dungnv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
những con khuyên em bẫy được thì con nào đuôi cũng tẽ ra, kiêu đuôi cá! cũng chẳng rõ phân biệt trống mái! chắc chỉ còn cách tách ra, đợi nghe hót chuyện!

dungnv

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mùa này thổi tu có biết chính xác kô các bác, chỉ giúp em với!

thtd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

mấy anh ơi, em nuôi 2 em khuyên, nhưng có 1 em chưa chắc là trống, em đã nghe nó hót chuyện, có phải khuyên cứ hót chuyện là trống không các anh? em mới chơi nên không biết nhiều, các anh giúp em với

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0

đúng là chỉ có khuyên trống mới hót chuyện bạn ạh.bạn cố tìm hiểu về cách chăm sóc cho khuyên trên diễn đàn rồi chăm sóc cho chú ta tốt nhé.chào bạn!!!:a03:

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
bác ở hà nội chắc là giá 1 chú khuyên cũng rẻ
nếu mới chơi chim thì chơi 1 loại để có chú kn chơi chim không nên chơi nhiều loại không loại nào ra gì thì mau nản lắm. còn nếu bác chơi khuyên thôi thì có 2 lựa chọn
1: mua khoảng 5-10 chú = 100k-200k chọn chim lưu ý là người ta nhôt nhiều nên chon con nào lanh lợi bay nhảy nhiều lông ép sát người, đầu to nhìn chim mà bạn cảm thấy nó dữ là tốt (không chon chim xù lông) về nuôi chú nào líu thì để chơi không liu nuôi vui cũng thất hay hay :a04:
2: đến chỗ nào người ta chơi nhiều chim khuyên lân la hỏi chuyện và tậu luôn 1 chú đã líu rồi về chơi cái này ăn ngay cũng vui chán:a16: về nhà thấy chú khuyên ta mới mua líu ngay sương quá còn gì
tôi toàn lên chợ bưởi mua chim mộc ,phiên nào cũng có mặt,nhốt lồng tập chung 2O,3O chú,sau đó loại ra những chú chim ưng ý,để nuôi,còn đâu thì phóng xinh hết, :a33:còn tậu luôn 1chú đã líu về chơi ,như thế đâu còn là thú chơi chim nữa,tôi toàn nuôi từ mộc lên,hiện bây giờ đã có 1Oe rồi,5e líu ác luôn,còn các e khác đang thay lông,chon chim khuyên đực như của bác CHÀO MÀO ,e thấy chuẩn nhất,cứ chú nào có mầu lông vàng sẫm mầu bóng,ở sát mỏ,[và có râu nữa]ở sát lỗ mũi,đảm bảo 1ỌO% lá đực

tuankorea

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ui ra . mình thấy việc phân biệt chim mái rất dễ mà . nếu bạn nào ko phân biệt được thì chỉ cần nghe tiếng kêu của nó là xong.:a41::a06:

tannhi

Thành viên tích cực
SVC$
0
các anh có phải chim trống bự hơn chim mái ko em mới tậu về 1 chú to con nhưng cũng chả bít là trống hay mái nữa

huynhvanthanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đang chơi CM, nhưng bây giờ cũng tính bon chen qua khuyên.:a16:
Đang có 2 con: 1 bổi, 1 tơ mới lên. Cũng chưa có kinh nghiệm gì.
Con bổi dáng nhỏ,người thon, để 1 mình thì nó kêu chíp chíp, từng tiếng một, tiếng cũng vang,không biết như thế có biết được trồng mái chưa nữa? :a22::a22::a22:

Chỉnh sửa lần cuối:

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình cũng mới mua 3 chú Vk mộc 1 chú mới ra đi sáng nay do yếu quá. Còn lại 2 chú, mình cũng mới chơi kinh nghiệm chọn chim ko có nên ko biết con nào là trống con nào là mái. Trong 2 con thì mình thấy có một con vóc dáng to hơn, kêu rất to và đanh còn một con thì vóc dáng nhỏ hơn,kêu nhỏ ko đanh. Nhưng cái con kêu nhỏ í cái đuôi nó lại giống kiểu đuôi én. Mà theo như cách phân biệt trống mái của các bạn thì chim có đuôi như thế là chim trống. Còn cái con kêu to thì đuôi của nó lại ko theo kiểu đuôi én. Như vậy liệu có phải mình đang sở hữu 2 chú chim trống ko? Ai biết chỉ dùm mình với. Thân!!!

nghenh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

con chim VK của em cũng như vậy em nuôi 1 con hình dáng đuôi cũng hình đuôi én nhưng lại hót giọng đơn chỉ chiuu...chiuu...cứ cách nhau khoảng 1,2 giây chứ em cũng chưa thấy hót chuyện và hót giọng kép liệu như vậy thì em nó là trống hay mái ak:a42:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0

Về hình dáng đuôi thì không thể căn cứ vào đuôi én (đuôi chẻ chữ V) để khẳng định là trống mái được, hình dáng đuôi chỉ để tham khảo và bổ sung thêm - là điều kiện cần chứ chưa đủ. Có những cú khuyên trống 100% lại có hình dáng đuôi cụp chỉ còn 1 cọng (đuôi chuột). Vì vậy khi chưa quen cách phân biệt qua hình dáng thì tốt nhất với chim mộc vẫn cứ là chăm sóc đều cho đến khi chim hót chuyện (nhanh thì 1 - 2 tuần, chậm thì 1 tháng).

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0

Chào bạn TDP!!!
Mình thấy chú Khuyên của mình nó hót nhỏ nhỏ kiểu chíu chíu chíu như thế có phải hói chuyện ko bạn. Hjc..hjc hôm nay là ngày gì ko biết nữa sổng mất một chú Vk rùi tiếc quá. Còn chú khướu cho tắm quên đóng cái cửa lồng cũng sổng mất may mà lại bẫy được về.

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0

Đúng rồi, khuyên hót chuyện thì sẽ líu ríu tong miệng, cổ họng phập phồng thường gặp nhất là vào giờ trưa, nơi yên tĩnh hoặc thậm chí nghe tiếng nhạc ở đâu đó là khuyên có thể hót chuyện. Chú đã hót chuyện thì chắc chắn là trống, chỉ cần bạn chăm sóc đều tay, thức ăn uống ổn định thì chim sẽ rất mau líu thôi.

binh2013

Thành viên mới
SVC$
0

Bác Chao Mao hay quá, theo mình cũng vậy, chỉ có tách con chim đó ra và nghe tiếng kêu là biết trống mái thôi, đâu cần bàn cãi gì nhiều, còn ngọai hình thì tùy kinh nghiệm mỗi người chơi thôi, còn tiếng giống mái thì theo mình nghĩ chỉ có chim chuyền non mới có giọng như vậy. Chúc mọi ngừơi vui vẻ

phithang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dựa vào kinh nghiệm của ae trên diễn đàn. Sáng nay pt đi chọn 2 chú Khuyên. Cả 2 đều có lông màu vàng sáng, lông cổ màu vàng đậm, lông đuôi sẻ và nhỏ. Nhưng có điều, 1 chú thì kêu rất vang dạng như "T..ríu", chú thứ 2 thì kêu dạng như "Chim". Vậy thì chú nào là trống?
Xin chỉ giáo.

Trunchiiii

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có con khuyên 2 3 mùa j đấy mới mua cách đây 1thang. Nó ít kêu lắm, mở miệng ra là chơi luôn. Mà mỗi lần kêu tiêng lại chìa..chìa.. như chim con. Nhiều con bình thường giọng to vang có ngày trở chứng khàn giọng lại kêu như mái. Vì thế nghe tiếng kêu cũng chưa hẳn đúng 100%

cuong01

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Chào các bạn mình thì thấy thế này :
Con chim trống thì thường là có màu lông sáng hơn và người của nó cũng cân đối hơn nghĩa là nhìn con chim ko ngắn thuôn và dài hơn khi chim đứng trên cầu thì háng của chim thường sẽ mở rộng hơn ngoaif ra con chim trống thì phần hầu cũng nở to hơn, tiếng kêu của từng chú thì thường là đanh, gắt, thường sẽ có âm sắc " ' " ngoài ra cũng có nhữngcon chim có giọng "chiu" cái này thù thưởng có ở những chú khuyên mộc khi chưa quen với môi trường nuôi nhốt khi quen và thích nghi đc với môi trường nuôi nhốt thì giọng chim sẽ trở lại bt. Đối với chim mái người chim thường rất ngắn chân chim thường ngắn nhỏ bản đuôi to hơn con chim đực, háng chim hẹp , tiếng kêu thì chỉ là những tiếng kêu rè rè âm trầm và đục, chim nhanh dạn người,..... còn gì thiếu thì sẽ có người bổ xung....
thân.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hainamnd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kinh nghiệm bản thân: mình thấy khoảng 40% chim trống có vạch vàng dưới bụng, chưa thấy chim mái có vạch vàng này. Tuy nhiên mỗi vùng có thể có những đặc điểm khác nhau.
Bạn mói rất đúng, tùy từng vùng mà chim mới có đặc điểm này. Nếu như khu vực mình đang sống thì 90% chim bổi ko thấy có vạch vàng dưới bụng hoặc nếu có thì rất mờ nhạt. Theo mình thì chim trống thường có đặc điểm người thon, dài, chân cao, hay gọi nhiều và rất nhanh nhẹn, nếu chú ý kỹ thì chim trống là con chim hay nghiêng đầu nghe ngóng và nhìn nghó nhiều hơn con mái. Đó lá kinh nghiệm của mình, mình đã chọn theo cách này và cũng ít khi nhặt được nàng chim mái lắm!

BIRD82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chọn khuyên tróng mái rất khó đối với những người mới chơi cho dù trên lý thuyết chim đực dài đòn, hàm bạnh... nhưng lúc đứng gần quan sát thì chúng nhảy loạn xạ ngay, nen cái gì cũng từ từ rồi các bạn sẽ có kinh nghiệm thôi, càng khó càng đam mê

longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

theo em thì bác cứ đem theo máy mp3 thu giọng líu sẵn , tới nơi mở lên con nào líu theo thì bắt riêng ra sau đó tha hồ lựa các bác nhé:a04:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom