quá để cho bọn trẻ nó nhìn thấy mà,bjo thì chỉ toàn tổ than đang còn trứng thui,hix... không biết bjo mới được nuôi đây

thienduong_noicoanhvaem10

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
tuyệt vời,những chú chim quá ngon:a01:,khi nào chúng nó lớn thì làm cái topic thứ hai cho ace chiêm ngưỡn nha,chúc mừng a
:a44:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom