Guest viewing is limited

ndp1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tình hình là mới hoàn thành xong cái aviary . nhờ anh chị em cho ý kiến.
nội dung bên trong gồm :
6 trụ lan vũ nữ, 1 cây thông, 2 cây bông giấy, 5 cây trúc, 1 cây tre vàng và một số cây nhỏ ( dự tính phải mat 4 thang để cây phát triển :( )
1 cặp lưả, 1 cặp than, 1 cặp sâu đầu đỏ, 1 cặp khuyên, 1 con than đất, 1 cặp manh manh
anh chị e có biết giống cây nào trồng trong aviary thích hợp cho chim hút mật ?
rất mong nhận được ý kiến từ anh chị e trên diễn đàn
Hình aviary

[/URL

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Aviary Moi- nho tu van va cho y kien

thoáng nhìn thì thấy avi đẹp lắm đó bác, nhưng hình nhỏ quá ko ngắm hết đc vẽ đẹp của avi, pot lại to to tí cho ae ngắm đi bác.
cây trong avi thì thường là :sung,si , xanh, trầu bà, dừa, tre trúc...

ndp1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

[img=http://img853.imageshack.us/img853/3631/08112011454.th.jpg]

[img=http://img15.imageshack.us/img15/3253/08112011453.th.jpg]

Vì phải trồng trên sân thượng nên không dám đổ đất nhiều,
ah quên cây dây leo mình dang chọn là quỳnh Anh( màu vàng và hồng)
ngày mai sẽ chụp chi tiết và nhờ anh chị e tư vấn thêm
không biết cặp than và lửa nó có đá nhau không nửa ?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0

aviary bạn làm đẹp quá. kích thước cũng lý tưởng, cái này làm nuôi cảnh thì tuyệt với, nhưng bạn trồng nhiều cây cỏ bên dưới sau này chim đi phân sẽ mất đẹp đi vì vệ sinh ko đc
Nếu bạn muốn nuôi chim đẻ thì bạn bên che 2 bên lại để tránh gió lùa và tạo sự yên tĩnh cho chim.2 bên còn lại bạn kiếm giây leo thả lên để tạo khung cảnh thiên nhiên cho nó. bên dưới chỉ cần đổ cát dày chùng 3cm, với ít khoáng và thả ít giun đất vào để chim nó đi phân xuống thì giun nó xử lý phân, ngoài ra lâu lâu chim nó bới đc ăn giun cũng tốt, nếu gạch bạn xây cao lên một lớp nữa sẽ đẹp hơn và cát cũng đỡ văng ra ngoài. chúc bạn nuôi đẻ thành công

Thân

ndp1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cái này mình thử nghiệm xem cây nào thích hợp sống trong aviary trước, cũng lo ngại phân chim sẽ dính trên lá cây nên không dám nuôi chim lớn, lúc đầu định thả thêm cặp mi vào nhưng sợ nó đi phân chừng một tháng là tiêu luôn, mình sẽ trồng cay dây leo nhiều để phủ 2 bên và thả thêm giun đất và trồng thêm trầu bà như tư vấn phía trên
ngày mai mình sẽ post thêm hình ảnh chi tiết.
ah thêm một phần nửa, các loại tổ nên bố trí thế nào ? cái này tự làm hay có chỗ nào bán sẵn ?

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0

nội dung bên trong gồm :
6 trụ lan vũ nữ, 1 cây thông, 2 cây bông giấy, 5 cây trúc, 1 cây tre vàng và một số cây nhỏ ( dự tính phải mat 4 thang để cây phát triển :( )
1 cặp lưả, 1 cặp than, 1 cặp sâu đầu đỏ, 1 cặp khuyên, 1 con than đất, 1 cặp manh manh
Hình aviary

[/URL

Avary lớn đó,nhưng thả nhiều vậy có khi nào chúng nó cắn nhau không bạn:1 cặp than,1 cặp lửa!Còn sâu đầu đỏ nữa chứ,loài này phân chia lãnh thổ dữ lắm à nha,có cỡ manh manh là quất luôn đó:a36:

ndp1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Uhm, minh thấy tụi nó đánh nhau rồi nhung tinh hình đang tạm lắng diệu, nhưng lồng cũng rộng mà bỏ ít chim thi phí quá nên mới bỏ nhiêu đó vô trước xem tình hình chiết tranh thế nào, ngày mai mình sẽ post thêm chi tiết bên trong để nhờ ae tư vấn tiếp

Dinh DL

Thành viên tích cực
SVC$
0

Không nên thả than & lửa cùng 1 avi. Sẽ đấu đá nhau là chắc hơn nữa mỗi 1 loại chim có 1 quy tắc riêng của nó. Có lẽ bạn hàng xóm sẽ làm phiền nhiều đó.
Theo mình là làm riêng 2 ngăn bởi 1 tấm vách che kín. Dưới avi nên rộng rãi và có 1 lớp cát để dễ vệ sinh.

Thân

ken.nguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nội dung bên trong gồm :
Hình aviary

[/URL

thấy cái avi của bác cũng được đó nhưng bác thả chim nhiều quá, chắc chắn là mấy em nó se cắn nhau cho xem. Mình cũng dự định làm 1 cái nhưng chưa có điều kiện (thấy avi của bác thấy nôn làm 1 cái quá hihihi). Xin bác tư vấn thêm về cách làm nhưng mình không làm trên sân thượng vì sợ gió thổi ngã.hihihi...mình thấy nên đổ cát làm nền va thêm vào những chậu cây mai mốt có thể thay thế những châu cây nay khi mấy e nó làm bậy trên cây nhiều..
Có gì sai sót mong a e bỏ qua cho.hihihi...

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Một vấn đề đó là .. vị trí AV của bạn ở trên cao.... Như vậy khi có gió to, mua to sẽ hắt hết vào AV.Bạn cần khắc phục những điểm sau :
- Mái che rộng hơn.
- Xem hướng nắng, che kín phần hướng Tây để khi mùa nắng chim ít bị nắng chiếu vào hơn.
- Phần thoát nước cũng cần đc tính đến, nếu mưa hắt vào nước phải rút nhanh.
- Lưới cần làm kĩ tránh cách loại chim ăn thịt, rắn và đặc biệt là chuột vì mình thấy xung quanh nhà bạn có rất nhiều cây cối, đó là nơi trú ngụ của rất nhiều loại có ahij đến chim cảnh của mình.
Đôi lời góp ý nhỏ .

ndp1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hình ảnh mới nhất từ Aviary cũng như sau khi bổ sung thêm cát theo hướng dẫn của bạn hoangchanhthu, rieng phần gạch thì không thể xây cao hơn rồi, mình nghĩ nó sẽ không đẹp nếu nhìn tử phía ngoài vào
phần cây mình hy vọng khoảng 3 tháng nửa sẽ có chỗ cho chim nó tránh gió lùa

phần cây phía trái : ( trúc, tre, bông giấy)

phần cây bên phải ( thong, bong giấy, dây leo ( huỳnh anh)

phần phía trước( có thể mình sẽ đổ đất tiếp để che phần gạch ?

Phần cửa và thoát nước và giếng trời( phòng trường hợp cây phủ xanh chim vẫn có ánh sang) khu vực cho ăn, khay tắm…., ae xem ổn không nha:

Cửa 2 lớp và thoát nước

Giếng trời ( phần này mình làm hơi dư vị hiện tại hầu như phải tìm cách che chắn bơt)

Khay tắm :

Khu vực cho ăn

Thoát nước cho AV
Nhìn từ bên trong

Nhìn từ phía ngoài

Hình ảnh chim bên trong AV :
Cây thong là nơi ưa thích của cặp mai hoa và khuyên

E than đất và than mái sau khi tìm được 1 e sâu cho bửa sang :

Một số hình ảnh nhìn từ phòng của mình lúc bình minh và chuẩn bị đi làm:
Lú c bình minh cũng khá thơ mộng ::a12:

Nhìn từ phòng sau khi đã cho chim ăn :

phía trên là hình ảnh av mới nhất của mình

Phần kinh nghiệm thì mình không dám tư vấn cho bác Ken.nguyen trên diễn đàn có nhiều bài hướng dẫn aviary lắm rồi , phần sân thượng thì chủ yếu đầu tư ban đầu cho dàn khung nó chắc chút là ổn, chỉ còn lo lắng duy nhất là gió thôi mình đan tìm cách khắc phục các vấn đề bạn cutidangyeu dua ra

Phần mái che mình không thể chỉnh sửa nữa rồi( mình đã thiết kế mái vòm đề sau này cây phủ kín thì chim sẽ có chổ trú)

Phần hướng tây đã có vách tường bên phòng mình che chắn, chi còn hướng đông nhưng bây giờ chỉ còn bít đợi cây mọc thôi vì không dám mạo hiểm trèo ra phía ngoài che chắn:a33:

Phần chim ăn thịt mình cũng rất lo vì xung quanh bồ cắt cũng có, nhiều khi chim trong lồng đang hót thấy bong nó lượn qua là im re hết:a33:

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
đẹp lắm bạn à! nhưng bạn dùng cái khay nước chôn xuống luôn thì ko hợp lý lắm. thứ nhất là chôn vậy cát dễ văng vào làm dơ nước, thứ 2 là khó thay khi nước dơ, thứ 3 là sẽ nguy hiểm nếu chim ra ràng mà lọt vào. đã có người chế chim con vì chim lọt vào khay nước, chút góp ý với bạn. chúc bạn nuôi đẻ thành công, nhìn rất đẹp

Thân

ndp1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn ý kiến của bạn, thật ra mình rất muốn xây một cái hồ nhỏ làm cái cầu bắc ngang nên mới để trước cái khay thư nghiệm, nhưng thấy ý kiến bạn cũng hợp lý nên chắc sẽ bỏ ra, nhưng phần cho chim tắm thì nên giải quyết thế nào bạn ? phần chim non thì chắc còn rất lâu vì hiện tại chỉ duy nhất cặp khuyên vơí manh manh la quấn quít thôi còn lại tụi nó oánh nhau ầm đùng.

cuibap209

Thành viên tích cực
SVC$
0
Avi rất đẹp, có hồn...bạn khéo tay quá nhỉ, mình cũng đã làm xong 1 cái tương đối rộng(2,4 x 2 x 2) đang trồng cây đc mấy ngày rồi chờ cây bén rễ sẻ pot lên khoe với mọi người.
cái hồ tắm avi cũng tạm ổn và thẩm mỹ đó chứ, việc chim té vào chắc ko sao đâu,(cạn,nông mà)chỉ ngại khâu vệ sinh thôi,nếu có đặt 1 cái vale xả nước dưới đáy nước thì quá good

ndp1983

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình dự định sắp tới sẽ thay cái khay bằng dòng suối nhỏ :) hy vọng sẽ tìm được giải phá để chim non nếu có không rớt vô :)
phần vệ sinh thì củng hơi cực buổi sáng trước khi cho ăn đều phải lấy bình xịt nước xịt cho trôi phân nhưng bù lại cảm thấy vui :)
ah ae nào có bán chim finch thì cho mình biết với nha đang tìm kiếm nhưng ở binh dương ít quá

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đẹp lắm bác ạ. Bác cố chăm cho bụi Hoa Giấy nó tốt lên che đi góc phía tây và nóc của avi nữa là quá chuẩn, avi làm ở trên bê tông nên nếu không có vật che thì mùa Hè sẽ rất nóng và chẳng có gì che chắn tốt hơn là bụi hoa giấy bác trồng ở đó.

hoangchanhthu

Thành viên BQT
SVC$
0
khay tắm thì chỉ việc đặt vào cho tắm rồi lấy ra. nếu làm đc cái dòng suối nhỏ thì quá ok. cách làm thì bạn mua ống nhựa loại lớn. ống đỏ chả biết phi bao nhiêu. bạn ra tiệm coi thích cỡ nào lấy cỡ dó. về bạn dùng lửa để hơ uốn cong tạo đường ngắn ngòe, sau đó bạn dùng cưa cắt đôi ống nhựa đó rồi âm xuống. âm xong bạn muốn đẹp tự nhiên thì dùng hồ để tạo con suối, như vậy nước sẽ ko bị thấm xuống sàn. còn việc vệ sinh cho nó mình chưa nghĩ đc. nếu nuôi chim đẻ mà có khay nước trong đó liên tục là nguy hiểm đó. đã có người nuôi bị chết mình mới nhắt thôi. còn chim lớn dĩ nhiên là ko sao rồi. mình cũng có aviary nhưng dùng khay tắm để vào khi nào hết lắm lấy ra để cho sạch sẽ, bên dưới mình chỉ đổ cát để chim vào mài móng tập lực, mình thả giun đất khá nhiều để nó xử lý phân. nhưng cái móng mình làm tới 2 lớp gạch để cát khỏi văng ra và giun cũng khỏi bò ra sàn hì hì

thân

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình thấy avari vậy là đẹp rồi , nhưng cái mái tôn không cách nhiệt như vậy nếu vào mùa hè sẽ rất nóng bác nên lợp thêm lá dừa lên tren hay mút cách nhiệt ở phia dưới , Mái tôn 4 bên theo mình bác nên làm dài ra thêm nữa thiết kế cái mãng xối để xả nước mưa ra chỗ khác ,mái tôn như vậy nếu mưa to , hay bão nước sẽ hất vào trong nhiều làm trôi đất cát . Lưới sắt theo mình nên sơn vài lớp sơn chống rỉ . :a22:

mthung

Thành viên tích cực
SVC$
0
Xin góp ý xúi, bạn nên mua ít nilon trắng che bớt hướng gió chứ về đêm mà trên sân thượng gặp những lúc thời tiết xấu mà có gió mạnh chim dễ bị bệnh ĩa xanh lắm đó.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom