maithanhtoan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lý thuyết thì rõ ràng là vậy...nhưng mà ra thực tế thì đâu có dễ nhìn để so sánh thế đâu..híc !

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Lý thuyết thì rõ ràng là vậy...nhưng mà ra thực tế thì đâu có dễ nhìn để so sánh thế đâu..híc !
Nhưng dù sao đó cũng là cơ sở góp thêm kinh nghiệm khi chọn chim. Chỉ cần chú ý vài chi tiết đơn giản và dễ thấy nhất là bạn đã thành công khi chọn chim rồi.

langtutv86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e thấy cái trên rất hay nhưng áp dụng được hay ko là con mắt từng người. :D

binhls

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hihi! em cũng chẳng biết phải sử dụng từ gì cho đúng, để pui pui hỏi chính xác rồi sẽ post lại anh ạ!

Chữ này đọc là XÍA,âm Hán Việt là HIẾP,có nghĩa là SƯỜN (Hồng hiếp thêu nhãn-Khuyên sườn nâu)

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Cách chọn khuyên đúng là dựa nhiều vào kinh nghiệm, khi đã có kinh nghiệm về chọn khuyên khi tham khảo thêm lý thuyết cũng rất hay và bổ ích . Tất nhiên khi chọn để chính xác 100% thì rất khó ,cả lý thuyết và thực tế đều có xác xuất . Khi nắm được lý thuyết thì cũng giúp ích ít nhiều cho các bạn mới chơi có thể hiểu và sẽ phân biệt đc từ đó sẽ rút ra kinh nghiệm nhanh hơn

cuccucu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

Anh CHAO MAO ơi em hỏi anh đừng cười nhé "họa của chim trống thường to và dầy có mầu trắng sáng" vậy họa là gì vậy hả em đọc mà không hiểu gì bác nói em họa là gì nhé .
Cám ơn bác .

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Anh CHAO MAO ơi em hỏi anh đừng cười nhé "họa của chim trống thường to và dầy có mầu trắng sáng" vậy họa là gì vậy hả em đọc mà không hiểu gì bác nói em họa là gì nhé .
Cám ơn bác .
Vành mắt của khuyên có hình tròn quanh mắt của chúng hay còn gọi là hoạ

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

depzaits

Thành viên mới
SVC$
0

theo em thì khuyen đực là con khuyên nhỏ người khóe mắt trắng rộng cổ thật vàng

Khuyenbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Bác Chào Mào có nhiều kinh nghiệm về chọn trống mái thật, em công nhận các cách đó độ chính xác rất cao. Em tuy mới chơi khuyên nhưng theo cảm quan nên chọn tỷ lệ chim trống khá cao. Nay nghe các bác trao đổi kinh nghiệm em được biêt nhiều hơn. Nhưng riêng thổi tu thì em chưa sành lắm. Tu có phải là hậu môn của K phải không bác? nếu chim mái thì nó không lộ ra hả bác, em thổi mấy con ở nhà thất đít nó lò ra, có con thì vểnh lên, có con thì nằm ngang, nhưng đề líu và hót chuyện cả. Xin các bác giải thích hộ em với, em đang lung túng ở cái Tu, mặc dù có nhiều bác nói rồi! Em xin cảm ơn bác Chào Mào và các bács....

huynhhung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em thì đa số những con chim mình thon..màu sắc tươi tắn và lanh lợi...siêng kêu ..tiếng kêu to và gắt....thì 90% là chim trống..đó là ý kiến riêng em thôi có sai xót mau các bác chỉ giùm

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

Bác Chào mào có nhiều kinh nghiệm về chọn trống mái thật, em công nhận các cách đó độ chính xác rất cao. Em tuy mới chơi khuyên nhưng theo cảm quan nên chọn tỷ lệ chim trống khá cao. Nay nghe các bác trao đổi kinh nghiệm em được biêt nhiều hơn. Nhưng riêng thổi tu thì em chưa sành lắm. Tu có phải là hậu môn của K phải không bác? nếu chim mái thì nó không lộ ra hả bác, em thổi mấy con ở nhà thất đít nó lò ra, có con thì vểnh lên, có con thì nằm ngang, nhưng đề líu và hót chuyện cả. Xin các bác giải thích hộ em với, em đang lung túng ở cái Tu, mặc dù có nhiều bác nói rồi! Em xin cảm ơn bác Chào Mào và các bács....

Cái mà bác nhìn thấy đúng là cái tu rồi đấy ạ. cơ bản thì là tu chim trống dài hơn chim mái, áp dụng với rất cả các loại chim khác nữa, chứ không riêng vành khuyên. Nhưng tất cả chỉ là tương đối thôi nhé, như các anh í đã nói ở trước, vẫn có sai số, với cả bạn bạn cũng cần phải có kinh nghiệm nhìn tu, không thì nó giống nhau hết đấy :a31:

HoàngHà

"Vạn Sự Khởi Đầu Nan"
SVC$
0

Cái mà bác nhìn thấy đúng là cái tu rồi đấy ạ. cơ bản thì là tu chim trống dài hơn chim mái, áp dụng với rất cả các loại chim khác nữa, chứ không riêng vành khuyên. Nhưng tất cả chỉ là tương đối thôi nhé, như các anh í đã nói ở trước, vẫn có sai số, với cả bạn bạn cũng cần phải có kinh nghiệm nhìn tu, không thì nó giống nhau hết đấy :a31:

Chắc cốp là bạn cứ cheo nó ra chỗ khuất nghe giọng gọi đanh hoặc nó hót chuyện là đực 100%

congtam

Thành viên tích cực
SVC$
0

Còn theo cách e chọn không biết mấy anh thấy thế nào
Khoen trống thì mình thon (nhất là phần hậu thân)đòn dài,chân cao và hàm dưới bạnh lớn hơn hàm trên.Tiếng kêu chim trống kêu gắt hơn, có âm cao hơn,thường kêu tiếng đôi và siêng kêu nữa.
Khoen mái thì bầu bĩnh, ngắn đòn, chân thấp,hàm dưới không bạnh. Chim mái kêu tiếng không vang và trầm, không siêng kêu bằng con trống.
Nếu mấy bác nào có kinh nghệin nào khác xin chỉ giáo.Thân:a20:

chuatebongtoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình thì ko nuôi khuyên nhưng có ông anh ruột thì chuyên về khuyên luôn
Thấy ổng nghe chim hot sơ sơ là ổng bít trống mái liền
có gì mình sẽ hỏi ông kinh nghiệm rồi cùng chia sẻ với ae diễn đàn

A

accountptt

Guest

Phân biệt khuyên theo mầu lông ,chim trống thì có mầu lông tươi hơn và đẹp hơn chim mái ở những đăc điểm sau lông người trên lưng có mầu xanh tươi hơn và có ánh vàng ở đầu lông chim , chim mái thì mầu xanh xỉn hơn trông ko đc tươi tắn. Lông đuôi phía dưới và lông cổ chim trống có màu vàng tươi , chim mái màu lông ở cổ và lông đuôi dưới thì có màu vàng nhạt giống màu nõn chuối . Lông bụng phía dưới của chim trống có mầu trắng sáng như cục bông , còn chim mái thì mầu trắng hơi xỉn . Thường thì các con trống sẽ có vạch vàng dưới bụng tuy nhiên cũng có một số rất ít con mái có vạch vàng . Cách chọn này theo em hiệu quả cũng ko cao lắm chiếm 70% . Có một đăc điểm này theo em là các bác lưu ý , họa của chim trống thường to và dầy có mầu trắng sáng , còn chim mái họa thường nhỏ và mầu sẽ xỉn và tối hơn . Theo cách chọn này thì ko có gì là chính xác tuyệt đối em nêu ra còn thiếu sót chỗ nào các bác cho ý kiến bổ xung

Bài này rất hay. Miềng sẽ chọn theo pp này.
Vì giờ mới tập chơi khuyên - sâu.

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình tổng hợp kinh nghiệm của các bạn trên diễn đàn về cách phân biệt Khuyên trống và mái vào đây để các bạn mới vào nghề dễ tra cứu. Phần lớn nội dung là mình copy lại, còn của mình có chút xíu thôi! Mong các bạn góp ý những chỗ chưa đúng và góp thêm kinh nghiệm...
- Phân biệt khuyên bằng tiếng kêu:
+ Khuyên trống thì có nhiều loại tiếng gọi: gọi đôi , gọi đơn , gọi giật . Khuyên mái thì chỉ có một tiếng gọi đơn . Khuyên trống âm thường đanh hơn và có âm vực cao cuối tiếng, mái thì tiếng kêu tắt dần (chiu...iu) và thường kéo dài.
+ Mùa chim đi theo đôi nếu con nào mà cứ kêu creee creee, chạy giậm chân trên cầu rồi bành bành cái cổ, xòe xòe cái cánh là con đực đang ve mái.
+ Chim hót chuyện là trống (100%)
- Phân biệt theo vóc dáng :
+ Chim trống thì mình thon, dài đòn, hàm dưới banh ra và chân cao.
+ Chim mái thì chân thấp, thân hình bầu bĩnh.
- Phân biệt theo phong thái: con đực thường có dáng đứng cao hơn con mái và tư thế chân choãi ra như hình chữ V úp ngược, còn khuyên mái thì thế đứng gần như song song. Chim trống thường đứng vị trí cao hơn chim mái (nếu nhốt chung), hay bay nhảy và kêu nhiều hơn chim mái.
- Phân biệt bằng cách thổi tu: phải phân biệt theo mùa. Đầu mùa xuân chim ghép đôi và đang căng nên tu của con chim mái cũng cao, to như con đực: tỉ lệ chính xác ko cao . Sau khi sinh sản xong tu của chim mái cũng vẫn to cho nên chúng ta hay bị nhầm . Vào mùa thu tu con mái sẽ nhỏ và ngắn thấp hõn so với con đực .Thông thường tu con đực cao nhọn và xuôi về phía đuôi. Kết hợp quan sát hai bên lườn chim, nếu thấy có lông tơ mọc nhiều đa phần là đực.
- Phân biệt theo màu lông:
Chim trống thì có mầu lông tươi và đẹp hơn chim mái ở những điểm sau: lông trên lưng tươi hơn, lông cổ và phía dưới vàng tươi (chim mái vàng nhạt). Hoạ dày và trắng hơn chim mái. Lông bụng màu trắng sáng còn chim mái thì mầu trắng hơi xỉn. Con trống có vạch vàng dưới bụng, tuy nhiên cũng có một số rất ít chim mái có vạch vàng này.

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
- Phân biệt theo màu lông:
Con trống có vạch vàng dưới bụng, tuy nhiên cũng có một số rất ít chim mái có vạch vàng này

Theo em không phải là rất ít chim mái có vạch vàng ở dưới bụng. Mà là rất ít chim mái không có vạch vàng ở dưới bụng(có điều vạch vàng của chim mái nhỏ và ngắn hơn của chim trống. Và có cả những con trống không có vạch vàng dưới bụng:a36::a36::a36:)

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
chim mới bẫy được lúc vắng người mà cứ kêu creee creee thì là chim trống hay chim mái hả các anh? em mới bẫy được vài chú khuyên mà chưa biết cách lựa, em chỉ thấy có chú kêu với âm điệu như đã nói ở trên, mong các anh chỉ giáo thêm

xalung

Thành viên tích cực
SVC$
0
chim mới bẫy được lúc vắng người mà cứ kêu creee creee thì là chim trống hay chim mái hả các anh? em mới bẫy được vài chú khuyên mà chưa biết cách lựa, em chỉ thấy có chú kêu với âm điệu như đã nói ở trên, mong các anh chỉ giáo thêm

Cái này còn dựa vào nhiều yếu tố nữa chứ không thể nghe mỗi creee creee đã biết nó là trống hay mái đâu. Bạn đọc kỹ bài tổng hợp của anh Bình Nguyên rồi dựa vào đó để kiểm tra "chim" của mình xem:a01:

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Creee creee là tiếng chim trống và chim mái gọi nhau (trống mái đều kêu được).
Bạn xalung nói rất đúng, tất cả chỉ là tương đối thôi mà. Cũng có chim trống nhưng lại mang hình dáng của chim mái mà lại líu rất hay. Cũng có chim trống không biết líu...

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom