Guest viewing is limited

kibou

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào các anh chị em của diễn đàn SVC, mình mới tập nuôi khướu sau 1 thời gian nuôi Nhồng thất bại

hiện nay mình đã cơ bản hoàn thành xong cái Aviary của mình với kích thước: 1,7 x 1,3 x 1,5 ( D x R x C )

Aviary của mình đặt trên sân thượng, vì là của cty nên mình hok thể chôn cột và tận dụng sàn làm nền

luôn vì thế mình chọn lưới hok rỉ làm đáy.

Vài hình ảnh chưa hoàn thiện mời các anh chị em cho ý kiến.
PQAAAK5lOWQOVVJqtNsGSWfwWPtAzwSiLZ3vDfI4LnJu9VXbrUpPOMmIIjJHPnn7q_PWohHL6rjuSMj1DAptyN5HAmgAm1T1UE9hOC6QgVjNVtvHN66Amn1PLtqZ.jpg

Trên nóc Aviary được phủ tôn đến chỗ cửa lớn khoảng còn lại không phủ để lấy ánh nắng

làm chỗ tắm nắng

PQAAACT2yO265ASUOW_fpOFonI5kL0JzpieKd3na54oaSTLNzu3m98r99f0yqg2VmOXjFttI4ia5-dj-XHSIB3XovNgAm1T1UKmdu_szmMTkXv06dtI1eHG4zl6f.jpg

Chủ nhân của Aviary em trống bên trái và em mái bên phải

PQAAAD0ly2dfvoYp5YOgYB0fflzYVbaH-7-iNxa-rDkvqgow4_-uUdZw7rztYw58w8mcAJV5OaltnHYFifUfs6u7waYAm1T1ULvyfD-9fyMi0kGhuBvHrFd_MTNr.jpg

Mình dự định sẽ áp sát cái Aviary này vào góc tường sát cửa để tận dụng luôn ngói ở trên làm mái che

PQAAAO5oZfL0B_EujEzOQh8MbNG9IfZfL8mF1HHxKkm3011u9lAf2jbJc7GcXE-kQo6bvr6qMs5e-NkvAx1ElL6m8NcAm1T1UKVMAOQ4sj3Aj6Vcgl2xAhnmH6Nu.jpg

Cửa lớn và cửa nhỏ

Anh chị em tư vấn cho mình nên đặt vị trí làm tổ ở đâu ? góc trên bên trái phía trong thẳng vị trí cửa nhỏ hay chỗ trạng ba ?

Có nên phủ 1 tấm tôn lên vị trí đáy lồng không ? vì mình nghĩ khi chim gắp thức ăn có thể bị rơi, nếu rơi sẽ lọt xuống dưới

luôn, nhưng nếu dùng tấm phủ sợ lâu dài sẽ gây rỉ mục lưới ( mặc dù lưới dùng loại không rỉ )

Chỗ để khay đồ ăn nên để 1 vị trí cửa nhỏ ngang cửa hay để nhiều vị trí ?​

Trên nóc mình thiết kế là tấm tôn trên tấm tôn là mái ngói ( diện tích ngói nhỏ ) có nên đặt thêm 1 tấm lưới để giảm nhiệt

tránh nóng không các bác ?

Vì đáy lồng bằng lưới nên yếu mình nghĩ nếu đặt chậu cây hoặc hoa vào sẽ không ổn nên mình sẽ đặt bên ngoài.

Theo các anh chị em như vậy có hợp lý không ?

Mình đang chờ ý kiến anh chị em tư vấn để hoàn thiện nốt khâu cuối cùng rồi thả hai em nó vào Aviary

Thank all

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
hoan hô bác. bác có dk làm cái lồng to như thế là good lắm rồi. nói chung ít ai nuôi khứu đẻ quá. em cũng fan của khứu đây mà chưa có dk làm cái lồng to nhốt khứu. thức ăn với nước thì bác để gần cái cửa nhỏ cho tiện việc chăm sóc, để cửa to mở ra cho ăn là vèo 1 cái luôn............. theo em bác nên tìm 1 cầu nữa để gần lân mái tôn lấy chỗ làm tổ cho chim, cầu kia bác để thoáng ở giữa e rằng làm tổ ở đó hơi bị thoáng quá. nhanh nhanh thả cặp chim vô em chờ kq của bác. chúc bác nuôi đẻ thành công. khứu chắc gần tuyệt chủng rùi. chim bổi ở daklak đã 1 chai rùi ah. hic hic............................

phale_trongtim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo mình thì bạn nên làm sàn, có thể dùng loại nhựa mà ngta dùng biển quảng cáo, bỗ ván.....nền đó dải 1 lớp cát mỏng 2-3 cm sẽ sạch sẽ và bạn ko cần phải cung cấp chất khoáng nữa, trong cát đen có khá nhiều chất khoáng, chim ăn thức ăn có dính cát, sỏi nhỏ se tốt cho tiêu hóa hơn.
thân

bachkhoant

Thành viên tích cực
SVC$
0
Aviary của pác có vẽ hơi nhỏ so với nhu cầu bay nhảy của loài này, ngoài thiên nhiên Khướu ở vùng rộng lớn để tự do bay nhảy, kiếm mồi. Theo mình Aviary nếu có thể phải gấp 2, 3 lần kích thước hiện tại và thêm nhiều cây xanh trong đó

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

tinhyeuvachim

Thành viên mới
SVC$
0
bạn đang tỉnh hay mơ vậy bạn có lồng to đấy bạn có điều kiện chăm sóc tôt bạn hy vọng có đời F1 sao . như vậy không bao giờ đâu bạn ạ chim của bạn có thể đẻ chứng nhưng chúng lại không bao giờ nở dc đâu nên tôt nhất đừng hy vọng

notstop9406

Thành viên tích cực
SVC$
0
bạn đang tỉnh hay mơ vậy bạn có lồng to đấy bạn có điều kiện chăm sóc tôt bạn hy vọng có đời F1 sao . như vậy không bao giờ đâu bạn ạ chim của bạn có thể đẻ chứng nhưng chúng lại không bao giờ nở dc đâu nên tôt nhất đừng hy vọng
em thấy bên thái người ta vẫn nuôi đẻ khướu như gà đẻ ấy mà. có j mà không đựơc chứ?? hay bác thử rồi ah ???

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom