Guest viewing is limited

Forever love you ! LG

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
làm như vậy có lợi ít gì không bạn, sao tự nhiên cho chim với mèo làm bạn chi vậy, tốn công quá, mình chụi khó trông chim kỹ một tí, treo lồng nơi không có mèo chuột lai vãn là ok roì, cần gì phải tốn công đi tìm một con vua mèo rồi nuôi cực khổ cho nó lớn nữa và cuối cùng nếu không thành con thì nó sẽ xữ hết lũ chim của bạn hehe
nhưng đó lại la` cách ma` khiến cho bạn có nhiêm` vui thật sự ! một niêm` vui của 1 con ngươi` đối với loai` vật thương` xuyên giúp ích cho chúng ta (meo`) nhưng ko sao cả ! minh` thi` vẩn thích những cách như vậy ! nói chung gthi` cach' minha` áp dụng co' hơi rươim` ra` nhỉ ! hihi

SVC$
0
em thấy tốt nhất chổ treo chim đừng tạo điều kiện cho mấy chú leo lên là được rồi trước khi ngủ hoặc ra ngoài nên xem xét kĩ lưỡng chút để tránh xảy ra những tai nạn cho mấy cục cưng đáng yêu của ta

Thaibq2003

Thành viên tích cực
SVC$
0
Trước đây mình có nuôi một con sáo đen rất hung dữ, nhiều lần chuột đến léng phéng sát lồng là em nó cho một mỏ đi gặp tổ tiên luôn, kẻ cả đêm. Nhưng đồng chí đó ăn nhiều ị lắm và quá nhiều lời nên mình đã giải phóng. nhưng sau đó thì chuột nhiều quá đã làm mình mất cả một dàn chim thuần. Hiện nay, tôi dùng lưới thép bọc hai đầu của dây căng ra để treo chim và phần nóc của khu treo chim cũng làm như vậy cho nên khoảng hai tháng nay chim của tôi không bị quấy phá bởi những chú chuột đang tung tăng chạy phía dưới và leo trèo khắp nơi. Cứ đến đầu sợi dây là vướng tấm lưới thép không thể leo qua được và thường xuyên húc đầu vào sợi thép treo lồng chim từ nóc khu treo. Quá sướng.

hungdt

"Tha thẩn kiếm mồi"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: An toàn cho Chào Mào tránh xa mèo, chuột v.v...

Xin chia xẻ với những ai đã bị "tai nạn" loại này xảy ra, bởi bản thân mình cũng là nạn nhân một vài vụ rồi.
Nhân đây mình có một số trao đổi rút ra từ thực tế may ra giúp AE khác tránh được. Ở đây mình chỉ xin đề cập đến phòng ngừa mối nguy hiểm do: Mèo, Chuột, Kiến, đạo chích.
1/ Về nguyên tắc: Chọn được chú chim hay đã khó, chăm sóc rất vất vả, để hàng ngày được thưởng thức có khi mất hàng nhiều năm. Nhưng chỉ vì sơ xuất mà "nuôi 3 năm, mất trong vòng 1 phút". Do vậy để giảm tối đa "tai nạn" xảy ra nguyên tắc là "phòng ngừa, cảnh giác, chu đáo / Thường xuyên".
2/Cách phòng ngừa:
a. Phòng Mèo: Nếu đã nuôi chim thì không nên nuôi mèo. Bản năng mèo là săn chuột, săn chim...Nhưng Mèo cũng như chim, nó là thú "cưng" của nhiều nhà (kể cả nhà có nuôi chim) nên không thể không nuôi hoặc diệt hết mèo. Vì vậy: Đối với mèo lạ: Phải ngăn hết lối vào nhà của chúng, kể cả dùng hình thức "dã man". Đối với mèo trong nhà phải huấn luyện ngay từ nhỏ. Khi ta chăm chim ban đầu nó hay mon men tới gần, đứng rình. Hãy dạy cho nó biết "lồng chim là bất khả tới gần" bằng cách đánh cho đủ sợ bỏ chạy 1,2,3 ...lần trong những ngày đầu. Thường thì một tuần là nó "hiểu" vì mèo được xếp vào loại thông minh. (Nhiều năm nay nhà mình nuôi cả chim lẫn mèo vì vợ , con rất mê Mèo, phải đáp ứng nguyện vọng các bên nhưng chưa bao giờ bị mèo hại chim). Tuy nhiên, luôn cảnh giác: chỉ đặt lồng chim xuống thấp khi có người chăm sóc. Mèo có thể "mờ mắt" khi "mỡ treo miệng mèo đó!"
b. Phòng Chuột: Chuột choai (loại bằng quả chuối tiêu) là kẻ thù cực nguy hiểm của chim vì nó rất khát máu. Nó rất nhanh nhẹn khi leo, trèo, kể cả nhảy trong khỏang cách 1 m và lại hay hoạt động về đêm. Nó cắn đứt nan lồng, cắn chết chim. Cách tốt nhất là cách ly lồng chim khỏi nơi chuột không bò, nhảy tới được. Nếu treo lồng riêng theo chiều đứng thì cách làm như anh cadn đã nêu: Dùng chao hình phễu đủ lớn ngăn không cho chuột bò xuống lồng. Nếu treo vài lồng theo chiều ngang sào thì hai đầu sào ngăn bằng 2 chao hình phễu hoặc 2 mảnh tôn tròn đủ lớn, để xoay tự do thì chuột không vượt qua được. Nếu gần nơi treo lồng có các loại dây như dây điện thì ép sát đoạn dây đó vào tường một đoạn khoảng 20cm là ok, nó không leo/bò tiếp được. Ngoài ra tối phải phủ kín áo lồng để chim yên tĩnh và để Chuột khỏi "ngứa mắt".
c. Phòng Kiến: Kiến cũng là loại nguy hiểm không kém đối với chim, đặc biệt các loại chim nhỏ như Yến, Khuyên... (tôi đã trả giá sinh mạng 1 chú khuyên rồi đấy, còn CM, Than thì vài lần bị đói há mỏ khi cả đàn kiến bu kín cóng thức ăn). Nên treo lồng chim qua móc lồng, phần cuối móc lồng cho một khoanh vài vòng dây hoặc mút mềm, nhỏ vài giọt dầu máy hoặc dầu tây là kiến dừng lại "liếm mép". Bất đắc dĩ phải treo lồng áp tường thì phần áp tường khoanh phấn đủ rộng cho kiến "trượt chân" vì bột phấn mà không vào được lồng.
d. Phòng Đạo chích: Loại vặt thôi nhé, khi ta sơ hở là nó thấy có cơ hội sẽ nhanh tay xách lồng hoặc bẻ nan, mở cửa lổng bắt chim. Chủ yếu là do ta treo chim gần bờ tường, rào hoặc gần cửa sổ, cửa chớp trong nhà mà tay trộm hoặc sào ngắn thò tới được là nó lấy khi vắng người. Vậy khi treo chim cần có khoảng cách an toàn.

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
hu hu chỉ một đêm mà mấy thằng tí nó xơi của em mất 5 con khuyên:a09::a17: em tức quá đặt cạm mà nó không chịu vào:a09::a17:

Ngọc_Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
ko biết mấy bác thế nào chứ em có mấy cách này. share cho mấy bác, dc thì làm ko thì thôi hen
1.chống kiến : em ra tiệm phụ tùng honda mua 1 ống mỡ bò giá 2k về bôi lên chân lồng và chỗ móc treo
2.Chống mèo : em lấy 1 cái lồng ko có chim, đặt cạnh con mèo nhà em, mỗi lần con mèo ngửi ngửi cái lồng thì em cầm chổi quất nó 1 cái. Lần sau lại thế, em bỏ 1 chú chim bổi vào lồng, canh con mèo chụp là quánh ngay, em làm đúng 10 lần thì con mèo hết dám lại gần cái lồng
3.Chống chuột : mua 1 cái lồng sắt nho nhỏ, mua 1 chú Bọ ( hamster ) bỏ vào ,coi như là quà tặng cho nhỏ em gái đi :D, khi Bọ kêu thì chuột chạy hết à, ko con nào dám ở nhà mình đâu
Tất cả các cách trên đều dc chính thân em test và cho kết quả là 100% thành công :),ko tin cứ thử , chết em đền cho con bổi khác :D:D

chích bông đầu gấu

Tình yêu nào phải trò chơi
SVC$
0
Tôi cũng vậy, đêm qua đi nhậu về phê quá chủ quan ko che áo lồng ko biết mèo hay chuột cũng đã quấy lồng mi và choè than của tôi làm cho các em ấy cụt hết cả đuôi và toét đầu, thế mới đau vì chúng đang thay lồng gần xong rồi.Chán quá ! đang định cho em than sang hội quán dợt thì lại bị như vậy.Ko biết sau quả này các em nó có hồi phục đc ko hả các bác ?

davang

"rồi mọi thứ cũng qua"
SVC$
0
Không biết nói gì hơn là xin chia buồn bác Chich bông đầu gấu!
Hichic, chăm cho nó thay lông gần xong thế mà xảy ra sự cố thế thì căm cái lũ mèo chuột lắm. Qua đây bác cũng rút kinh nghiệm luôn nhá, trước khi đi nhậu nhớ xem xét kĩ kẻo nhậu phê roài lại quên!
Chúc mấy chú chim mau chóng phục hồi!

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
ko biết mấy bác thế nào chứ em có mấy cách này. share cho mấy bác, dc thì làm ko thì thôi hen
...........
3.Chống chuột : mua 1 cái lồng sắt nho nhỏ, mua 1 chú Bọ ( hamster ) bỏ vào ,coi như là quà tặng cho nhỏ em gái đi :D, khi Bọ kêu thì chuột chạy hết à, ko con nào dám ở nhà mình đâu
Tất cả các cách trên đều dc chính thân em test và cho kết quả là 100% thành công :),ko tin cứ thử , chết em đền cho con bổi khác :D:D

Con bọ khác với Hamster mà Ngoc_quyen, con bọ kêu có thể chuột sợ, chứ Hamster kêu anh không biết nó có sợ không đó nhé! vì con bọ có thể to, chứ hamster anh thấy nó bé mà! CHuột nhà anh, có em còn to bằng cả cái ống chân ấy!:D

SVC$
0
anh Long nói đúng đó bọ và Hamster khác nhau hoàn toàn con bọ thì to lắm nghe nói bọ chỉ cần nuôi trong nhà thui là chuột nghe hơi ko dám vào nhà nữa ! còn Hamster thì có chút xíu thui à không chuột mà gặp Hamster chắc cũng nhai Hamster luôn đó !!!

duy-my

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có 1 kinh nghiệm nhỏ rất hiệu quả xin góp ý với các bác. Cách đây 10 hôm em tình cờ phát hiện 1 chú chuột lúc sẩm tối leo lên leo xuống sợi dây kẽm (mặc dù dây kẽm rất nhỏ) em treo lồng chim. Em lo quá suốt đêm đó em ngũ kg yên, chốc chốc lại ra mở đèn xem xét tình hình. Đêm đó mọi sự yên ổn, hú hồn!
Sáng hôm sau em lập tức đi mua 1 hủ keo dính chuột (20k) về làm vũ khí bảo vệ chim cưng, em quấn 1 ít vải vụn quanh sợi dây kẽm gần chổ mắc lồng chim cho chắc rồi dùng que gổ quệt keo dính chuột lên nùi vải đã quấn đó. Em làm cho cả 4 lồng chim xong thì tối đó yên tâm đi ngũ ngon.
Sáng ngày hôm sau ... oh lá la ... lồng chích Chòe Lửa dính 1 con chuột lớn hơn em CL 1 tí, còn lồng Chào Mào dính 1 con chuột to gấp 3 em CM cùng với 2 con chuột nhắt, em dùng giấy báo tóm bọn này rồi chôn sống toàn bộ xuống chậu kiểng sau nhà làm phân cho cây ...
Nghĩ lại nếu chậm 1 ngày chắc đêm đó gia đình bọn chuột này đã chén sạch 4 chú chim cưng của em rồi.
Chúc các bác phòng tránh được nạn này!

hagianghg

Thành viên tích cực
SVC$
0
xin chia xẻ nỗi buồn mất mát nay với các pac nhé . nghe các pac nói như vậy em lại nhớ đến em chim của em . hic bọn chuột với mèo ác quá em đã mất 1 em than + 1 em 5 sắc + 1 em HM + 3 cai lồng . xót quá .hic hic

tuananh1234

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
huhu em bi con chuột ăn hết 4 con chim lun, giờ nản wa không biết làm sao huhu :a09::a09::a09::a09:

badaigia

Thành viên tích cực
SVC$
0
mình cũng đã từng bị mất rất nhiều chim vì mèo và chuột, nghĩ lại vẫn thấy cay cú, để diệt chuột thì dùng keo như bác duy_my là hiệu quả nhất, còn mèo thì quá khó để tránh nó, chỉ còn cách bẫy về làm thịt ( tức là ta thịt nó trước khi nó thịt chim của ta) biết như vậy là không tốt, nhưng không còn cách nào khác, khi bọn mèo hàng xóm quá tinh ăn, suốt ngày rình chim của ta.

cafe37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em toàn nuôi lồng sắt nên chưa bị chuột ăn chim bao giờ nhưng đã bị mèo vồ mất vài chú, gần nhất là 2 tháng trước mèo móc thủng ruột một em lửa ( may là lửa mái).
Bây giờ kinh nghiệm của em là đánh ( đuổi) đến mức nặng nhất có thể ( lỡ chết thì thịt luôn :D). Bên cạnh đó để ngừa mèo nhà khác đến thì chỗ em treo chim cũng là chỗ ngủ của mấy con chó:a36::a36::a36:
Những hôm trời mưa thì mang vào nhà kho, nhà kho đã được đóng nan cẩn thận và bịt tất cả các lối ra vào. Nếu thấy xuất hiện bóng dáng mèo lạ thì tiến hành đặt bẫy với mồi bằng con cá :a44:
5 - 6 ngày một lần xịt thuốc vào các chỗ treo chim để chống kiến.
Sau một thời gian kiên trì, nhậu hết 3 chú mèo thì bây giờ em chẳng thấy con mèo nào xuất hiện nữa. Nhưng vẫn phải cẩn thận, vẫn treo chỗ cao, lồng móc chắc chắn. Chỗ treo phải kín chống mèo vào.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom