Guest viewing is limited

hanphong_sdx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới làm xong cái aviary rộng 2m, cao 1.6m, sâu 0.85m, mình định thả 1 cặp cu đất và 1 cặp Chào Mào không biết có ổn không? 2 loại chim này có đánh nhau không?

còn cái aviary nhỏ rộng 0.8m, cao 1.4m, sâu 0.6m mình định thả 1 cặp Chào Mào sinh sản.

Nhờ anh en tư vấn giúp, mình cảm ơn nhiều.

langque

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim gáy không đánh loài chim khác, nhưng nó sẽ ăn cám của Chào Mào. Đó là vấn đề, nói chung trong một avi, nên nuôi loài ăn cùng loại cám.

hanphong_sdx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác langque cho hỏi? cu đất ăn cám của Chào Mào thì có ảnh hưởng gì không? trước giờ e rất thích chim nhưng chưa nuôi nên không rõ (lúc trước em nuôi sâu đầu xanh 1 thời gian, nhưng qua mùa lạnh chim yếu quá nên em phóng sinh hết rồi)
cảm ơn bác trả lời.
Chưc vui vẻ.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

Tôi nghĩ bạn có thể thả cặp CM vào aviary nhỏ.

Còn cặp Cu Gáy theo tôi là nuôi Cu Gáy/Cu Cườm á. Vào aviary lớn. Như vậy chim tự nhiên hơn và có thể đẻ tốt hơn.

Cái aviary nhỏ cây khối khá rậm rạp... bạn có thể tỉa gọn thoáng tí, nhưng cần che lại 1 phần, để CM tự nhiên, che phía ổ đó.

thân mến,

Bạch Đề

romeo310

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim gáy không đánh loài chim khác, nhưng nó sẽ ăn cám của chào mào. Đó là vấn đề, nói chung trong một avi, nên nuôi loài ăn cùng loại cám.
Em hỏi cíu ý không phải. Cu gáy ăn cám là loại nào vậy bác. Tía em nuôi cu e thấy toàn ăn thóc vs mấy loại hạt ngũ cốc với thêm ít đất giun đùn lên thôi à .
Cái avi nhỏ e thấy bác nên tỉa khoảng 1/2 chỗ lá cây lấy khoảng trống bác chủ thớt ạ. giống ý bác Bạch Đề á

habird

"sự sống bắt đầu từ thiên nhiên"
SVC$
0
Theo mình thì bạn nên che bớt cái Avi lớn bằng lưới che lan,kéo dài từ tấm bạt trắng xuống vì Avi của bạn khá nhiều nơi đón ánh sáng.nơi chim làm tổ thì cần kín đáo xíu.
Tùy vào nơi bạn sống có loại chim nào sinh sống hợp thời tiết thì bạn ghép đẻ,khi đã thành công bạn dễ dàng ứng dụng kinh nghiệm với các loại chim khác.
Nói chung thì Avi của bạn rất đẹp,phù hợp với nuôi chim đẻ.

langque

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác langque cho hỏi? cu đất ăn cám của chào mào thì có ảnh hưởng gì không? trước giờ e rất thích chim nhưng chưa nuôi nên không rõ (lúc trước em nuôi sâu đầu xanh 1 thời gian, nhưng qua mùa lạnh chim yếu quá nên em phóng sinh hết rồi)
cảm ơn bác trả lời.
Chưc vui vẻ.
Trước hết, cu gáy ăn cám Chào Mào thì tốn cám........và béo ị........không linh hoạt. Cơ bản là bạn nuôi chim nghe gáy/hót hay nuôi sinh sản là chính. Nên có định hướng như vậy rồi mới nghĩ xem nên bố trí con nào ở chuồng nào. Chúc bạn vui

hanphong_sdx

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em xin cảm ơn tất cả các bác đã tư vấn, mấy hôm nay em hơi bận nên không trả lời được.
Em đã thả 1 số chào vào vào 2 avi, có lẽ em sẽ nuôi 1 tg để có kinh nghiệm rồi mới tính đến chuyện nuôi sinh sản, riêng cu gáy em sẽ tìm hiểu trước, khi nào có hiểu biết chút ít sẽ nuôi sau.
Trước mắt em chỉ mua chim Chào Mào rẻ tiền nuôi chơi để biết thêm về loại này cái đã.

Một lần nữa cảm ơn các bác/anh/chị rất nhiều.
Trân trọng.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom