Diệp Đại Thành

Hót - Múa - Xòe
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

Chào các bạn

Ngoài những đặc điểm nhận dạng qua thì dáng và tiếng kêu ra ở nhà mình chọn khoen trống từ lồng tập thể như sau:

Mua 3-4 em bổi đẹp và là đối tượng tình nghi trống về tách lồng và để yên tịnh, bật nhạc nhè nhẹ (tiếng đàn tranh càng hay) thật lạ là chỉ vài phút sau chim trống sẽ đi chuyện nho nhỏ,. Duy trì những em không đi chuyện 1 tuần sau nếu không khả quan thì phóng sinh để duy trì giống. Chút mẹo vặt chia sẻ với mọi người.

Thân chào

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Cả Nhà !
Chào Bạn tamgatre !
Những lời mình nói thì chắc có lẽ thừa , nhưng mình xin nhắc lại bởi vì bạn có những câu hỏi cũng tương đôi khó trả lời . nhưng bạn muốn thực sự phận biệt được thì nên chịu khó lựa chim mộc nhiều thì sẽ phát hiện ra thôi , khi tự phát hiện ra cách lựa thì mới là thực sự kinh nghiệm của chính mình .

+ Phương pháp chọn chim khuyên trống mái chính xác nhất và nhanh nhất là nghe tiếng kêu , chim mộc ta tách ra treo ngoài chổ trống một mình thì nó sẽ kêu , thông qua tiếng kêu thì ta biết được trống mái .( chim trống kêu tiếng to , đanh , trong , còn chim mái thì kêu tiếng ste...ste... rất dễ phân biệt , ngoài ra cũng có những con trống kêu tiếng như chim mái là do chim tơ , hoặc bị suy yếu do không quen với môi trường nuôi nhốt đột ngột)
+ Nếu bạn không biết phân biệt trống mái mà muốn hữu hiệu nhất thì đành phải chờ em nó hót gió , chọn chim mộc về nuôi tách từng con một khoản chừng 1 tuần nếu hót gió thì trống , còn mà không hót gió thì hết 99% là mái .
+ Ngoài ra nếu có kinh nghiệm thì chỉ nhìn sơ qua là biết trống mái rùi , nhưng vấn đề này đòi hỏi phải có kinh nghiệm , chứ thật sự khó giải thích được lắm.
+ Mình có cách này chắc có thể giúp ích cho những người mới chơi muốn chọn khuyên mộc trống : thứ nhất nhìn khoen mắt : chim mái thường khoen mắt tròn , chim trống thì khoen mắt xéo ( chứ họa mắt dày hay mỏng gì thì cũng không nói lên là chim trống hay chim mái) . thứ nhì bạn nhìn phần lông màu vàng trên đỉnh đầu , nếu là đậm và kéo dài về phía sau cũng là trống chim mái lông này nhạt và ít hơn . ngoài ra còn hình dáng nữa nên chọn em nào dáng cao vai ngực thì chim đẹp và líu tiếng cũng khá .
Vài lời góp ý vui , nếu có gì sai sót mong anh em chỉ bảo thêm. Cảm Ơn !
Thân!

Chỉnh sửa lần cuối:

baolam_bo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

1 số người nuôi chim bày cho em là xem dáng của chim,con nào người thon dài,màu lông tươi,vòng tròn xung quanh mắt to,con ngươi lồi,ống chân dài,nhanh nhẹn hoạt bát hơn và có tiếng gọi nhiều loại đó là con trống.em xin đóng góp 1 vài kiến thức nhỏ về chim khuyên trống,có gì sai sót và thiếu mong anh em diễn đàn đừng chê trách nhé

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0

hai con khuyên non đã biết mổ dí gần nhau mà đánh mỏ tanh tách thì con nào là trống a?
có khi nào con mái cũng mổ vậy không?

tuaxedo2910

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

em chưa biết cái Tu là cái nào, em post tạm tấm hình xin các bác xem và cho em biết cái nào là cái Tu ạ :

midi0703

Thành viên mới
SVC$
0

vâng! ai nói cũng có cái đúng.tôi xin bổ sung ý kiến: chim đực có phần lông đuôi phía dưới (màu vàng)bầu và dày hơn. còn con mái thì mỏng và nhọn hơn...

phantuananh

Thành viên mới
SVC$
0
Phân biệt khuyên trống và mái???

Tình hình là em được vợ yêu mua cho 3 chim khuyên nhưng em không biết là trống hay mái. Và bà ấy còn tiết kiệm là chỉ mua có 1 cái lồng, em có 1 số câu hỏi sau nhờ các bác giúp.

1. Các bác có cách nào giúp em phân biệt được thế nào là trống với mái chỉ nhìn bằng mắt không?

2. Với chim bổi thì bao lâu khuyên mới hót và líu?

3. Có nên để 3 con vào chung 1 lồng hay tách ra lồng riêng?

Xin cảm ơn các bác!:a14:

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

trước tiên xin chúc mừng bạn có một bà xã rất "thú vị"không biết dùng từ gì để diễn tả nữa trường hợp hiếm gặp(mua chim cho chồng chơi thì bạn phải tìm hiểu xem bà xã còn ẩn ý gì không nhé)hihi.:a14:
1 bạn lên đọc lại từ trang đầu xem phân biệt trống mái như thế nào có cả hình ảnh thì phải
2 với chim bổi thì thật khó nói là nuôi bao lâu thì líu.chim ổn định thì 1-2 tuần là có thể chuyện rồi còn líu bạn phải kiên trì .có những chú 1 tháng có chú 6 tháng có chú hơn 1 năm điều đó tùy thuộc vào chế độ chăm sóc và dinh dưỡng bạn dành cho chú chim.những vấn đề này bạn nên tìm hiểu thêm trên diễn đàn có từng mục từng phấn đó.
3 nếu nuôi chung một lồng may mắn lắm thì bạn chỉ có thể nghe được chú ta chuyện thôi, bạn nên mua thêm lồng tách tùng chú ra một,và treo cho chúng không nhìn thấy nhau thì chúng sẽ mau mồm hơn

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tài liệu này chắc chỉ để phân biệt khoen của Trung Quốc chứ mình cũng thấy như bạn tamgatre vậy. Hơn nữa cả lồng mấy chục con cũng đều có vành đen ở dưới khoen mắt và vệt đen ở đầu mi mắt ra đến mỏ. Không biết có bạn nào kiểm chứng tính chính xác của tài liệu này chưa thì chia xẻ cho anh em với?

tamthanh_92

Thành viên mới
SVC$
0
Cách phân biệt trống mái - Chim vành khuyên - TT

Phân biệt khuyên bằng tiếng kêu:
+ Khuyên trống thì có nhiều loại tiếng gọi: gọi đôi , gọi đơn , gọi giật . Khuyên mái thì chỉ có một tiếng gọi đơn . Khuyên trống âm thường đanh hơn và có âm vực cao cuối tiếng, mái thì tiếng kêu tắt dần (chiu...iu) và thường kéo dài.
+ Mùa chim đi theo đôi nếu con nào mà cứ kêu creee creee, chạy giậm chân trên cầu rồi bành bành cái cổ, xòe xòe cái cánh là con đực đang ve mái.
+ Chim hót chuyện là trống (100%)
- Phân biệt theo vóc dáng :
+ Chim trống thì mình thon, dài đòn, hàm dưới banh ra và chân cao.
+ Chim mái thì chân thấp, thân hình bầu bĩnh.
- Phân biệt theo phong thái: con đực thường có dáng đứng cao hơn con mái và tư thế chân choãi ra như hình chữ V úp ngược, còn khuyên mái thì thế đứng gần như song song. Chim trống thường đứng vị trí cao hơn chim mái (nếu nhốt chung), hay bay nhảy và kêu nhiều hơn chim mái.
- Phân biệt bằng cách thổi tu: phải phân biệt theo mùa. Đầu mùa xuân chim ghép đôi và đang căng nên tu của con chim mái cũng cao, to như con đực: tỉ lệ chính xác ko cao . Sau khi sinh sản xong tu của chim mái cũng vẫn to cho nên chúng ta hay bị nhầm . Vào mùa thu tu con mái sẽ nhỏ và ngắn thấp hõn so với con đực .Thông thường tu con đực cao nhọn và xuôi về phía đuôi. Kết hợp quan sát hai bên lườn chim, nếu thấy có lông tơ mọc nhiều đa phần là đực.
- Phân biệt theo màu lông:
Chim trống thì có mầu lông tươi và đẹp hơn chim mái ở những
điểm sau: lông trên lưng tươi hơn, lông cổ và phía dưới vàng tươi (chim mái vàng nhạt). Hoạ dày và trắng hơn chim mái. Lông bụng màu trắng sáng còn chim mái thì mầu trắng hơi xỉn. Con trống có vạch vàng dưới bụng, tuy nhiên cũng có một số rất ít chim mái có vạch vàng này.

Chú ý : Cần xem kỹ xem chủ đề cần tạo có trên dd chưa , trước khi tạo đề tài mới.
Trân Ngoạn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mtst

Thành viên mới
SVC$
0
Cái này nói không khó hiểu lắm các bác ạ.Như Chích Chòe trống hay mái ấy.Năm nào chả có người hỏi lại vì họ đọc không hiểu lắm.Em thấy cứ đưa ra cái ví dụ(Ảnh, file âm thanh) cho nó dễ hiểu.

Các bác xem hộ mình trông hay mái.
Đây là tiếng em nó.Chú ý giây thứ 10 trong video nhé.Cái đó có phải là âm kép ko hay chỉ là kêu thôi.
Con này chưa hót chuyện.Mới mua 3 hôm.

<object width="480" height="385">

<embed src="http://www.youtube.com/v/U0iHjwWXN6s&hl=en_US&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></object>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ohaychuakia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em hỏi, khuyên khi nghe tiếng con khác kêu crec crec nhiều thì có phải là khuyên mái không?

acquy_chaomao

Thành viên mới
SVC$
0
mình cũng mới có 1 chú VK nhưng chưa phân biệt đc trống - mái ... có anh nào rành thì chỉ rõ cho mình với . để mình gửi hình chú VK của mình cho mấy anh xem rồi cho mình xjn ý kiến nha :a35:

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhxa88

Thành viên mới
SVC$
0

E may mắn lắm nha vừa bắt 1E K mộc về từ chiều tối E nó hót chuyện luôn hihi mừng ghê cơ ! ma hình như là cho K ăn cám có chộn mật ong chim sẽ hót chuyện luôn ấy E thử rồi ok tin đi:a15::a01:

nvnghiem

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin hỏi chim khuyên khi gọi bầy thì thường có các kiểu gọi như sau: gọi đôi, gọi đơn và gọi giật.

Vậy thì gọi đôi, gọi đơn, gọi giật là gọi như thế nào? bác nào có thể giải đáp giùm em được không ?

Nếu có file âm thanh thì tốt quá.

xin cảm ơn.

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Hix, em mới mua 1con bổi giá 50k ngoài tiệm, nhưng khi lựa xong đem về mới thấy đuôi nó lông đít nó nhọn và nhỏ wá, vả lại cái lằn màu vàng ngay bụng cũng nhạt và nhỏ luôn :( ngắn nữa...nếu như vậy có fảii em nó là mái ko hả :((

ticana

"Panda yêu"
SVC$
0
Chào mọi người.Có 1 cách đơn giản là các bạn nghe chim kêu để phân biệt chính xác chim trống hay chim mái.Cứ bắt chim ra lồng riêng để xa xa nghe tiếng nó kêu là biết thôi.Trừ 1 ít trường hợp những con bị khàn tiếng mới xét đến những đặc điểm khác như vai,đầu,tướng...vệt vàng dưới bụng ko nói lên điều gì vì mình từng mua 1 con mái có vệt vàng bằng màu he he.

Đây là link file mp3 chim khoen mái kêu của bác TRÂN NGOẠN,các bạn lưu vô đt,đi mua chim bật lên là mấy con khác kêu theo.Nếu ko download đc thì để chiều về mình đưa lên 4shared.Thân.

Diễn Đàn Sinh Vật Cảnh Việt Nam

Inferboy

"Chào mào chẻ củi"
SVC$
0
Khoen mà lâu lâu nó kêu tiếng ro ro giống sâu đầu đỏ là mái hay trống vậy các bác?

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
mới chơi khuyên thì nên mua 1 phát cỡ 5 con + 1 cái lồng để nhót tập thể 5 em đó đầu tư hết khoảng 150 - 200k (hcm nhé ) về nuôi tập thể rảnh thì đem ra theo dõi con nào kêu thế nào - đi gió ko? con nào đi gió là trống đó bắt ra cho vào lồng nuôi riêng ra cứ thế đến khi nào chọn được con ưng ý (đẹp + siêng đi gió...) thế thôi - các bạn mới nuôi ma nuôi 1, 2 con thì sao thu đuọc kn nhanh --> chóng nản. các bạn yên tâm nếu mà nuôi cỡ 3 con nó đi gió nghe như suối chảy róc rách + mở thêm cái music relax int + cái ghế dựa + cafe đá (1) ôi thôi líu mà làm gì:a01::a01::a01:

P/s minh nuôi khuyên chưa líu bao giờ toàn áp dụng cách (1)

liathia

Thành viên mới
SVC$
0

Phân biệt khuyên trống mái bằng tiếng kêu , phải nói thật với các bác là em ko biết tả giọng khuyên thế nào cả . Em sẽ nêu ra bằng kinh nghiệm nếu mà ai có ghi âm thì tốt quá . Khuyên trống thì có mấy loại tiếng gọi VD gọi đôi , gọi đơn , gọi giật . khuyên mái thì chỉ có một tiếng là tiếng đơn . Khuyên trống âm thường đanh hơn , khuyên mái thì âm ko đanh và tiếng rất cộc . Các bạn lưu ý là có rất ít những con trống kêu giọng mái mà vẫn líu như thường . Theo em cách phân biệt này là có tỉ lệ cao nhất so với các cách kia chiếm 95% em còn thiếu sót chỗ nào các bác bổ xung cho đầy đủ
khuyên của em nó kêu vậy nè chiu thỉnh thoảng thì kêu chiu chiu chiu nhưng rất nhỏ vậy khuyên của em là trống hay mái (em chỉ mới mua con khuyên đầu tiên thôi nên không biết mong các bác chỉ giúp . thanks!!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom