Guest viewing is limited

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cuôi cùng cũng làm đc cái avary này , đam mê lắm lắm rồi nhưng giờ mới co điều kiện làm .
Bắt đầu làm

Lúc này cũng gần hoàn thành

Cuối cùng cũng xong

Một time gian sau , bỏ thêm cây vào cho thêm sinh đông

hoàn thành xong , ngày nào cũng bắt ghế bố nằm vào buổi chiều nghe nhưng tiếng rít hót thấy thoải mái vô cùng .

Còn tiếp ................

---------- Post added at 02:16 PM ---------- Previous post was at 01:15 PM ----------

Mùa mưa đến rồi mùa mưa đi cái avary cũng được một thời gian rồi , biết bao thay đổi . Sau một thời gian sống chung , trong avary cũng đã có nhìu chú chim tìm đc bạn tình và sự sống trong cái nhà nhỏ nhỏ đã tăng và ấm cúng hơn trong mùa mưa qua .
Đây là lúc mới ở chung

Một thời gian sau

Bà mẹ đang canh ổ

Anh hang sớm cô đơn

thulu

Thành viên mới
SVC$
0
ủa mà trứng trong cái ổ là con của nào vậy . nhìn ham wá . mai mốt nở nhớ up hình lên nha

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ủa mà trứng trong cái ổ là con của nào vậy . nhìn ham wá . mai mốt nở nhớ up hình lên nha
của sắc nhật đó bạn , còn ổ hoa mai với manh manh nó là ổ kính wa mình chụp ko đc . mà ổ hoa mai nở rồi , nhưng mình mới làm lại lồng nên nó bay bớt mấy con

Long2411

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chi phí tổng cộng cho cái aviary này là bi nhiu vậy anh???:a40::a40:

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Sau một thời gian suy nghĩ và năn nỉ gia đình , và đã đc đồng ý cho Hạ llồng xuống
<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
Và sau khi hạ lồng xuống một một số chim đã bỏ đi ( 5 hoa mai trống và áo già đầu bạc,)
Vì một lúc bất cẩn, tại phải làm trong một buổi nên hơi gấp vừa làm vừa đi mua đồ.
<o:p> </o:p>
Trước lúc ra đi

Sauk hi hạ xuống ;

Làm xong hết thấy thiên nhiên hơn ko còn khô cằn như trước . bây giờ lúc nào cũng nghe chim rít hót nhìu hơn trước làm tôi cũng thấy vui hơn .
Còn đây là nhưng cái nhà nhỏ sau nhà, tuy ko đc như nhà lớn nhưng ở đây ko phải chịu ảnh hưởng của những trrân mưa lớn .
Em này hồi xưa trong phòng

Giờ đc chuyển ra sau nhà

Cặp bạc má này đang ấp,bửa lén nhìn vô thấy cũng đc 5-6 trứng gì đó , bửa giờ chờ nở lâu wá

Còn mấy chú này đc treo trước nhà

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
đúng là niềm mơ ước có một khung cảnh rộng như nhà bạn mà làm cái aviary.mình cũng vừa làm xong.nhưng chưa ưng ý cho lắm.đang trong quá trình setup.hihi.rất hân hạnh được làm quen với bạn.đam mê finch

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
avary và giàn chim của anh tốt đấy hihi.những chú chim đều đẹp và có dầy triển vọng để cho ra những chú chim con đẹp.chúc anh mau có những chú chim con khỏe mạnh và xinh xắn nha.
thân

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn,

Nhìn cái Avairy của bạn thật thích, chiều chiều, vừa tập thể hình vừa nghe chim hót chim ríu thì không có gì thích hơn. Mình cũng ấp ủ làm 1 cái để thỏa sức đam mê nhưng chưa biết phải bố trí như thế nào nên bây giờ vẫn .... (hehehe) chưa có gì.

Cho mình hỏi tí. Từ khi bắt đầu cho đến khi bạn chụp những tấm ảnh cuối cùng thì thời gian đó là bao nhiêu lâu, vì mình nhìn thấy lưới phủ đã bị gỉ sét nên rút kinh nghiệm để nay mai làm cái avairy sẽ lựa chọn lưới phủ có chất lượng cao tí để thời gian sử dụng lâu hơn.

Còn những ý kiến sau đây, xin góp ý cùng bạn, nếu có gì không bằng lòng, bạn bỏ qua nhé - Cảm ơn bạn.

1. Phía trên Avairy của bạn thấy bạn che chắn bằng tấm bạt nilon xanh với mục đích che mưa và nắng. Theo mình nghĩ, bạn nên thay thế ngói, dùng ngói để lợp để khi mùa gió về, sức thổi của gió thổi vào những tấm ngói không gây tiếng động hoặc tiếng động ít. Dùng tấm nilon sẽ tạo ra tiếng ồn, sẽ làm chim hoảng sợ và chim có thể nâng, không đẻ hoặc đã đẻ vẫn tự dưng bỏ ấp, bỏ ổ. Mình đã thấy ổ đã có trứng nhưng vẫn chưa thấy tổ chim nào có chim non chắc cũng vì một trong những lý do này.

2. Những nhánh cây trường sinh đang leo trong avairy của bạn rất xanh tốt, nhưng nhìn kỹ là bạn đang trồng nó trong môi trường nước? Cây trường sinh rất dẻo dai, sống khỏe và bạn mong muốn điểm nó vào với mục đích "xanh hóa" avairy của bạn tốt nhất là không nên dùng. Bởi vì, khi nó xanh tốt, các rễ sẽ quấn quanh bám lấy lưới, rễ sẽ hút ẩm rất nhiều và làm nước ngưng tụ bên ngoài gây ra tình trạng làm giảm nhanh tuổi thọ của lồng.

3. Các cây xanh bạn bố trí trong avairy của bạn đa số là loại thân mền, chỉ có tổ hợp cây dừa nước là mình ưng ý. Nhưng cây lá bạc bỏ vào ấy, có lá to quá, sẽ che bớt tầm nhìn của ta khi nhìn vào avairy và có cảm giác như bị chiếm chỗ. Mặc dù, chim vẫn cần có chỗ riêng tư nhưng như thế lại quá rậm. Tốt nhất, bạn nên bố trí tổ hợp cây trúc nhật để có lá nhỏ hơn, thân cây cũng nhỏ hơn, cây phát triển trong avairy của bạn rất dễ dàng và cũng dễ cắt tỉa. Và cũng thông thoáng khi chiêm ngưỡng những chú chim sinh động và thoáng hơn.

4. Thoạt nhìn thì có vẻ như rất thích hợp, nhưng khi nhìn kỹ lại, mình thấy các cần đậu bố trí nằm ngang hơi ít (có thể do bố trí cây trong avairy nhiều quá). Cành cây khô mà bạn đang dùng lại nhỏ, các nhánh đâm ngang lại không có, chim bay nhảy thì không có gì đáng nói nhưng với cách bố trí cần đậu thì tỉ lệ cần đậu "đứng" lại nhiều hơn cần đậu "ngang", chim sẽ rất khó "phát triển giống nòi giống" vì khó có tư thế để chim trống giao phối cùng chim mái. Đó cũng là một trong những nguyên nhân khiến chim đã đẻ ấp nhưng trứng không phát triển thành con, có thể do trứng không có cồ.

5. Về ổ chim, tùy theo loài mà bạn sẽ bố trí ổ đẻ cho thích hợp. Vì trong avairy, bạn có thể nuôi nhiều loại chim finch hơn do đó, ổ đẻ cũng tùy theo từng giống loài, nhưng ổ đẻ phải tuân theo nguyên tắc: kín đáo, miệng ổ nhỏ (vừa vặn với kích cỡ chim bố mẹ), nhưng lại dễ dàng cho ta làm vệ sinh. Các ổ nên đặt vào vùng gọi là "chỗ riêng tư", là nơi kín đáo, tránh ánh mắt dòm ngó của con người để chim bố mẹ an tâm, nuôi dưỡng chim con một cách hoàn hảo nhất mà chúng có thể.

Vài điều góp ý chân thật về cái avairy của bạn. Có gì bạn đừng buồn nhé. Hãy vận động tư duy để vận động cách bố trí hợp lý và hợp lệ: thông thoáng nhưng vẫn có chỗ riêng tư cho chim, cần đậu nằm ngang nhiều cho chim dễ giao phối, ổ đẻ bố trí nơi thích hợp hơn: kín gió, không cho nước mưa rơi vào. Ổ đẻ dùng chất liệu kín đáo hơn để chim có cảm giác được an toàn và chống stress.

Chúc bạn vui vẻ.

Thân.

bsmai

"Coi thi ân như đôi dép bỏ"
SVC$
0
Sau khi hạ thổ, sắc nhật và hoa mai đã ra đi, chỉ còn lại cu gáy :a21:

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bạn,

Thân.
Cho mình hỏi tí. Từ khi bắt đầu cho đến khi bạn chụp những tấm ảnh cuối cùng thì thời gian đó là bao nhiêu lâu, vì mình nhìn thấy lưới phủ đã bị gỉ sét nên rút kinh nghiệm để nay mai làm cái avairy sẽ lựa chọn lưới phủ có chất lượng cao tí để thời gian sử dụng lâu hơn.

Cũng gần 1 năm . rồi đó bạn . lưới bị sét mau cũng một lần mình tứoi cây nên làm cho lưới mau sét .

1. Phía trên Avairy của bạn thấy bạn che chắn bằng tấm bạt nilon xanh với mục đích che mưa và nắng. Theo mình nghĩ, bạn nên thay thế ngói, dùng ngói để lợp để khi mùa gió về, sức thổi của gió thổi vào những tấm ngói không gây tiếng động hoặc tiếng động ít. Dùng tấm nilon sẽ tạo ra tiếng ồn, sẽ làm chim hoảng sợ và chim có thể nâng, không đẻ hoặc đã đẻ vẫn tự dưng bỏ ấp, bỏ ổ. Mình đã thấy ổ đã có trứng nhưng vẫn chưa thấy tổ chim nào có chim non chắc cũng vì một trong những lý do này.

Mình lấy tấm bạc che vì trên cái avari của mình nằm trong cái sân thượng có che tôn hết rồi , nên mưa gió tạt ít lắm

Thanks bạn đã góp ý

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cuôi cùng cũng làm đc cái avary này , đam mê lắm lắm rồi nhưng giờ mới co điều kiện làm .
Bắt đầu làm
Các bác cho tôi hỏi mua thanh sắt hình như thế này ở chỗ nào trên địa bàn Hà nội với.
Cám ơn nhiều.

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a15::a15: ngưỡng mộ thật.Bao giờ có điều kiện em cũng tự làm 1 cái avira

vinguyen_29

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nhin cũng mê lắm bạn ah..thế chi phí tất cả hết nhiều ko..kể ra mà làm bằng tre thì đẹp hơn đáy nhà..

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lấu qua không vào , dạo này chim cũng được thêm mới làm thêm dàn lồng ngoài trước , để mai chụp hình post lên cho ae xem

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mới làm lại mấy cái lồng nhỏ dưới nhà , chuyển từ nhà bếp ra ngoài trước cho nó thoáng , sẳn chụp hình cho ae em
Toàn diện Avairy mini 1

Mini 2

Hút mật :

Sơn ca

nằm ké ổ sắc nhật

thêm cô yến mái cô đơn

.

---------- Post added at 01:27 PM ---------- Previous post was at 01:04 PM ----------

quên chụp cặp khoen xanh với khoen vàng , sáng nào cũng nghe khoen líu sâu kẹu giống như đang ngủ trong rừng vậy đã lắm . sang ngủ không muôn dậy cũng phải dậy nghe tụi nó hót um sùm , ghiền thiệt

rio

Thành viên mới
SVC$
0
Thích thật, nhưng ghét mỗi cái cầu đậu kiểu này, bác làm cành khô kiểu sừng hươu trông tự nhiên hơn

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom