Guest viewing is limited

thucphan

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ba mươi năm mê cu gáy
<!-- Date -->
<!-- Author -->

<!-- Page Img & Content --><!-- Page Img --><TABLE class=pagepic cellSpacing=0 cellPadding=0><TBODY><TR><TD class=pagepic-img>

</TD></TR><TR><TD class=pagepic-des>Ông Chung và những lồng chim cu gáy yêu thích

</TD></TR></TBODY></TABLE>Khó tin, nhưng giữa Hà Nội có một người đã ba mươi năm nay sống cùng cu gáy. Ông tên là Nguyễn Văn Chung, 52 tuổi, nhà ở ngõ 224 đường Bưởi, quận Ba Đình. Khỏi phải nói số nhà, bởi bạn đọc nào muốn đến giao lưu, chỉ cần vào ngõ và gõ cửa ngôi nhà nào có nhiều tiếng cu đang gáy.
Tiếng chim gáy rền vang trong căn nhà chỉ khoảng 20 mét vuông khiến tôi không thể mở máy ghi âm. Đành phải dùng bút tốc ký câu chuyện 30 năm chơi chim của người đàn ông cởi mở, đẹp trai không khác gì danh thủ Pháp Eric Cantona với mái đầu cạo nhẵn.

Năm 18 tuổi, đi bộ đội ở Thái Nguyên, chàng trai Chung khi đó gặp được một ông già chuyên nghề bẫy chim. Giờ vào tuổi ngũ tuần, ông trở thành một trong số không nhiều những người chơi cu gáy oách nhất Hà Nội.

"Tiếng cu gáy lạ lắm. Như tiếng nhạc, đủ cả bảy nốt đồ rê mi pha sol la si, có cung bậc, có âm sắc. Mỗi con một giọng, nên có con hay, có con chưa. Con chim cũng như người ca sĩ, có thể gáy to, gáy dài, đúng cao độ, tròn vành rõ chữ, nhưng như thế chưa đủ, mà cần phải có chất giọng. Cái này thì phải nhờ đến năng khiếu bẩm sinh chứ không ai dạy cho nó được.

Con cu đang gáy trên bể cá kia là con hay đấy. Giọng thổ đồng rền như sấm, có người trả nghìn rưỡi đô la tôi không để. Trên gác thì còn một con nữa cũng rất hay đang hạ thổ, gọi là con "tru" vì tiếng gáy của nó như chó sói tru, lạ lắm. Cả đàn 20 con, chỉ được một nửa là cu gáy hay như thế thôi.

Tôi đã xem ti vi, thấy bên Malaysia gì đó họ có cuộc thi chim cầu kỳ lắm, cả ngàn con treo khắp một sân vận động, chấm thi bằng cách dùng máy đo âm lượng, tần số tiếng gáy. Giải nhất hình như ngang một chiếc ô tô. Nhưng nghe ti vi phát lại thì thấy thua xa chim VN mình. Tiếc là ở ta không có các cuộc thi như thế".
Ba mươi năm chơi và chung sống trong nhà, nhưng ông Chung nói vẫn chưa biết hết sự huyền bí trong tiếng gáy của cu. Trong số cả ngàn con cu gáy từng qua tay, có con chim do một người từ Đà Nẵng gửi ra cách đây ba năm với giá 10 triệu đồng. Nó đã bị một người bạn chơi ở Hải Dương lên nẫng mất. Nhưng về nhà mới không được bao lâu, con chim ấy bị chết cháy do một vụ hỏa hoạn khiến ông tiếc đứt ruột.
Ông Chung bảo, người chơi cu gáy sợ nhất hai bệnh, một là đi ỉa, hai là đau mắt. Hai chứng này liên hoàn với nhau, có cái này ắt sinh ra cái kia và ngược lại. "Chỉ nhìn mặt nó, tôi có thể biết là nó có ốm đau gì hay không. Tươi vui là nó khỏe, rầu rĩ là ốm. Nếu nó đau mắt, lấy quả ớt chỉ thiên, vắt lấy nước nhỏ vào mắt, rồi cấu một mẩu, nhét vào miệng". Đó là mẹo của các cụ, giờ thì đã có thuốc nhỏ mắt Rohto. Ông cười rồi lấy ra ống thuốc màu xanh dùng cho người.

Chúng tôi lên gác. Lồng cu treo đầy các gian phòng. Ngoài ban công là ba bốn cái lồng đặt trong cái chậu đựng đầy đất bãi sông Hồng, cu gáy nhảy nhoanh nhoách bên trong. Đó là cách ông Chung "hạ thổ" cho cu tự miễn dịch. Mở một cánh cửa, mỉm cười bí ẩn, ông dẫn tôi vào một căn phòng hẹp có chiếc giường đơn đang phủ chăn đệm. Ông Chung bắc ghế lên giường rồi với tay lên trần nhấc xuống một chiếc lồng cu nữa: "Con này giá trị nhất trong nhà tôi nên tôi cho nó ở trong phòng ngủ. Tiếng nó trầm ấm như loa thùng hay không thể tả được. Anh không phải là người chơi mới dám cho xem, nếu không người ta nằn nèo lại không giữ được".

Bốn năm trước, ông Chung mua được con cu gáy này với giá 5 triệu đồng từ một người trên Thái Nguyên. Nhà họ nghèo, phải họp gia đình trước khi bán chim lấy tiền cho con về Hà Nội ăn học. Một mình ông Chung ở với con chim ấy, vợ nằm ở phòng ngoài. 6 giờ sáng cu cất tiếng gáy, cũng là đánh thức ông Chung dậy tập yoga...
Bài & ảnh: Lưu Quang Phổ

<!-- Page Img & Content -->

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bài viết của thucphan thật là sinh động và có tính thuyết phục quá,mình đã học hỏi được nhiều ở bài viết ngắn mà rất xúc tích này,một lần nửa cám ơn bạn và mong sẽ có bài tiếp:a32::a32::a32:

Big bird

"Đam mê chinh phục Thiên Nhiên"
SVC$
0
Bài viết quá hay. Đúng là bác Chung phải lên hàng nghệ nhân chơi cu đất Hà Thành rồi.

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Đúng như vậy chơi cu gáy quả là rất mê ngày xưa mình cũng mê cu gáy lắm nhưng sau này chuyển sang mi rồi đến khuyên. chơi cu gáy đói hỏi phải nghệ thuật cao chứ đâu phải dể như mọi người tưởng , như nuôi một vài con gáy con để gáy chơi trong nhà . muốn biết cao thấp hay dở thì phải ra đồng mới biết ai là cao thủ, phải đấu với cu rừng phải bẫy được cu rừng thì mới hay , do đó làm cho người chơi phải mê . có khi còn phải trèo đèo vượt suối bỏ ăn bỏ ngủ để theo đuổi đánh chim . cũng như câu nói "ở đuời có bốn cái ngu : làm mai , lãnh nợ , gác cu , cấm chầu" . mình thí có ý kiến như thế nếu có gì sai sót mong các bác thông cảm bỏ qua.thân!

vuhuynh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tiềng gáy của chim cu gáy mà có được giọng thổ là quý rồi còn thổ đồng thì vạn con mới có 1 cực kỳ quý hiếm . Bạn ơi hôm nào có dịp bạn xin phép chủ của chú cu này thu âm tiếng gáy của nó đưa lên diễn đàn để cho ae cùng thưởng thức với. Dám chắc với bạn rằng có mấy ai đc nghe cu gáy giọng thổ đồng đâu.
Thân chào bạn , Chúc bạn luôn vui

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bài viết của bạn hay và rất sinh động....để nuôi cu gáy đòi hỏi cần phải có kỉ thuật cao chứ không dễ như các loại khác.....mình đã từng bắt được nhiều ổ cu gáy , nhưng chưa bao giờ nuôi thành công em nào hix hix....nuôi cu gáy non khó thật các anh à
chúc anh Chung vui vẽ với những chú cu gáy của mình.
thân.........

anhdeptrai

Thành viên tích cực
SVC$
0
chà bác này chơi cu dữ quá ha.............................:a04::a04::a15:

ngochaxd

Thành viên tích cực
SVC$
0
bài viết của bạn hay và rất sinh động....để nuôi cu gáy đòi hỏi cần phải có kỉ thuật cao chứ không dễ như các loại khác.....mình đã từng bắt được nhiều ổ cu gáy , nhưng chưa bao giờ nuôi thành công em nào hix hix....nuôi cu gáy non khó thật các anh à
chúc anh Chung vui vẽ với những chú cu gáy của mình.
thân.........
Nuôi cu gáy non mình thấy cũng không khó lắm mà.Mấy loại chim khác thì huýt sáo là nó há mồm để mình đút thức ăn.Riêng chim cu ko bao giờ há mồm,mình ngậm 1 ít gạo rồi tiết nước bọt ra làm ướt gạo ... cho mỏ chim gáy non vào thế là nó tự ăn.Trong miệng cảm giác nôn nôn hay lắm.Trước mình nuôi gáy non toàn làm thế .... ae nào có kinh nghiẹm chia sẻ thêm đi:a04:

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bây giờ cũng nhiều người làm thế nhưng mình thì mình chỉ ngâm đậu xanh nguyên hột trong nước sau một đêm và sau đó cứ vạch mỏ mấy chú và cho ăn cũng thấy dễ dàng lắm và chim rất mập và phân tốt lắm:a15:

CMdongnai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
có bác nào biết đưa đoạn clip lên d đàng như thế nào như bằng cách nào không em có 2 con cu đất mồi đươc giới choi cu đánh giá là khá hay(một sấm và 1chuông) một khi ra rừng là 2 em nó chơi không ngừng con sấm của em có thể gù trên một tiếng đồng hồ (không bao giờ bỏ bổi) còn con chuông thì một bên cườm lên đến mang tai(khá hiếm).em muốn đưa hình tụi nó lên dd cho các anh xem nhưng không biết làm cách nào.mong cac anh chi giup .than

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
có bác nào biết đưa đoạn clip lên d đàng như thế nào như bằng cách nào không em có 2 con cu đất mồi đươc giới choi cu đánh giá là khá hay(một sấm và 1chuông) một khi ra rừng là 2 em nó chơi không ngừng con sấm của em có thể gù trên một tiếng đồng hồ (không bao giờ bỏ bổi) còn con chuông thì một bên cườm lên đến mang tai(khá hiếm).em muốn đưa hình tụi nó lên dd cho các anh xem nhưng không biết làm cách nào.mong cac anh chi giup .than

Bạn xem hướng dẫn ở đây nhé:

http://svcvietnam.com/forum/showthread.php?t=12001

Rất vui nếu sớm được chiêm ngưỡng 2 em chim rất hay của bạn. Mong bạn cố gắng nhé.
Chú ý là nên post thử ở đó đã, khi nào được rồi thì hãy post vào chuyên mục, sẽ làm chuyên mục đẹp hơn.

Chúc bạn sớm thành công.

Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom