Guest viewing is limited

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Mình chưa khi nào bẫy cu, nhưng rất thích. Đọc qua những bài viết của AE ở trên lại thấy nổi máu bẫy cu lên rồi. Nhưng để ngụy trang như thế nào thì mình chưa rõ lắm AE nào có ít cái hình lụp được trang trí trước khi bẫy pót lên cho mình xem tý nhé.

nguyenvu981

Thành viên mới
SVC$
0
lồng sát bổi: nói về cách ngụy trang lụp!

Ngoài chim mồi , chúng ta vẫn cần nhắc tới cách ngụy trang lồng. Lồng lợp bằng lá đùng đình thì mát chim nhưng hình như chim ngoài sợ lá khô, lợp bằng lá giả rồi đến nơi đánh thêm ít lá thật có lẻ là phù hợp nhất.:a45:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào anh thienthe_na!

Không biết dạo này anh còn hứng thú chơi Cu Gáy không?

Em thì tầm cở hơn năm đổi lại đây cũng đang ghiên cứu sáng loại này. Hôm này đọc thấy bài này của anh viết không bài của anh Loc_ct
hỏi trang trí lồng/lụp đánh cu gáy. Em chuyển về mục này và sưu tầm vài mẫu lồng mà em cho là đẹp và cùng sưu tầm các mẫu lồng và trang trí đẹp.

Hồi còn nhỏ đánh CM ở đèo Hải Vân cũng có vài bác lớn tuổi đánh cu và thấy dân chơi Cu Gáy ở ĐN hồi xưa họ hay lợp bằng lá cọ (cây này trên trong núi Hải Vân cũng có). Sau này thì lại thấy ngụy trang bằng lá nhựa.

Nào mời anh em cùng sưu tầm lồng/lụp đánh cu gáy đã nguy trang các loại.
Cho cái hình này vào cả lồng và cả chủ cũng cùng ngụy trang đẹp vào cho hứng thú!

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Chào anh thienthe_na!

Không biết dạo này anh còn hứng thú chơi Cu Gáy không?

Em thì tầm cở hơn năm đổi lại đây cũng đang ghiên cứu sáng loại này. Hôm này đọc thấy bài này của anh viết không bài của anh Loc_ct
hỏi trang trí lồng/lụp đánh cu gáy. Em chuyển về mục này và sưu tầm vài mẫu lồng mà em cho là đẹp và cùng sưu tầm các mẫu lồng và trang trí đẹp.

Hồi còn nhỏ đánh CM ở đèo Hải Vân cũng có vài bác lớn tuổi đánh cu và thấy dân chơi Cu Gáy ở ĐN hồi xưa họ hay lợp bằng lá cọ (cây này trên trong núi Hải Vân cũng có). Sau này thì lại thấy ngụy trang bằng lá nhựa.

Nào mời anh em cùng sưu tầm lồng/lụp đánh cu gáy đã nguy trang các loại.
Cho cái hình này vào cả lồng và cả chủ cũng cùng ngụy trang đẹp vào cho hứng thú!
Chào bạch Đề! lâu lắm nhiều việc lu bu nên cũng không siêng vào d đ lắm, có lướt qua đôi chút đỡ nhớ nhà thui. Cu gáy là niềm đam mê gần như đầu tiên khi bước vào niềm đam mê chim cò. Nhưng khổ nỗi chỗ mình thì gần như ko có ai hiểu biết gì về nó cả, nên không biết học hỏi ở ai. bản thân thì cũng như mù về kiến thức loại này, chỉ biết nghe hay ko hay theo bản năng của riêng mình thui. Đam mê là một chuyện, còn duyên nợ lại cũng là một chuyện khác, mà không hiểu sao mình chỉ có duyên gặp chứ hình như còn nợ cái gì đó với nghiệp chim cò thì phải. Trước đây được sở hữa 5 em, một em thổ pha cu khách rất hay được 12 năm, một em thổ rền 3 năm em này mình tuyển để làm mồi, một em thổ đồng có 8 móng trắng mới mua được 3 tháng và 2 em nữa 2 tuổi và 1 tuổi cũng giọng thổ. mình rất tâm đắc với bộ này của mình, thế mà mùa lụt năm trước, sau khi làm kiệt sức chịu đựng của mình thức để đuổi và bắt chúng ( lũ chuột) đã cướp đi của mình em 12 năm và em thổ rền, em thổ đồng cũng bị bệnh ra đi. Giờ chỉ còn lại 2 em nữa, mà 2 em này thuộc dạng thường thường nuôi cho đến nay. Giò cũng muốn kiếm thêm vài em nhưng khó quá. Không biết AE như thế nào chứ mình thấy chọn cu là khó nhất! có gặp được em ưng thì giá cả bây giwof lại quá khả năng. Còn về chuyện bẫy cu thì vẫn còn ấp ủ, đam mê thì vẫn còn nhưng không biết khi nào thực hiện được ?

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vâng em chào anh thienthe_na!

Nghe cũng trôi nổi quá anh nhỉ!
Vừa rồi về VN chơi mùa này còn khá mát/hoặc hơi se lạnh. Vì vậy, mùa này chưa phải là mùa để chinh chiến.

Nói về thú chơi Cu Gáy thì em cũng mới đây. Mặc dù tham gia các trang mạng về sinh vật cảnh cũng đã lâu, và cũng đã có cơ hội xem sơ qua vài bài viết của các chuyên gia về Cu Gáy. Nhưng đi đánh CM vài lần có vài vùng có chim Gáy hay quá và rồi ký ức hồi nhỏ nó lùa về.
Lúc nhỏ nuôi chơi CM thì cũng quen vài bác chú anh có nuôi CM và song song theo đó cũng có nuôi Cu Gáy. Đôi khi đi đánh CM ở đồng quê hay rừng núi cũng nghe Cu Gáy nó cu cu.... đặc biệt mỗi buổi trưa hè khi CM đi tìm suối mát không còn tiếng hót thì cu cu lại bay trên đầu trong nhưng rừng thông mà cu cu... làm em nằm nghe cũng cảm thấy thanh bình nhẹ nhỏm... và sau này đọc đi đọc lại các bài viết của các chuyên mà hic vẫn mù mờ.

Vừa rồi về cũng có tậu cái lồng đánh mà lui tới quên chụp cái hình lại post lên cho vui. Cũng có tham gia đi đánh.... mà lọ mọ định treo lồng con CM lên rồi mới treo con gáy sau. Ai ngờ, vừa treo CM xong lột xuống núi thì cậu em cột chèo đã treo con gáy lên hic :( mặc dù cụ này nuôi và có giữ vài con mồi của anh em để lại mà chả rành chi hết. Treo cái thế mà bổi về chịu chung đá mà không có thế để nó đá vào. Chớ không hôm đó đã sát được em bổi đầu tay rồi.

Mẫu lồng của anh trên cầm (anh loc_ct thì phải) giống cái của em mới mua. Mà lưới đang thì đặt họ đang hay là cao thủ đánh cu rành đã đang như vậy. Bởi lưới lồng đánh Cu Gáy phải dư ra để đánh con gáy dính rồi nó nằm tuột ra một bên nắp bẫy như vậy. Bởi lưới căng quá, khi dính con Gáy nó không kẹt vào lưới mà nó tông đầu ngược vào lồng đánh làm cu mồi hoảng.

Để rành em sẽ lùng lội sưu tầm vài loại lồng đánh post vào cho vui. Nghe bảo hiện loại lồng đánh gáy ở miền Nam làm tốt mà đánh hiệu quả, hơn lồng ở ĐN.

thân mến,

Bạch Đề

PS: hy vọng có dịp quay lại mùa nắng tí sẽ đi đánh Gáy tiếp.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Lồng đánh bãy Cu Gáy nói chung hiện nay phần lớn mình để ý thấy ai cũng dùng lá nhựa để nguy trang chớ ít còn thấy họ dùng cái là cọ (bà con của cây cọ chớ mình không biết cây đó gọi là gì, hay mọc trong rừng, chân núi).
Sở dĩ dùng lá nhựa vì bền không hư và không cần thay như lá cọ.

Đây là "hình của bạn Hoàng ĐL"

Từ lúc nhỏ khi nuôi CM đổi trước 90 mình quen phần lớn mấy bác chú anh mà có nuôi Cu Gáy đều dùng lồng với cách ngụy trang như vậy. Một khi nhìn lại mẫu lồng gáy có lợp lá khô này cũng khiến tôi nhớ lại bao kỷ niệm :D

Một vài hình của bạn Hoàng ĐL:

Mình thấy lồng gác cụ nguy trang kiểu lá khô này vẫn thích hợp và nó đúng là đẹp làm sao

Hình này nhìn rõ bên hông tí xíu

Hôm bữa có 1 cái lồng đánh cu nguy trang kiểu nửa là khô và nửa lá nhựa xanh thấy cũng khá đẹp và lạ.
Mà quên mất ở đâu post sẽ từ từ tìm lại...thêm mẫu đó nữa thì phần lớn đã là hoàn hảo và đủ 3 kiểu và hết kiểu ngụy trang rồi đó.

Anh em nào có kiểu nguy trang nào lạ hơn thì post chia sẻ với nhé!

thân mến,

Bạch Đề

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Đây có clip lụp cu gáy được nguy trang theo kiểu truyền thống.
Sở dĩ em bảo là truyền thống vì từ xưa em thấy ở đâu cũng nguy trang bằng lá cây này gọi là: Đùng Đình

Có hỏi qua người bạn thì cụ ý bảo là phải luộc muối rồi mới dùng để chóng rận mọt....

Còn kỷ niệm thời thơ ấy thì rõ ràng... tới nhà mấy bác chơi CM mà có lẫn cu cu thì vẫn thấy treo cái lụp che lá này.
Nhìn thấy hay hay cổ kính. Nhưng cũng đọc qua có bạn bảo là che lá này thì chim bổi trời sợ không biết có đúng không cho nên cụ nào đã dùng qua rành thì chia sẻ thêm.
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/vjWDehjUxek?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Đây có cách đan nguy trang của cụ Tuấn nick cuccru (cũng lâu rồi không thấy cụ ý vào chia sẻ về bẫy cu gáy và CM).
<iframe width="420" height="315" src="//www.youtube.com/embed/6PLnWZTzews?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Sau này phần lớn các cụ cu cu đều lợp lá bằng nhựa đặc biệt mình thấy lá hợp và đẹp thì các cụ ý bảo là lá: "Bồ Công Anh"

thân mến,

Chào Mào Hót

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Anh Bạch Đề tính chơi cả nghề gác cu ah, hi hi đúng là các cụ bẫy cu hay lợp lá ngụy trang như vầy lắm, còn ngoài em sư phụ đầu đời hay cho cu mồi vào cái lồng quả đào bằng sắt sơn xanh - mồi lồng, đường kính rất nhỏ và có cu mồi đất dụ bổi vào lưới. Nghề chơi cu cũng thu vị và đam mê không kém CM anh ạ. ^^

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Ơ hay?

Về kỹ năng cũng như mọi thứ tính từ kỹ thuật kinh nghiệm v.v... truyền thống.... nó có lâu đời hơn chim CM nhiều chớ.

Vâng, mấy hôm mình cũng thích thích bởi những hoài niệm/kỷ niệm thời xưa ấy... nhưng chưa quyết định. Đợt cũng nhờ cụ VIP của diễn đàn tuyển cho một em nhưng rồi bảo cụ ý thôi, vì nghĩ mềnh ở bên này cũng khó chơi... nhưng rồi coi kỹ lại thì...
cu gáy nó thọ lâu... kế là có người cùng chung theo chơi cho nên dễ... vì vậy mà cũng rinh mớ đồ chơi cu cu và cả cu mồi về đó thôi hihi.

thân,

taynguyencugay

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn bác Bạch Đề với hình ảnh và clíp thật hấp dẫn của anh Tuấn để em được mở mang tầm mắt, chúc Bác năm mới vui khỏe
thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom