Guest viewing is limited

VNN

Cơ trưởng
SVC$
0
Độ pH là gì ?
Đó là nấc thang đo tỷ lệ của độ axit và độ kiềm trong nước có giá trị từ 0-14,độ pH trung tính là 7.Nếu cao hơn 7 là có tính kiềm và thấp hơn 7 là có tính axit.
Tầm quan trọng của độ pH
Nhiều người tin rằng mọi sự thay đổi nhỏ của pH cũng đủ gây sốc cho cá,một số khác cho rằng tất cả các loài cá trong hoang dã đều sống trong một môi trường nước có độ pH ổn định và khó sống nổi nếu độ pH luôn thay đổi.
Thực tế có đúng nhu vậy?
Trong tự nhiên,độ pH thực ra không ổn định mà thường dao động .Vào ban ngày thì độ pH thường cao hơn nhưng về đêm thì lại giảm xuống đột ngột.Tương tự như vậy,vào mùa thu,độ pH luôn cao hơn mùa xuân.Mùa thu thì có lá cây rụng xuống ao hồ,lâu dần mục rữa và thảy ra chất axit như tannin vào trong nước.Mùa xuân thường có những cơn mưa gió mùa nên lượng khí oxy hòa tan vào nước rất lớn khiến độ pH tăng lên.Trong bể kính độ pH cũng không ổn định tuyệt đối.Đó là do những phụ kiện trong hồ như các hệ thống lọc và sục khí ,các vật trang trí,đá,sỏi,cây,nhiệt độ nước,các khoáng chất hòa tan và nhiều vật dụng khác.Chẳng hạn như bạn sục khí 20 lít trong 4h sẽ làm tăng độ pH của nước máy lên 7.8 lên 8.6.Nền sỏi đóng một vai trò quan trọng việc làm tăng độ pH thì những vật trang trí như san hô và các hòn đá cũng ảnh hưởng nhiều tới độ tăng pH.Các khúc cây mục làm giảm độ pH.Nồng độ nitrate cao sẽ làm giảm độ pH .Tuyệt đối không nên dùng lượng nitrate cao để làm giảm độ pH vì đó cũng là nguyên nhân làm cho cá bị sốc.Nhiệt độ cao trong nước cũng làm tăng lượng axit
Khi tiến hành thay nước thì độ pH cũng bị giao động.Trong các hồ thủy tảo,bạn có thể quan sát sự giao động đáng kể vào ban ngày và ban đêm.Khi có ánh sáng ,các cây thủy sinh tiến hành phương pháp quang hợp,hút khí cacbon và thảy khí oxy làm tăng độ pH trong hồ.Vào ban đêm,cây tiến hành hô hấp,hút khí oxy và lại thải ra chất khí cacbonit làm giảm độ pH.
Độ pH quan trọng nhưng không phải là tất cả
Độ pH luôn thay đổi nhưng cá không hề bị ảnh hưởng đến mức tử vong.Vào ban đêm độ pH thường giảm và khi ngủ dậy vào buổi sáng,nếu không thể chịu được sự thay đổi chắc bạn sẽ thấy cá của mình chết hết.Điều đó càng khẳng định độ pH rất quan trọng nhưng nó không có tác động quá lớn như mọi người đã tưởng.Vấn đề ở đây là nếu bạn muốn nuôi nhưng loài cá thích nguồn nước có tính axit như cá Dĩa hay Tetra ( cá bong đèn,cá cánh buồm ) chẳng hạn thì đừng giảm độ pH xuống dưới 6.0 hay đối với các loài cá vùng hồ Malawi ( Châu phi ) cũng đừng làm tăng độ pH lên tới 9.0.Hãy xác định loại cá nào thích hợp với độ pH nào rồi duy trì độ pH cho tương đối ổn định,bạn không thể có được một độ pH tuyệt đối lý tưởng trong suốt thời gian nuôi cá.Chớ có chi tiền vào việc mua các chất làm mềm hay cứng.Bạn chỉ cần nhớ là muốn giảm độ pH xuống thì cho vào hồ một khúc gỗ mục và muốn nước mềm đi thì nên mua một cái hồ lớn hơn.Muốn cá phát triển tốt cần sự hổ trợ của nhiều yếu tố chứ không chỉ dựa vào độ pH.

Nguồn : Nuhoangkimcuong.com

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn cho hỏi, để đo độ PH dùng cách nào thế bạn?

Muốn đo độ pH chính xác thì bạn phải mua máy đo độ ph có bán tại các cửa hàng cá cảnh.

Chào các Bạn!

Muốn đo độ pH thì các bạn có thể mua loại của VN cũng có thể sài được rồi, giá chỉ có 20 - 30.000 đồng, nếu mua loại tốt hơn thi giá khoảng 70.000 - 80.000 đồng, còn nếu mua máy đo pH thì giá khá đắt, mình không nắm rõ các chiếc máy đo hiện tại là giá bao nhiêu?
Nếu nuôi cá La Hán, thì vấn đề pH không mấy quan trọng, vì nước máy, pH bắt đầu lấy sử dụng phần lớn là 7.0, nếu cho sục Oxy khá khá thì pH sẽ tăng lên, có thể lên 8.0 hoặc hơn, trong khoảng 7.0 - 8.0 là phù hợp cho cá La hán rồi, nước cho sủi Oxy sau 1 ngày, bạn chỉ cần kiểm tra pH 1 lần sau đó điều chỉnh các thông số pH cho phú hợp và cứ như vậy bạn lập đi lập lại các thao tác này.

Thân chào các bạn!

Ut9

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
TRÊN THỊ TRƯỜNG CÓ BÁN CHAI NƯỚC ĐO ĐỘ PH ,GIÁ KHÁ MỀM ,CHỈ 13 NGÀN ĐỒNG HỘP .ĐO RẤT CHÍNH XÁC.:a44:

@Minhkhoa_2603:
Mình lúc trước thấy loại 20.000 - 30.000 của cơ ở Thuỷ Phước là rẻ nhất rồi đấy, còn loại 13.000 đồng như bạn nói, vậy bạn cho biết tên, cơ sở sản xuất, nơi nào bán để mọi người biết nhé!

Cám ơn bạn!

Ut9

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
@Minhkhoa_2603:
Mình lúc trước thấy loại 20.000 - 30.000 của cơ ở Thuỷ Phước là rẻ nhất rồi đấy, còn loại 13.000 đồng như bạn nói, vậy bạn cho biết tên, cơ sở sản xuất, nơi nào bán để mọi người biết nhé!

Cám ơn bạn!

Ut9
Mình mua cũng ở cơ sở Thủy Phước ,ở mấy tiêm bán cá đường Lý Chính Thắng .hỏi là người ta đưa cho mình lựa.:a21:đo là chính sác không sai vào đâu được.:a23:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
Mình mua cũng ở cơ sở Thủy Phước ,ở mấy tiêm bán cá đường Lý Chính Thắng .hỏi là người ta đưa cho mình lựa.:a21:đo là chính sác không sai vào đâu được.:a23:

@Minhkhoa_2603:
Ở mấy tiệm cá ngoài đường Lý Chính Thắng thì mình biết, vậy bạn cho mình hỏi, giá của 1 chai thử pH (Thuỷ Phước) là bao nhiêu?

Cám ơn bạn nhé!

Ut9

batman1

Thành viên mới
SVC$
0
máy bạn cho mình hỏi,nhà mình dùng nước giếng(ko phải nước máy) khi sử dụng có cần lưu tâm vấn đề Ph ko,vì luôn cho chạy máy lọc và chạy oxi 24/7 rồi.

1 vấn đề nữa 9cho mình ngoài lề tí),là mình thấy trong nhiều bài viết có đề cập đến máy sưởi(hay thanh chỉnh nhiệt độ nước trong hồ),mình nuôi cá gần 1 năm nhưng chưa sử dụng máy sưởi đó lần nào.Vậy cho mình hỏi máy đó có cần thiết ko,thường thì giá khoảng bao nhiêu,nơi mua nữa(ở tpHCM).Cám ơn các bạn

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
máy bạn cho mình hỏi,nhà mình dùng nước giếng(ko phải nước máy) khi sử dụng có cần lưu tâm vấn đề Ph ko,vì luôn cho chạy máy lọc và chạy oxi 24/7 rồi.

1 vấn đề nữa 9cho mình ngoài lề tí),là mình thấy trong nhiều bài viết có đề cập đến máy sưởi(hay thanh chỉnh nhiệt độ nước trong hồ),mình nuôi cá gần 1 năm nhưng chưa sử dụng máy sưởi đó lần nào.Vậy cho mình hỏi máy đó có cần thiết ko,thường thì giá khoảng bao nhiêu,nơi mua nữa(ở tpHCM).Cám ơn các bạn

Chào bạn Batman1

pH trong nước giếng, thông thường thấp hơn pH trong nước máy, nếu có cao lắm cũng không vượt quá 5.5
con trong nước máy pH bao giờ cũng từ trên 7.0

Tùy theo lọai cá cảnh bạn nuôi, có những giá trị pH phù hợp khác nhau cho cá, nếu bạn nuôi cá La Hán, thì bạn nên cho lọc và sủi Oxy nhiều hơn một tí là tốt. Lưu ý là trước khi sử dụng nước giếng, bạn nên cho lọc sơ qua tối thiểu là 10- 12 tiếng hãy cho vào hồ cá là tốt.

Sưởi là thiết bị dùng để làm cho hồ cá có nhiệt độ ổn định, ví dụ như bạn muốn hồ cá có nhiệt độ trung bình là 28 - 30, thì bạn điều chỉnh nút chỉnh trên thiết bị, thì nếu nước lạnh, thiết bị sẽ tự động bật lên và sưởi, khi nhiệt độ nước đúng với giá trị bạn điều chỉnh thì nó sẽ tự động ngắt điện.

Lưu ý là trước khi sử dụng thiết bị này, cần phải thử vài ngày, kiểm tra độ an tòan của thiết bị, thông thường các thiết bị có xuất sứ từ TQ, độ chính xác không được tốt lắm, tùy cái, thường thì độ sẽ tăng lên 2-3 độ. Ví dụ bạn chỉnh là 28 thì khả năng là nó sẽ tăng lên 29 - 30 độ, vì vậy phải điều chỉnh thấp xuống rồi sau đó theo dõi kết quả. Nhớ mua cây nhiệt kế để xem nhiệt độ.

Giá cả thì rất nhiều lọai, lọai rẻ nhất là 45.000đ/1 cái, nhưng không chính xác, không sử dụng được.

Bạn liên lạc của hàng cá cảnh Hồng Anh, gặp Anh Mạnh Long, tại đây bạn sẽ tìm được thiết bị cực tốt.

Bạn lick vào đường chỉ dưới đây:

http://www.svcvietnam.com/forum/showthread.php?p=26969#post26969

Chúc bạn vui vẻ!

Ut9

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom