Guest viewing is limited

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà và Bác Đại linh!
sáng nay ,Chủ nhật mình quết định cho em mồi(chưa pro)đi chinh chiến,Đợi chờ gần 1 tiến đòng hồ thì em nó bị bao vây nhưng mà chỉ có duy nhất 1 em dám vào gần lục.Nhưng bác Đại linh và cả nhà ơi lúc chim bổi vào gần lục thì em mồi của mình có vẻ không máu chiến lắm,chỉ nhảy qua nhảy lại thôi chứ không bu lồng đá,với lại lúc bổi bị xa lưới thì em ấy có vẻ hơi hoảng như thế có sao không cả nhà? với lại lúc 1 em khác nhảy lên ăn hoa(mình quên không mua cà chua lên lấy hoa mẫu đơn làm mồi,cùng màu đỏ mà)thì em mồi của mình không nhảy vào đá,như thế mồi của mình có phải chưa đủ độ căng lên hơi nhát không? (bổi nhảy lên ăn hoa là má trắng,thế mà mồi không dám đánh) sáng nay bẫy dc 2 em 1 em tách đỏ và 1 em má trắng nhưng cả 2 em đang thay lông(em má trắng đang nhú tách đỏ).Cả 2 em đang thay lông sợ thuần khó quá, nhất là em tách đỏ lông máu mới nhú đầy người luôn . Ai bít hoặc có cách gì thì chỉ giúp mình nha chứ mình chưa thấy bài nào nói về thần chim lúc đang thay lông cả,và giúp về chú mồi của mình luôn nha Thanks cả nhà!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Đúng vậy ! Chim non nuôi nên chưa đạt thật căng lửa , khi ra rừng sẽ không được tự tin , hay sợ ( cái này là sợ nhiều thứ đấy ạ , thậm chí còn sợ luôn cả Bổi ) Vì thế Bác thấy chim nhà chỉ nhẩy qua nhẩy lại là vậy ! Khi bổi trời sập bẫy thì cự ly giữa chim nhà và Bổi trời rút ngắn + thêm sự hoảng sợ của Bổi trời sẽ khiến Chim nhà chưa có kinh nghiệm và dạn dầy chinh chiến Hoảng lây ! Đó là chuyện bình thường không có gì đáng ngại ! thời gian này nên tận dụng đi đánh thường xuyên hơn cho quen .

Bổi trời bắt được đang chớm thay lông cũng là điều may trong việc thuần chim ! Chim về yếu nên thuần sẽ dễ dàng hơn và sau khi xong lông sẽ rất nhanh dạn . Nhược điểm là không cẩn thận sẽ hỏng lông , thậm chí khiến con chim bổi bị viêm nhiễm dẫn đến sâu lông , hỏng chim .
Cách thuần vẫn như thuần bổi thông thường trùm 3/4 lồng và treo hơi cao chút để bảo vệ bộ lông cho chim ! treo gần đường hoặc chỗ kha khá người đi lại để chim quen dần . Đừng ép quá mà hỏng lông .
Dinh dưỡng vẫn như ta chăm CM thông thường thôi , bồi bổ chất đạm, hoa quả và vào cám cho các em .

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tin mới nhận,tầm khoảng lúc 12h30 lúc viế bài song về thì ...Chúa ơi cảnh tượng gì đây lồng gãy toang hoang và lông chim lả tả..:a17: ...Mèo vồ nhưng may mà nó ăn mất em má trắng còn em tách đỏ thì bay lên xà ngang ở trần nhà đậu,Vội vang đóng cửa và bắt lại....1 cú hoảng tai hại....Tội nghiệp em má trắng:a17:.Con mèo ....... tối nay mày biết thế nào là vồ chim .....:a18:..

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

kinghappy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trước hết thì thật lòng xin chia buồn cùng bác Peter nhưng sau đó là xin bác hãy bình tĩnh mà dạy dỗ em mèo " liều mạng " ấy nghen bác. Chỉ nên dừng lại ở mức độ dạy dỗ thôi bác ah! Vì dù sao em nó cũng chỉ hành động theo bản năng thôi đúng kô bác? Biết đâu qua lần này bác sẽ có được một em mèo chỉ biết giết chuột để bảo vệ chim cho bác mà thôi chứ kô hề dám đụng vào một cộng lông đuôi của em chim nào của chủ nhân mình hết nữa.Chúc bác sớm cải tạo được em miu và em Chào Mào bổi mới bắt được thành đôi bạn thân rất thân nghen bác!hihi....

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
trời ơi hôm qua đi học về....chúa ơi không chịu được nó nữa rồi .:a18:.chiếc lồng gãy toang hoang còn lông chim sơ xác,chắc là nó bắt cho con của nó ăn(vì mèo con nó biết ăn rồi) em nghĩ đó là trách nhiệm nó phải chăm sóc con nó nên em không lỡ đánh nhưng em chỉ thương cho số phận của 2 em bổi thôi chứ công sức em bỏ ra để bẫy thì em không tiếc:a17:.Con mồi của em nó làm sao đấy bác đại linh à! nó có vẻ không máu chiến,khi bổi nhảy sát đến gần lục thái độ vẫn bình thường chẳng chịu đánh gì cả,thỉnh thoảng thì nhảy nhảy và bung cánh thôi,em buồn quá!!!!!!

merci_lavie

Thành viên tích cực
SVC$
0
hihi chia buồn cùng bác Peter nhé. Trước em có 1 em bạch yến nuôi được 3 năm rồi cuối cùng vào 1 đêm tối lửa tắt đèn bị con mèo nhà hàng xóm mò sang thịt mất, nản kém. Bác cứ coi như 2em kia số nó không ở được với bác, coi như hoá kiếp cho mấy em nó:a26:. Em đọc trên 4room mình thấy có ông chủ trang www.shama.com.sg ấy, ông ấy nuôi choè lửa sinh sản khi chim non tách chim bố mẹ là ông ấy cho vào lồng tập trung để các em nó phải tranh giành thức ăn, làm phát huybản nă ng hoang dã của mình. hay bác kiếm thêm 1-2 em mộc thả chung vào cho em nó xem có khá hơn không.
PS: em sợ cách này phản tác dụng lắm. em chim nuôi non của bác thấy em mộc nhảy nhìu lại hoảng nhảy theo hoặc bị em mộc kia làm cho đã nhát lại càng nhát hơn thì cũng chết. hay h bác kiếm lun 1 vài em mộc tuyển dần đi, mùa chim năm sau tha hồ chơi, cũng 8-9 tháng nữa, lúc ấy chim mộc của bác chẳng dạn lè ra rùi ấy chứ. em chim nuôi non kia thì cứ mang đi cho em ấy quen trận mạc, nếu không chịu được nhiệt thì ta nuôi hót chơi cũng được mà.
Vài dòng đóng góp có gì không phải mong được các bác bỏ quá cho, thank!:a15::a15::a15:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Chào Bác Peter! Chú CM của Bác là chim non nuôi lên ! nên giờ em nó mới ra rừng sẽ có nhiều bỡ ngỡ ! cách đấu đá với chim trời hầu như không có ! vì nào thấy bao giờ , đâu có ai chỉ dạy ! Vì thế nên cách tốt nhất bây giờ là là Bác phải chịu khó đưa em nó đi rừng nhiều để chinh chiến , quen dần với Bổi .
Cách nữa là Bác đưa em nó đến các tụ điểm dợt CM , hoặc nhà ai đó nhiều CM thuần ! nên để em nó cách xa một chút để tránh bị doạ và để ở vị trí treo cao hơn . Như vậy em nó sẽ vững tin và học được phần nào đó qua cách chơi của những Chú CM rừng đã thuần . Sau một thời gian quen dần với không khí như vậy ! bác lại treo em nó ở vị trí thấp hơn để rèn luyện thêm .
Đôi điều với Bác !

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn các bác nhìu! thôi chị khó còn hơn khó chịu em đành bỏ thơi gian nhìu ra để tập chop em nó vậy và nếu bắt dc em bổi nào hay thì làm theo Bác Đại linh tập cho em ấy thành mồi luôn cho máu:a20: Để có dc 1 chú mồi hay thì vất vả thật các bác nhỉ!

Mà mấy em bổi của mình bắt dc đều là do thấy em mồi của mình hiền ma nhảy vào bắt nạt(riêng có 1 em đầu tiên bắt dc là em mồi bật lại:a20:)còn mấy em sau là do tự đọng nhảy vào,Bổi đứng bên ngoài búng cánh mồi cũng búng cánh,trêu nhau gần 1 tiếng đồng hồ em bổi không chịu dc lên nhảy vào.:a15:.Như vậy có thể coi là 1 chiế thuật không nhỉ:a08:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xuankhanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi hi đọc bài của ban Peter vui quá ah
Con chim của bạn có chiến thuật rất hay đó nghe, có lẽ nó thương chủ quá ngồi đợi mãi mà chẳng thấy chim đá đấm gì hết chưa bắc được con nào nên nó dỗ ngọt con kia nhảy vào cho ông chủ mừng đó bạn, hiihih.
Nhà bạn nuôi mèo mà còn nuôi chim nữa thì bó tay rùi, lại cò lũ mèo con nữa chứ, chim mà căn lửa thì con xhim đó xuất sắc lắm đó bác nha.

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a27:Ôlala! hôm nay thứ bảy (trời âm u) vẫn quyết định choi em mồi đi tập bẫy và.......từ 6h30>8h30 vẫn chưa dc em nào mà thằng chủ còn bị ám ảnh(vì cái bãi bẫy Chào Mào đã có người kể là có ma:a19:,Mà thàng bạn nó bảo về thay quần áo cho muỗi đỡ đốt mà nó về luôn:a42: thế là ku cậu kinh ma ngồi dình ma tim đập toán loạn) đành không bẫy dc em nào lên vac lục bẫy chuồn lẹ cho đỡ sợ:a05:.Đến 8h40 về cái dặng dừa ở nhà ông nội(ở đay cũng có ma nhưng mà bẫy nhìu lên quen chỗ này rồi không sợ:a05:).Và tèn ten em mồi gọi rồi.......cái gì đây khoảng 30 kon chào mào trở lên(thề không phét) bay đến bao vây,chắc là bọn mới nhập cư lên nghe thấy tiêng em mồi của mình lạ lên đến.Đợi chờ 1 lúc rồi có 1 em mon men đến gần và...Phập:a18: Tèn ten em đã nằm trong lưới(em mồi không mổ em bổi 1 cái nào nhá ghê chưa:a09:) nghe theo lời bác Đại linh để khoảng 10 phút để tăng độ tự tin cho em mồi nhưng em bổi gào ác quá lên bon bổi ngoài lao đến lục(sợ mồi bị úp sọt lên vội gỡ và cho vào túi gút ngay,Túi gút tự làm cực xấu:a27:)em bổi bắt dc là em non đang thay lông non thành lông trưởng thành và bắt đầu lên tách đỏ.Tiếp đó bọn bổi ngoài biết em mồi của em là sát nhân lên không em nào dám lại gần nữa và....đày nắng cả buổi chiều không dc em nào nữa:a17:.Mai chủ nhật bẫy típ Tèn ten(em thề không quay lại chỗ có ma nữa mặc dù chim đẹp nhưng em yếu tim lắm:a17:) cả nhà đợi tin em mai sem có dc em nào nữa không ...oh zee.....

duongchulam

Thành viên tích cực
SVC$
0
vậy là chúc mừng bạn peter nha sáng nay mình cũng bẫy được 1 chú Chào Mào tơ đang thay lông. nhưng đặc biệt ở chỗ là mình chỉ đi bẫy ốc mít và có đem theo 1 chú chào mào bổi mới mua cách đây 2 tuần nhưng thấy nó chịu hót và tiếng nghe rất nhói tai nên đem theo cho vui thôi chứ không cho vào lồng bẫy. nào ngờ khi treo lên cành cây cách lồng bẫy ốc mít 2m thì khoảng 15 phút sau là em nó hót dữ dội luôn và kết quả là 1 chú chào mào mom mem xuất hiện, sao 2-3 phút thi đấu thi chim chào mào đó chuyển sang tấn công chú ốc mít của mình... cuối cùng thì chú này đã bị tóm gọn.:a15:

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cả nhà ơi!
1 ngày chủ nhật buồn quá:a30:.Sáng mình mang em mồi đi bẫy tuiếp ở 1 chỗ lạ với hi vọng bắt dc 1 em đầu đàn đầu gấu để thuần và tập thành mồi.Niềm hi vọng đã dc thắp lên khi em mồi gọi dc chủ nhà tới(dáng em chu nhà đẹp thôi rồi,em cảm nhận thế nhưng nói chung là em ấy đẹp) hót đấu gần tếng đồng hoof cuối cùng em bổi cũng lại gần lục để đánh.Em ấy nhảy lên bu lồng nhưng em mồi của em nó không dám đánh lại .Trời ơi là trời,mootj lúc sau em bổi chán quá đành bỏ đi.Thế là niềm hi vọng đã bị dập tắt,chán nản em đợi 1 lúc sem em bổi có quay lại không nhưng sự thật là không.Em sách lục về chỗ hay bẫy với 1 niềm hi vọng là không ra về tay không,đến nơi em mồi gọi và dj dc 1 đôi (cũng đẹp,nhất là con đực chắc thay lông song rồi trông đẹp lắm,mào cao lông mượt) em bổi ấy cũng máu và khoảng 5p em ấy nhảy vào bu lòng đá,Và nỗi buồn lại lặp lại em mồi lại rụt rè không đánh lại,rồi bổi lại bay đi.Thôi sách lục ra về thế là ngày chủ nhật trôi qua,nếu em mồi của em máu chiến hơn nữa thì kết quả đã không là con số " 0 " Vậy thì cả nhà ai có cách nào cho em ấy máu chiến hơn không(em nghĩ có 1 cách là cho đi đá nhau nhìu nhưng mà khu vực em ở không ai nuôi Chào Mào cả đau quá) ai có cách gì giúp em với nha để chủ nhật tuần sau em đánh lại 2 con bổi ngoài kia nhá thanks cả nhà!

huy31101984

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim trời đến đấu như vậy mà mồi của bạn không đấu lại và dụ thì ko có cách nào đâu bạn à.những chú như vậy thường bẫy rất nhanh nếu như có mồi chiến.bạn quen ai mà có chim mồi tốt mượn về là bắt được ngay.

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trời ơi mình đã nói là chỗ mình không ai có Chào Mào mồi mà, nỗi khổ này ai hiểu dc đây! vấn đề mình muốn cả nhà giúp là cho em mồi của mình nó đầu gấu lên ai giúp dc mình không.Chứ cứ đi bẫy mà thế này thì nản lắm!ai biết cách nào thì giúp mình nha thanks

eagle.www2000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn Peter ah chim nuôi từ non lên làm chin mồi thì không căng nhiều đâu bạn ah đáng lẽ ra khi chim trời sập bẫy thì nó phải choảng cho con chim vừ sập bẫy kia một trận tới số đã chứ. Bạn nên thường xuyên cho em nó ra rừng bẫy cho căng dần và học thêm giọng của chim trời những chú bổi trời tách đỏ đang thay lông bạn bẫy được là lứa chim non đầu tiên của mùa chim này đang thay lông thôi chứ không phải chim già đâu bẫy được chim tách đỏ 1 năm tuổi trở lên ngoài rừng thì không phải là chuyện dễ và chú mồi cũng phải có bản lĩnh mới được. Theo mình bạn nên tìm một chú chim bổi chuẩn ưng ý về tướng mã có nhièu ưu điểm để nuôi làm chim mồi còn chú chim nuôi từ non này bạn nên nuoi làm chim hót thì hợp hơn. Chúc bạn tìm được một chú CM mồi tốt nhé.

tientien

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề:các bác pro bẫy chim chào mào em hỏi chút

bác nào biết cách bẫy chim Chào Mào cho em hỏi chút về cách bẫy với nhé em có 1 em chào mào gốc rừng nuôi đến giờ là được 2 năm tuổi lồng rồi thuần rồi hót ngon lành rồi đợt vừa rồi em có mang đi bẫy thử nhưng không ổn các bác ạ chỗ em đặt bẫy rất nhiều chào mào xoay quanh vấn đề là em đặt bẫy nhưng chim không vào chim chỉ về cây chỗ em đặt bẫy một luc xong nó lai đi không thì chỉ nhảy quanh lồng rồi cũng đi luôn có bác nào biết cách khác phục hoạc tốt hơn bao em với nhé tk các bác

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom