cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0
cám ơn anh Bình Nguyên ạ, thế thì em chỉ còn biết nuôi thử đến khi nào thấy líu thì thôi, vì em vừa bẫy được vài chú mà. Tiện đây anh cho em hỏi, trong lồng tập thể có 1 chú đứng dáng Chào Mào, chú này có tuyển ngay không ạ?

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cám ơn anh Bình Nguyên ạ, thế thì em chỉ còn biết nuôi thử đến khi nào thấy líu thì thôi, vì em vừa bẫy được vài chú mà. Tiện đây anh cho em hỏi, trong lồng tập thể có 1 chú đứng dáng chào mào, chú này có tuyển ngay không ạ?
Dáng Chào Mào là như thế nào bạn? Nếu lông trên đầu mà dựng lên 1 tí như có mũ thì tuyển ngay, chim này rất hiếm. Nếu dáng đứng 45 độ thì chim đang rất sung, mùa này bắt về có thể líu ngay.

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình thì đã là chim trống thì chú nào cũng biết líu cả không chú nào là không líu, nếu không líu thì do cám hoặc chế độ chăm sóc chưa hợp lý thôi, còn cách chọn thì nếu vẫn không rõ lắm thì tốt nhất là nhìn sơ qua dáng vóc néu dc thì tách ra nếu hót chuyện thì là đực

cuong_daik

SVC$
0
Dáng chào mào là như thế nào bạn?
nó đứng thẳng người, ngực ưỡn ra và trông phong thái khá ung dung chứ không quá nháo nhác như những con khác anh ạ. Em chỉ muốn tuyển 2 chú chơi cho vui nhưng đọc hết những kinh nghiệm của anh vẫn thấy khó chọn quá, chắc phải mất thời gian để tích luỹ kinh nghiệm riêng của bản thân cộng với những gì học được trên diễn đàn thì mới có thể chơi được...

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nó đứng thẳng người, ngực ưỡn ra và trông phong thái khá ung dung chứ không quá nháo nhác như những con khác anh ạ. Em chỉ muốn tuyển 2 chú chơi cho vui nhưng đọc hết những kinh nghiệm của anh vẫn thấy khó chọn quá, chắc phải mất thời gian để tích luỹ kinh nghiệm riêng của bản thân cộng với những gì học được trên diễn đàn thì mới có thể chơi được...
Kinh nghiệm của anh em trên diên đàn mình tổng hợp thôi bạn à! Nói chung là nghề dạy nghề, đời dạy đời! Mới chơi thì nên mua chim bổi, thuần được là cả một quá trình nhưng qua đó mình sẽ rút được nhiều kinh nghiệm quý. Chơi Khuyên sẽ gặp rất nhiều rủi ro ngoài ý muốn. Ví dụ trường hợp của mình: chim đang líu tốt bỗng sưng chân rồi rớt móng, đem Khuyên líu làm mồi bẫy để bắt 1 em đang líu ---> 1 tiếng sau ra thấy chim mồi bị con gì cắn mất hẳn cái đầu, đau không thể tả.

cuong_daik

SVC$
0
Con trống có vạch vàng dưới bụng, tuy nhiên cũng có một số rất ít chim mái có vạch vàng này.

Em có con khuyên mới bẫy cực kỳ lắm mồm nhưng lông xỉn, không tươi và không có vạch vàng dưới bụng, đã thấy hót chuyện suốt. Liệu có chim trống mà không có vạch vàng dưới bụng không ạ?

leo82

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có con khuyên mới bẫy cực kỳ lắm mồm nhưng lông xỉn, không tươi và không có vạch vàng dưới bụng, đã thấy hót chuyện suốt. Liệu có chim trống mà không có vạch vàng dưới bụng không ạ?
Ồ Chim đã hót chuyện thì chắc chắn là trống rồi.chúc bạn có khuyên đẹp

Bình Nguyên

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kinh nghiệm bản thân: mình thấy khoảng 40% chim trống có vạch vàng dưới bụng, chưa thấy chim mái có vạch vàng này. Tuy nhiên mỗi vùng có thể có những đặc điểm khác nhau.

anhbao2131993

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

Theo mình biết thì Khuyên trống dưới bụng có màu vàng tươi, con mái thì dưới bụng có màu vàng nhạt

chuột nhắt

Thành viên tích cực
SVC$
0

kinh nghiệm cuar các bác thật la pro. nhưng em thấy trọn theo cách bác ( chao mao) là la ok nhất.:a04:

ko co

Thành viên tích cực
SVC$
0

mình mới bẫy được mấy chú khuyên chơi nhưng chưa biết chọn đực,cái như thế nào, mình tham khảo mà vẫn thấy khó quá,tiện đây mình muốn hỏi mọi người.khuyên đực,cái có kêu kéc kéc giống nhau ko?

cuong_daik

SVC$
0

mình mới bẫy được mấy chú khuyên chơi nhưng chưa biết chọn đực,cái như thế nào, mình tham khảo mà vẫn thấy khó quá,tiện đây mình muốn hỏi mọi người.khuyên đực,cái có kêu kéc kéc giống nhau ko?
trống hay mái đều kêu giống như bạn mô tả. chim trống sắc lông tươi sáng, ức vàng đậm, phần lông dưới đuôi cũng vàng đậm, vành quanh mắt dày hơn chim mái :a04:

minhdinh

Thành viên tích cực
SVC$
0

cho mình hỏi là khuyên mái có biết líu (hót chuyện) ko? chẳng là mình bẩy được 1 đôi khuyên đi với nhau nhưng cả 2 con đều hót chuyện nên mình rất phân vân. mong được các bạn giúp đỡ. chúc các bạn có những chú chim đẹp.

cuong_daik

SVC$
0
cho mình hỏi là khuyên mái có biết líu (hót chuyện) ko? chẳng là mình bẩy được 1 đôi khuyên đi với nhau nhưng cả 2 con đều hót chuyện nên mình rất phân vân.
theo những gì mình biết thì chim mái không hót chuyện, chim mái chỉ kêu được những âm thanh đơn điệu và không đanh như chim trống. có thể bạn bẫy được 2 con chim trống là bạn của nhau đang rủ nhau đi nhậu cũng nên....hì hì :a05:

Các Bác Cho Em Hỏi Khuyên Líu Rồi Ở HN Tầm Này Giá 300k Có Được Không Ạ?Em Có Ông Anh Bảo Bán Cho 1 Chú Để Con Khuyên Ở Nhà Hót Theo,Nhà Em Nuôi Mỗi 1 Con Mà .
giá cả thì khó nói vì con chim líu thì không thiếu, nhưng còn phải xem khả năng líu của nó, cũng như tuỳ vào khẩu vị của mỗi người nữa bạn ạ.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình thì chú chim của bạn bị chim bách thanh xin cái đầu roài đó, mình cũng đã gặp rất nhiều người bị như bạn rùi đó, mong mọi người cẩn thận hơn cho khỏi phí công chăm bãm rồi không dc hưởng cái j cả

bogia86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Giá cả nó còn phụ thuộc nhiều cái đâu phải cứ líu là đắt đâu còn xem giọng thế nào nữa các bác nhỉ:(

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0

Giá cả nó còn phụ thuộc nhiều cái đâu phải cứ líu là đắt đâu còn xem giọng thế nào nữa các bác nhỉ:(

Ngày trước lên Đại Lộc chơi , ai ở Đà Nẵng cũng biết khuyên ĐL hay hết .
Co' những con khuyên bổi tớ trả 200k mà chủ ko bán . Còn khuyên líu thì cũng tuỳ loại 100k trở lên .

khuyenmao

Thành viên tích cực
SVC$
0
thì cũng như đã nói ở trên rồi nếu bạn không biết thì nhìn con nào không có tật j đầu tiên rồi tách riêng chúng ra xem có hót chuyện hay không là biét ngay sau đó rồi mới chọn giọng của chú chim và líu ra sao có líu đấu hay không hay là chỉ hót thoai , mình nói thế không biết có đúng không mong các bác chỉ giáo thêm thân !

dinhthuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có bản hướng dẫn này thì khi miêu tả sẽ gọi chính xác hơn các bộ phận trên thân của chim, khi Anh Em tham khảo sẽ dễ nhận biết hơn.
ủa sao em thấy ở ngoài là con trống là con có vành mắt tròn mà
cảm ơn các anh vì đã pos lên bài này

aikin

"Aikin - yêu chim cảnh"
SVC$
0
Chỉ giúp em cách phân biệt khuyên trống - mái

Nhà em ở gần ngoại thành nên mùa này có nhiều điều kiện để tìm tổ khuyên non lắm ah.:a01::a44:
Trước đây thì em không quan tâm lắm, nhưng tình cờ 1 lần đến nhà đứa bạn, thấy nó có 1 em khuyên dạn người vô cùng, biết cắn tay khi cho tay vào lồng, choáng hơn nữa là khi chú ta liu diu " đọc chuyện", thì suýt nữa em nhầm lầ giọng hót Choè than..hjx, em ko ngờ là Khuyên lại có nhiều biệt tài thế. Vì thế em mê luôn.
Và tình hình là hiện nay, cả em cất công đi tìm, cộng thêm bạn em cho thì em đang làm bảo mẫu của hơn chục chú khuyên non rồi. Con nhỏ nhất thì mới ra lông, con lớn nhất thì mới biết ăn và tắm.
Nhưng em vấp phải thắc mắc to đùng là bây giờ làm sao phân biệt được Khuyên trống - mái đây:a10:. Vì em không thể nuôi tất cả ( Làm sao có đủ lồng để tách chúng ra được chứ, nên phải thả bớt nếu biết được em nào là mái):a41:
Em có đi hỏi thằng bạn em ( cái thằng có con chim làm em mê mệt đó ) Thì thằng đó cũng..mù tịt, nó bảo nó cũng tình cờ nuôi lớn , rồi tự em nó biết hót vậy thôi. Biết hót thì nó nghĩ là chim trống. Hết !:a23:
Vậy là em lâm vào ngõ cụt, hjx. Mọi người có thể giúp em được ko ạ?:a22:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom