Guest viewing is limited

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bài này Bạch Đề có post bên topic Chào Mào, nhưng đây cũng đưa vào cho cácn anh em để ý tới vụ này, xin đọc dưới.

Vừa qua như các bạn mình đã mất vài chú Chào Mào quý do chuột, mèo không thương tình bắt lấy. Mà họ đã mất đi những chú chim quý trong đời. Bạch Đề nuôi chim từ nhỏ, và nhà lúc nhỏ gió thổi 4 bề nhưng chưa bị vậy bao giờ. Nhưng đã nghe các bạn chơi bị nhiều.

Sẵn đây xin viết topic này cho các bạn chơi để ý hết sức với các chú chim cưng của mình. An toàn cho chúng, Bạch Đề từng nói là sự an toàn đó ví như chim đâu người chủ đó. Tức là như đi bẫy mắt không lìa lồng bẫy. Bởi vì, có thể Cắt (bà con diều hâu, Ó) hoặc dân bắt trộm lồng v.v.v..

Ở nhà thì mèo và chụôt, ta nên treo tường láng không tạo cơ hội cho chuôt bò. Chỗ treo lồng cũng không nên tạo cơ hội cho mèo vào. Nhà ta nuôi chim mà mèo có thể bò vào thì nên có biện pháp phòng chống. Như cửa số có thể bỏ lưới hoặc ta đi làm nên có cái phòng riêng treo chim.

Mong các bạn hết sức để ý vụ này, để tránh rũi ro cho các chu chim quý của mình.

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Chuột thì em chưa thấy nhưng lại hay bị mèo leo lên nóc chuồng aviary quấy phá chim vào ban đêm. Em cắt các cành hoa hồng đã chết mà lại có nhiều gai (hay bất cứ loại cây khô nào có nhiều gai) rồi bỏ đầy lên nóc chuồng chim. Em thấy có hiệu quả ghê lắm. Mèo không giám leo lên nóc chuồng chim ngắm chim của em nữa. he he...

SVC$
0
anh BĐ viết bài này làm em nhớ con Đất xấu số của em quá vài tháng trước em có mua 1 con Đất bổi nuôi lên nuôi thật cực chú Đất bắt đầu siêng miệng hót thì con mèo nhà kế bên củng luộc em Đất của em khi Đất nó đang phơi nắng nó lợi dụng lúc em sơ ý tức thật từ hôm đó em vẫn luôn rình con quỉ đó nếu có cơ hội nó sẽ bể đầu với em ( Có tàn ác quá không nhĩ !!! hii ) Thân !!!

Forever love you ! LG

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con` min`h thì mình nghĩ nếu có lở để những con tiểu wỷ đó ăn trộm dc thì mình củng đường nên tíc wa' làm gì cho them thù oán . cai' số là cũa ông trời ( sorry ! có thể chúng ko cùng tri kỉ cùng mình thì nên ) đừng hại mấy con chuột và mèo làm gì cho kết thù và oán ? có thể chúng ta đang làm hại một người mẹ hay bố gì đang nuôi bầy con đói meo cũa nó thì sao ! cách tốt nhất la chúng ta hảy nhìn lại xem chúng ta có thật sự thương chim và mến chim , coi chim như trái tim và luôn yêu chim như chính niềm tin cũa mình ko nha ! duyên trời đã định , ta nuôi chim là phải coi chim như người trong gia đình , coi chim và bảo vệ chim thật nhêìu nha abn5 ! min`h củng có cách này vừa ko hại mào lẩn chim mà mình đã áp dụng thành công mỉ mãn ... kiếm 1 chú mèo con nhà võ(bahay me nó là vua 1 vùng ) nuôi từ nhỏ và chịu khó để ăn hay uống cùng chim (nhớ là nuôi từ lúc chưa biet81 ăn cưbng1 nha ... ) chim ta có thể sợ vài ngày nhưng sau đó nó sẽ wen và coi như mèo là abn5 ! khi con mèo lớn lên thì củng có thể do di tryền hay từ cha mẹ chúng có thể là bá chủ thì sao ! . điều này thì tùy ở mổi con thôi ! ( nhớ là mèo đực nha ! ... sau đó thieng71 đi để chúng đừng theo cái ...)

tranminhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
con` min`h thì mình nghĩ nếu có lở để những con tiểu wỷ đó ăn trộm dc thì mình củng đường nên tíc wa' làm gì cho them thù oán . cai' số là cũa ông trời ( sorry ! có thể chúng ko cùng tri kỉ cùng mình thì nên ) đừng hại mấy con chuột và mèo làm gì cho kết thù và oán ? có thể chúng ta đang làm hại một người mẹ hay bố gì đang nuôi bầy con đói meo cũa nó thì sao ! cách tốt nhất la chúng ta hảy nhìn lại xem chúng ta có thật sự thương chim và mến chim , coi chim như trái tim và luôn yêu chim như chính niềm tin cũa mình ko nha ! duyên trời đã định , ta nuôi chim là phải coi chim như người trong gia đình , coi chim và bảo vệ chim thật nhêìu nha abn5 ! min`h củng có cách này vừa ko hại mào lẩn chim mà mình đã áp dụng thành công mỉ mãn ... kiếm 1 chú mèo con nhà võ(bahay me nó là vua 1 vùng ) nuôi từ nhỏ và chịu khó để ăn hay uống cùng chim (nhớ là nuôi từ lúc chưa biet81 ăn cưbng1 nha ... ) chim ta có thể sợ vài ngày nhưng sau đó nó sẽ wen và coi như mèo là abn5 ! khi con mèo lớn lên thì củng có thể do di tryền hay từ cha mẹ chúng có thể là bá chủ thì sao ! . điều này thì tùy ở mổi con thôi ! ( nhớ là mèo đực nha ! ... sau đó thieng71 đi để chúng đừng theo cái ...)

làm như vậy có lợi ít gì không bạn, sao tự nhiên cho chim với mèo làm bạn chi vậy, tốn công quá, mình chụi khó trông chim kỹ một tí, treo lồng nơi không có mèo chuột lai vãn là ok roì, cần gì phải tốn công đi tìm một con vua mèo rồi nuôi cực khổ cho nó lớn nữa và cuối cùng nếu không thành con thì nó sẽ xữ hết lũ chim của bạn hehe

SVC$
0
làm như vậy có lợi ít gì không bạn, sao tự nhiên cho chim với mèo làm bạn chi vậy, tốn công quá, mình chụi khó trông chim kỹ một tí, treo lồng nơi không có mèo chuột lai vãn là ok roì, cần gì phải tốn công đi tìm một con vua mèo rồi nuôi cực khổ cho nó lớn nữa và cuối cùng nếu không thành con thì nó sẽ xữ hết lũ chim của bạn hehe

TMY có lý đó ví dụ mình để chim bậy bạ nó ăn không tiếc tại lỗi đo là do mình bê bối còn đằng này con quỉ mèo đó đã xâm nhập gia cư bất hợp pháp rùi mà còn nhai lun đệ tử mình nữa chứ vậy mới tức :a17:

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em căm thù bọn chuột... tình hình là em bị hỏng em Than thuộc mới tậu và em lửa bác binhnv tặng và 2 nan lồng đang nuôi con Than vì 1 con oắt bé bằng chuôi dao (chuột leo)... Em than thì giãy như con than mộc, em lửa cũng thế và bị mất 1 móng hu hu

Em đang ủ mưu tiêu diệt thằng ranh này! Tính về mượn thằng bạn khẩu airsoft về rình hik hik

SVC$
0
ghê thật bác coi77 chơi tới súng để diệt chuột kinh quá chia buồn với 2 em lửa và Than của bác nhé

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Chia buồn và chia luôn nỗi căm tức của Coi77 nhé. Hihi tối nay nó lại tới đó. Hãy cho nó liều bả đi

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Mấy con đó phải triệt tận gốc. Làm 1 phát chết luôn :): chứ không nó thù vặt kinh. Hôm rồi đánh hụt 1 con, móc con chim từ 2h30 chiều đi công việc về thấy con Tý nằm trông lồng mà không thấy con chim đâu :) điên tiết em quất 1 phát bể luôn cái lồng mà không trúng, cách sau cả tuần lễ nó xơi con mồi, đêm sau làm tiếp con bổi. Hôm tóm được thì mấy bác cũng biết hậu quả rồi đó,,,đừng nói cadn ác :): (cũng may chính phủ cấm đốt pháo, chứ không em dộng 1 quả bằng lon 333 thì tìm không thấy 1 mảnh)

HLong_ce

Để gió cuốn đi, cuốn đi...
Thành viên BQT
SVC$
0
Để ngăn ngừa chuột đến lồng, các bác có thể dùng cách này: sử dụng " long não" loại thuốc dạng viên mà chúng ta hay bỏ trong tủ quần áo để phòng trừ gián.

nhà HLong_ce đặt máy bơm ngầm, mấy em chuột chuyên tha rác làm tổ trong cái hố bơm ấy, làm cháy máy bơm một lần, nên hôm rồi thử thả mấy viên " long não" kết quả cho đến giờ không một em chuột nào đến cả!

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Chia buồn và chia luôn nỗi căm tức của Coi77 nhé. Hihi tối nay nó lại tới đó. Hãy cho nó liều bả đi
hi hi... cẩn thận nó ăn xong lại mang chia cho mấy chú chim của bác thì toi.....cách tốt vẫn là treo cao ( đóng đinh vào tường bằng phẳng là tốt nhất) bác ạ

SVC$
0
em thấy tốt nhất là treo lên thì chẳng sợ 1 con chuột nào cả em chỉ sợ mèo thôi mèo thì pó tay khó trị nó lắm

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
@các bác: em cũng sơ xảy vì nghĩ nhà có mèo, nên ko có chuột, con mèo nhà em nó ngoan lắm, chỉ ngồi .... ngắm chim cách lồng chừng 1m thôi chứ ko nghịch! Dưới tầng 1 nhà em thì ko có chuột nhưng trên tầng có đúng con ranh chuột này tàn phá cả... ban thờ nhà em, hoa quả thắp hương xong thì có vài quả bị nó khoét. Hành tung nó cũng rất bí ẩn, xuất chiêu cũng nhanh lắm, bình thường con chim giãy là em biết liền, đằng này nó toàn chơi vào lúc em ngủ say nên chẳng ra tay kịp thời.

thanh_khuyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thật khổ thân bác coi77
nhà em cả chuột cả mèo mà em cứ kệ thế mà chả làm sao cả
hay bác coi77 chuyển sang nuôi cú mèo đi đỡ phải lo chuột mà cũng chả cần cho ăn
1 công đôi việc :D

SVC$
0
Thời gian trước đây em có nuôi 1 con Đại Bàng nuôi từ con lên luôn từ khi có nó chim sẽ mất tích chuột mất tích mèo mất tích $ trong túi em cũng mất dần :(( vì nuôi nó không biết nó biết săn mồi hay không mà ngày nào cũng 2 lạng thịt bò đến năm trước nó xơi 1 em đất con cua em . Điên lên em đuổi nó đi vậy mà nó không chịu bay xa nhà nha tối là nó lại về đậu ngay lang cang sau này chắc có em nào nên lâu lâu mới về hôm bửa không có nó em mới bị con mèo xơi con Đất tức lắm

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
@thanhkhuyen&Datbach: Nuôi mấy con đó trong nhà chắc chẳng con chim nào dám hé mỏ hót! Với lại nhà mình chật ko thể nuôi mấy loại đó đc!

SVC$
0
lúc trước mình nuôi ĐB chim vẫn hót bình thường tại mình đi xuống nhà lấy sâu nên trên Lầu con ĐB có cơ hội ra tay với em Đất con sau lần đó em giận nó lâu lắm em nghĩ chắc nó hỉu hay sao mà từ đó nó không phá mấy con chim nhỏ của em nữa

Công Minh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Mình vừa rồi mất ngủ vì mấy con chuột nó phá chim nhảy đùng đùng, treo dưới sợi dây kẻm mà nó bò lên bò xuống tỉnh queo. Tức quá mua 1 bịch thuốc về trộn cám sau 2 ngày là không còn 1 bóng hihihi. Lưu ý khi đánh cám bả phải vệ sinh kỷ lưởng chứ loại thuốc đó độc hại lắm nhe mấy bạn.

SVC$
0
Chuột thì đừng nói chim em cũng là 1 người sợ chuột nên nếu có giết được nó em cũng chả dám cầm nó lên quăng đâu chịu thôi gớm lắm

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom